Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฤา เวิ้งนาครเขษม จะกลายเป็นแค่อดีต..... T_T  (อ่าน 6313 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
คงเป็นไปตามกรรมหรือเรื่องของทุนนิยมที่เข้ามามีบทบาทขึ้นเรื่อย ๆ จนเรื่องของ เงินทอง มีความสำคัญกว่าคุณค่าของวิถีชีวิต ก็เข้าใจอยู่นะครับว่าทุกสิ่งมันต้องเปลี่ยนไปตามการเวลา ให้เหมาะให้สมกับยุคสมัย แต่ถ้าบ้านเมืองถูกเปลี่ยนสภาพไปหมด กรุงเทพฯมีแต่ตึกสูง มีแต่ห้างสรรพสินค้าใหญ่ ๆ ผมว่ามันทำให้ขาดอะไรไปเหมือนกันนครับ สถานที่สำคัญในกรุงเทพฯไม่ได้มีแต่วัดพระแก้วนะครับ ผมว่าการอนุรักษ์ชุมชนหรือจุดที่มีประวัติเก่าแก่มาช้านานจนเป็นสัญลักษณ์ มันก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีนะครับ ผมไม่ได้ต่อต้านการเปลี่ยนแปลงอะไรเพียงแต่ผมไม่แน่ใจว่าบ้านเรามันเปลี่ยนแปลงไปในทางที่เหมาะที่ควรแล้วหรือยังในหลาย ๆ เรื่อง (รวมทั้งเรื่องนี้ด้วย)

อ่านในข่าวเห็นว่าชาวชุมชนพยายามรวบรวมเงินเพื่อจะเสนอให้นายทุนเพื่อคงสภาพชุมชนเดิมไว้อ่านแล้วก็รู้สึกเศร้า ๆ เหมือนกันครับ บ้านผมเองก็เคยถูกเวนคืนจนต้องไปหาบ้านใหม่เหมือนกันความผูกพันมันมีอยู่ ยิ่งทำมาหากินอยู่กันมาหลายรุ่นแล้วยิ่งผูกพันมาก

แล้วที่เค้าจะเอาพื้นที่ไปทำ ก็แค่จะทำเป็นตลาดค้าส่งเหมือนคลองถม....แล้วคลองถมเดิมล่ะ อยู่ห่างกันแค่ร้อยเมตรเอง จะส่งอะไรกันนักหนา....พวกนายทุนบางทีมองแค่เรื่องผลประโยชน์ กำไร ไม่ได้มองถึงเรื่องคุณค่าทางจิตใจ ชีวิต วัฒนธรรมใด ๆ เลย

ไปอ่านเจอมาน่ะครับเลยเอามาฝากกัน ล่าสุดที่ไปเวิ้งฯมา ก็เห็นขึ้นป้ายต่อต้านกันอยู่เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าคงต้านกระแสนายทุนได้ไม่นานหรอกครับ นอกเรื่องกีตาร์หน่อยนะครับกระทู้นี้ เอ๊ะ แต่จริง ๆ ก็ไม่ได้นอกไปไกลเพราะคนกีตาร์เกือบทุกคนน่าจะได้มีความเกี่ยวข้องกับเวิ้งนาครเขษมบ้างอยู่แล้ว ไม่มากก็น้อย ไม่ทางตรงก็ทางอ้อม

พวกเราก็รอลุ้นกันต่อไปแล้วกันครับว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงกันบ้างกับแหล่งค้าขายเก่าแก่แหล่งนี้

ที่มาครับ ลองไปอ่านรายละเอียดดู : http://www.thairath.co.th/content/life/189296

pickpanther

• member
    • My Page
Re: ฤา เวิ้งนาครเขษม จะกลายเป็นแค่อดีต..... T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 12:33:37 »
ผมรู้สึกว่าเหมือนสถานที่ๆเป็นประวัติศาสตร์สำคัญของเมืองไทยที่อยู่ด้วยกันมานานกำลังจะถูกทำลาย

รู้สึกเศร้าใจ และใจหายมากครับ
FB/PickFingerstyle

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Re: ฤา เวิ้งนาครเขษม จะกลายเป็นแค่อดีต..... T_T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 12:59:36 »
ทุกอย่างเปลี่ยนแปลง และเปลี่ยนผันไปตาม กาลเวลา  พรุ่งนี้เราก็แก่เพิ่มไปอีกวันแล้วครับ น้าสน
ไม่มีใครต้านทาน กระแสทุนนิยม ได้หรอกครับ   เราก็คงได้แต่จดจำสิ่งดีๆ ไว้ในใจตลอดไปแค่นั้นเอง

ตาม Link นี่เลยครับ
http://www.smartbomb.co.th/index.php?option=com_content&view=article&id=11028:2011-07-27-08-00-08&catid=29:2011-03-31-06-31-25&Itemid=82

