Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามน้าเกี่ยวกะ kohno ครับ  (อ่าน 1895 ครั้ง)

nuchinge

• member
เรียนถามน้าเกี่ยวกะ kohno ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 12:22:57 »
เรียนถามน้าๆครับ คอ kohno  ของ masaru กะ sakurai ขนาดเท่ากันหรือป่าวครับ จริงๆอยากได้ Kohno  แต่เคยไปยืมน้าในboard ลองของ masaru -ขนาด 660 คอหนามากๆ หนากว่า C40 อีก ไปไม่รอดครับ เลยอยากเรียนถาม น้าๆที่เคยลอง ของ sakurai ขนาด 650 จะเล็กกว่ากันหรือป่าวครับ ถ้าเทียบกับ Asturias เป็นยังไงบ้างครับ ผมใช้ทางฝั่งของ spain กว้างแต่แบน เสียงของ spain ค่อนข้างบาง เลยอยากเปลี่ยนมาทางญี่ปุ่นครับ (คอกว้างไม่เป็นไร เน้นแบนๆครับ)

samaklen

• member
Re: เรียนถามน้าเกี่ยวกะ kohno ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:49:27 »
ถ้าชอบคอแบน ๆ น่าจะต้องเป็น Carl Heinz Roemmich นะ
เท่าที่เคยเล่นสมัยก่อน
เพราะเจ้านั้นทำคอแบน ๆ แบบกีตาร์ไฟฟ้า Ibznez ครับ
ส่วนช่างไทย ที่ทำคอสไตล์นี้ ก็ช่าง Bee (Beeman)
ซึ่งผมว่า ช่างบีก็ทำกีตาร์ได้แนวอินดี้มาก ๆ

กีตาร์ญี่ปุ่นโดยมาก ส่วนใหญ่มักจะคอไม่หนามาก
อย่างกรณีของ Imai บางตัวที่เคยเล่น จะหนาเฉพาะช่วงเฟรทปลาย ๆ
ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ ก็เล่นได้ถนัดอยู่
และสเกลก็จะอยู่ที่ 650 เป็นส่วนมาก
เข้าใจว่า ตัวที่คุณไปเจอมา น่าจะเป็น Custom มากกว่า

ส่วนเรื่องเสียงบาง
ลองใช้สาย Ej46 ของ dad หรือ สายทองของ Hannabach ดู
น่าจะเสียงหนาขึ้น

nuchinge

• member
Re: เรียนถามน้าเกี่ยวกะ kohno ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 15:09:10 »
ตอนนี้ใช้ Ej46 อยู่ผมมองว่าเป็น ธรรมชาติทางวัฒนะธรรมครับ ต้องเป็นเสียงแนวนี้  ตัวละ 8-9หมื่น 1-2-3 ใส่กริบ 4-5-6 ยังออกบางๆ ต้องขึ้นหลักแสนไปแล้วถึงจะ OK แต่มาเทียบทางญี่ปุ่นแล้ว ผมว่าเสียงละมุนกว่า ผมเห็น Imai ขายใน Ebay 8หมื่นกว่าแต่ไม่กล้ากลัวเรื่องคอ ผมจะไปถอย Asturias ก็กลัวว่าจะไม่สงบ ยังไงก็ต้องปีนขึ้นไป คิดว่าเอาเลยดีกว่า จะมาอยู่ระหว่างกลางทำไมครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 09:51:57 »
ถ้าไม่ติดเรื่องยี่ห้อ ผมว่า Young Seo ก็ทำกีตาร์ได้น่าเล่น
เสียงเพราะน่าฟังนะครับ ราคาน่าจะอยู่ในเป้าหมายของท่านด้วย
งานกีตาร์ครั้งหน้า เขาน่าจะมาอีก ลองดูของเขาก่อนก็ได้ครับ
ถ้าคิดเรื่องใช้งาน และสะสมเพิ่มมูลค่า ก็เลือก Sakurai ก็ได้ครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 13:34:47 »
ขอบคุณมากครับ ผมคงอยู่แถวๆนี้ครับ Kohno - Imai -Asturias

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 16:14:32 »
ดีทั้งสามทางเลือก ครับ Kohno - Imai -Asturias
แต่ผมเลือกตัด Imai ออกไปก่อน เพราะลองแล้วหลายตัวไม่โดน ส่วน Kohno กับ Asturias ลองมาหลายตัวแล้ว ดีทุกๆตัว
ผมว่า งานเค้าคงที มีมาตรฐานสม่ำเสมอดี ครับ