Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของคำศัพท์กีตาร์เกี่ยวกับเสียงครับ  (อ่าน 3592 ครั้ง)

12strings

• member
มีคำศัพท์เกี่ยวกับกีตาร์หลายคำครับ แต่อาจไม่สามารถแทนคลิปเสียง
ได้ครับ อยากให้น้าๆช่วย post คลิปเสียงเพื่อเป็นความรู้ครับ
1)กีตาร์ที่มี dynamic range กว้าง
2)กีตาร์ที่มี balance ของเสียงที่ดี
3)กีตาร์ที่มี separation ของเสียงที่ชัดทุกสาย
4)กีตาร์ที่มี respond ต่อการดีดที่รวดเร็ว
5)กีตาร์ที่มี sustain ของเสียงที่ยาว
6)กีตาร์ที่เสียงหวาน ใส
7)กีตาร์ที่เบสลึก เทียบกับเบสที่ทึบ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
Re: เรื่องของคำศัพท์กีตาร์เกี่ยวกับเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 16:26:36 »
1. กีตาร์ที่มี dynamic range กว้าง

คลิปแรกกีต้าร์ตัวที่ 2 นะครับ 1934 Martin D-28 และคลิปที่ 2 1944 Martin D-28

! No longer available

2. มี balance หลายแบบมากครับ ตั้งแต่ balance ไปทางเบสอุ้ม จนถึง แหลมอุ้ม เพราะฉะนั้นข้อนี้ต้องใช้หลายคลิปเกินไป ส่วนตัวจะยกตัวอย่าง balance แบบนี้ครับ

3. กีตาร์ที่มี separation ของเสียงที่ชัดทุกสาย

4. ต้องลองดีดเองกับมือครับ แต่ส่วนใหญ่พวก Martin รุ่นสูงๆ, boutique และ small luthier brand ก็มักออกแบบมาให้ respond ดีครับ เช่นตัวนี้

5. กีตาร์ที่มี sustain ของเสียงที่ยาว

6. กีตาร์ที่เสียงหวาน ใส

7. กีตาร์ที่เบสลึก

Depend on your taste

12strings

• member
Re: เรื่องของคำศัพท์กีตาร์เกี่ยวกับเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 22:25:08 »
ขอบคุณมากครับ ได้ไอเดียครับ

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 22:57:47 »
7 อย่างที่กล่าวมากีต้าร์ผมไม่มีสักอย่าง555

Moo_008

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 10:06:45 »
ขอบคุณน้า chris 804 

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 14:06:35 »
ขอบคุณคุณ chris 804 ที่พยายามหาคำตอบครับ

คำถามทั้งหมดเป็นคำถามอมตะของเสียงกีตาร์โปร่ง ข้อ 1 ถึง 5 เป็นนั้นเป็น quantitative values ที่สามารถวัดใด้เป็นหน่วย ส่วนข้อ 6 และ 7 เป็น qualitative values ซึ่งเป็นเรื่องความคิดเห็นที่ไม่มีหน่วยวัดครับ

ก่อนที่จะตอบคำถามผมต้องบอกก่อนว่าคุณสมบัติเหล่านี้ไม่สามารถถ่ายทอดใด้ทาง streaming media อย่าง Youtube ด้วยเหตุผลต่อไปนี้

1. Dynamic range compression: ไฟล์เสียงใน Youtube ถูกบีบอัดอย่างมหาศาลเพื่อลดขนาด ในรูปข้างล่างผมลองเปรียบเทียบไฟล์เสียงต้นฉบับกับไฟล์เสียงหลังโดนบีบอัดแบบอัตโนมัติจาก Youtube ให้ดูครับ

2. Transient response, Sustain: ไฟล์เสียงที่ stream เขาจะ normalize ให้แต่ละไฟล์มีความดังไกล้เคียงกันเพราะคนฟังไม่มีใครอยากจะหรี่หรือเร่งความดังทุกครั้งที่เปลี่ยนเพลง ดังนั้นการทำ normalization, compression และ limiting ในไฟล์ดิจิตัลจึงทำให้เราไม่สามารถเปรียบเทียบคุณสมบัติเหล่านี้ใด้อย่างจริงจัง

<a href="http://youtu.be/FHpfim5-Pcs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/FHpfim5-Pcs</a>

3.Balance ของกีตาร์โปร่งตามคำจำกัดความก็คือเสียงของโน้ตทุกตัวจะต้องมีความดังเท่าๆกัน การเปรียบเทียบ balance นั้นสามารถทำใด้กับเสียงเปล่าของกีตาร์เท่านั้นเพราะหูคนเราใด้ยินต่างกันตามความดังของเสียงตามกราฟข้างล่าง

ถ้าคุณฟังคลิปเสียงซึ่งคุณสามารถเพิ่มลดความดังใด้ตามใจชอบคุณก็ไม่มีทางฟังออกว่ากีตาร์ตัวไหน balance กว่ากันหรอกครับ เพราะตัวที่เบสบวมถ้าลด volume ลงก็จะหายบวม ตัวที่เบสบางถ้าเพิ่ม volume ก็จะมาเต็ม

คนในยุคดิจิตัลส่วนมากมักลืมว่ากีตาร์โปร่งนั้นเป็นเครื่องดนตรี analog ซึ่งเมื่อฟังทางสื่อ digital ยังไงก็ไม่มีทางเหมือนกับการใด้ลองตัวจริงเสียงจริง ผมเองก็ใช้ระบบคอมพ์ 64 bits/ 4K HDR / Dolby Atmos แต่เวลานั่งทำงานก็ยังเปิดแผ่นเสียงผ่านแอมป์สองแชนแนลฟังอยู่เพราะเสียงมันนุ่มหูกว่าเสียงระบบ digital มากมายครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 14:37:00 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ นั้่นหมายถึง
ต้องไปฟังเสียงเปล่า ดีที่สุดใช่ไหมครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 16:16:13 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ นั้่นหมายถึง
ต้องไปฟังเสียงเปล่า ดีที่สุดใช่ไหมครับ

มีคุณสมบัติสำคัญของกีตาร์โปร่งระดับมืออาชีพหลายๆอย่างที่ไม่สามารถถ่ายทอดผ่านสื่อ digital ใด้อย่างเช่น sound projection, loudness, head room เป็นต้น การฟังจาก streaming media นั้นก็มีประโยชน์ถ้าอยากรู้ลักษณะเสียงของกีตาร์อย่างเช่นความหวานใสของเสียง อย่างกีตาร์ตัวนี้เสียงหวานใสและเบสลึกแน่นอนถ้าฟังในคลิปครับ

<a href="http://youtu.be/5uaRoRVe5CQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/5uaRoRVe5CQ</a>

สิ่งที่เราฟังไม่ออกในคลิปก็คือกีตาร์ทรงเล็กมากอย่างตัวนี้เสียงเปล่าเบากว่าทรง D แน่นอน ถ้าซื้อไปเล่นในบ้านก็ไม่ใช่ปัญหาแต่ถ้าเอาไปเล่นเปิดหมวกใต้สะพานลอยคงเหนื่อยหน่อยถ้าไม่มีภาคไฟฟ้า

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 19:37:46 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ
ผมเองก็ได้แต่หาคลิปที่คิดว่าจะเป็นแนวทางของข้อนั้นๆที่ จขกท ต้องการเท่านั้นครับ

และผมคงแย้งไม่ได้ที่ว่า กีต้าร์ต้องไปลองตัวจริงครับ :)
Depend on your taste

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 15:45:52 »
กระทู้ยอดเยี่ยมอีกกระทู้ ขอบคุณคำถามคำตอบ