Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆเรื่อง saddle ครับ  (อ่าน 1651 ครั้ง)

nuchinge

• member
ถามน้าๆเรื่อง saddle ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 09:41:33 »
น้านิยมใช้เป็นแบบไหนกันครับ โปร่งกะ classic สามารถใช้แบบเดี่ยวกันได้หรือป่าว เสียงแต่ละแบบต่างต่างกันหรือป่าว ตอนนี้เสียง ออกบวมๆว่าจะฝนใหม่กำลังหาบแบบอยู่ครับ ขอบคุณน้าๆครับ

samaklen

• member
Re: ถามน้าๆเรื่อง saddle ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 09:27:05 »
สายเหล็ก มี radius ของฟิงเกอร์บอร์ดครับ
และมีชดเชยความเพี้ยน ในแต่ละแบบด้วย

ส่วนของคลาสสิค เป็นแบบไม่มี radius
ส่วนจะมีชดเชยสายหรือไม่ แล้วแต่คนทำครับ
แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นกระดูก จะไม่มีชดเชยสายครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:53:25 »
หมายความว่า ฝนเป็นเส้นตรงก็ได้หรือครับ ก่อนหน้าของผมเป็นเส้นตรงเวลาเล่นจะล้าเร็ว ตอนนี้ฝนเป็นแบบทีุ่6 แต่มีมุมเอียงมากกว่า เล่นได้นานขึ้น เสียงดีกว่าแต่ออกบวมนิดๆครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 16:58:09 »
จริงๆเป็น กีต้าร์คลาสิคครับ แต่กะทู้คลาสิคไม่ค่อยเคลื่อนไหว อยากได้ความรู้ เลยมาตั้งที่ห้องนี้แทน  อยากรู้ว่าแต่ระแบบให้เสียงต่างกันหรือป่าวครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 08:40:45 »
ให้เสียงต่างกัน ตามแรงดึงที่ของสายที่ต่างออกไปครับ
จะฟังออกหรือไม่ ก็อยู่ที่กีตาร์ กับคนเล่นครับ
ลองดูก็ได้ครับ มาเล่าให้ฟังด้วยก็ดีครับ เพราะน่าสนใจอยู่
แต่น่าจะต้องคำนึงถึงแอคชั่นที่เปลี่ยนไป ว่าจะมีผลกับเรื่องตีเฟรท และคุณภาพเสียงหรือไม่

แต่แบบที่เอียงลาดลง เข้าใจว่า ทำเพื่อให้สายเส้นล่าง ๆ
เล่นง่ายขึ้น เพราะเวลาเล่นเพลงที่ซับซ้อน นิ้วจะกดสายชุดด้านล่างมากกว่าครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่กำลังมือของคนเล่นด้วยครับ
ถ้าเป็นนักกีตาร์ที่กำลังมือแข็งแรง ก็มักจะชอบสายที่ค่อนข้างสูง
เพราะเด้งสู้มือ และตอบสนองการเล่น และเสียงได้ดีกว่า

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 10:39:56 »
จริงๆเป็น กีต้าร์คลาสิคครับ แต่กะทู้คลาสิคไม่ค่อยเคลื่อนไหว อยากได้ความรู้ เลยมาตั้งที่ห้องนี้แทน  อยากรู้ว่าแต่ระแบบให้เสียงต่างกันหรือป่าวครับ

กีตาร์คลาสสิคเฟรตไม่มีเรเดียส ถ้าฝนแชดเดิลโค้งแบบสายเหล็ก ระยะสาย3-4 จะลอย เวลากดจะเกิดปัญหาในระบบการสัมผัสของมือซ้ายแน่นอน
จาริกรอบใจตน

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 11:50:12 »
ขอบคุณมากๆครับ ผมจะลองเพิ่มองค์ศาขึ้น กำลังงงครับ ตอนฝนเป็นเส้นตรงก็เสียง Bass ก็ปกติ ฝนเอียงลงเสียงดีขึ้นแต่ bass ออกบวมนิดๆ ของเดิมไม่บวม มันก็ไม่น่าจะบวมเพราะตำแหน่งองค์ศา เส้น 6 เหมือนเดิม เส้น 5 ต่ำลงไม่ถึงมิล ไม่น่าจะมีผล แต่ที่เห็นๆเลย สาย 3-4 ไม่เด้งสู้มือ ออกย้วยหน่อยๆครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 11:51:48 »
ที่เสียงออกบวมๆ คือเส้น 5-6 ครับ