ใครจะคิดว่านี่คือ สยามสแควร์

มันก็ผันผ่านไปตามกาลเวลา

แต่ก่อน รถไฟจอดที่นี่ได้อย่างเดียว  ใครจะคิดว่า มันทั้งเหินฟ้า และ ดำดินได้

ตาขวัญ กับ ยายเรียม เคยพอดรักกันอย่างดูดดื่มที่นี่

รักเธอนะ....กีต้าร์

tlechin

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 13:37:21 »
ก็น่าเห็นใจนะครับ บางทีคนอย่างเราๆก็อยากจะช่วยนะครับ แต่มันก็ทำอะไรไม่ได้จิงๆ ถ้าเราเข้าไปก็หาว่า"มายุ้งอะไร ไม่ใช่เรื่องของแก"
ก็เลยทำให้ คนไทยเหมือนไม่ทำอะไรหรือไม่ตอบโต้..  แต่ความจริงแล้วการตอบโต้มันเก็บกดอยู่ที่ในใจคับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 14:22:02 »
เรื่องของผลประโยชน์ ไม่เข้าใคร ออกใคร และที่สำคัญ กาลเวลาเปลี่ยนไป ทุกสิ่งย่อมเปลี่ยนไป

ปล. ผมอยากจะเปลี่ยน เมีย ไปตามกาลเวลา บ้างจังเลย.............อิอิ

pong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 14:35:18 »
เรื่องของผลประโยชน์ ไม่เข้าใคร ออกใคร และที่สำคัญ กาลเวลาเปลี่ยนไป ทุกสิ่งย่อมเปลี่ยนไป

ปล. ผมอยากจะเปลี่ยน เมีย ไปตามกาลเวลา บ้างจังเลย.............อิอิ

จะดีหรือครับน้าเบียร์ ^^

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 14:35:48 »

อย่าเปลี่ยนเลย น้าเบียร์    หามาเพิ่มเลยดีกว่า........อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

loveplus

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 15:50:42 »
ตอนจีบใหม่ๆ ไม่คิดแบบนี้กันบ้างล่ะครับน้า

Carboy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 15:58:48 »
เราไม่อาจหยุดยั้งความเจริญทางด้านวัตถุได้หรอกครับ คงต้อง จดจำแต่สิ่งดีไว้ อย่างที่น้าหำว่าแหละ
เราทุกคนล้วนแค่ผ่านมาเท่านั้น ทุกสิ่งคงหมุนเวียนเปลี่ยนไปจากรุ่นสู่รุ่น เวิ้ง..อาจจะไม่เหมาะกับคนรุ่นใหม่ก็ได้

น้าเบียร์ อย่าพููดว่าอยากเปลี่ยนเลยนะ  แค่คิดดังๆๆ  ก็ระวังตัวแจอยู่แล้ว 5555

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 15:59:23 »
ตอนจีบใหม่ๆ ไม่คิดแบบนี้กันบ้างล่ะครับน้า

ตอนจีบใหม่ๆ มันไม่เหมือนตอนนี้ นี่ครับ  อิอิ
Line id: 081-8718003

Carboy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 16:05:12 »

ตอนจีบใหม่ๆ มันไม่เหมือนตอนนี้ นี่ครับ  อิอิ

ถึงว่าซิ  เบื่อหน้าคนที่บ้านจัง น้าทอม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 16:16:15 »
คงเป็นไปตามกรรมหรือเรื่องของทุนนิยมที่เข้ามามีบทบาทขึ้นเรื่อย ๆ จนเรื่องของ เงินทอง มีความสำคัญกว่าคุณค่าของวิถีชีวิต ก็เข้าใจอยู่นะครับว่าทุกสิ่งมันต้องเปลี่ยนไปตามการเวลา ให้เหมาะให้สมกับยุคสมัย แต่ถ้าบ้านเมืองถูกเปลี่ยนสภาพไปหมด กรุงเทพฯมีแต่ตึกสูง มีแต่ห้างสรรพสินค้าใหญ่ ๆ ผมว่ามันทำให้ขาดอะไรไปเหมือนกันนครับ สถานที่สำคัญในกรุงเทพฯไม่ได้มีแต่วัดพระแก้วนะครับ ผมว่าการอนุรักษ์ชุมชนหรือจุดที่มีประวัติเก่าแก่มาช้านานจนเป็นสัญลักษณ์ มันก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีนะครับ ผมไม่ได้ต่อต้านการเปลี่ยนแปลงอะไรเพียงแต่ผมไม่แน่ใจว่าบ้านเรามันเปลี่ยนแปลงไปในทางที่เหมาะที่ควรแล้วหรือยังในหลาย ๆ เรื่อง (รวมทั้งเรื่องนี้ด้วย)

อ่านในข่าวเห็นว่าชาวชุมชนพยายามรวบรวมเงินเพื่อจะเสนอให้นายทุนเพื่อคงสภาพชุมชนเดิมไว้อ่านแล้วก็รู้สึกเศร้า ๆ เหมือนกันครับ บ้านผมเองก็เคยถูกเวนคืนจนต้องไปหาบ้านใหม่เหมือนกันความผูกพันมันมีอยู่ ยิ่งทำมาหากินอยู่กันมาหลายรุ่นแล้วยิ่งผูกพันมาก

แล้วที่เค้าจะเอาพื้นที่ไปทำ ก็แค่จะทำเป็นตลาดค้าส่งเหมือนคลองถม....แล้วคลองถมเดิมล่ะ อยู่ห่างกันแค่ร้อยเมตรเอง จะส่งอะไรกันนักหนา....พวกนายทุนบางทีมองแค่เรื่องผลประโยชน์ กำไร ไม่ได้มองถึงเรื่องคุณค่าทางจิตใจ ชีวิต วัฒนธรรมใด ๆ เลย

ไปอ่านเจอมาน่ะครับเลยเอามาฝากกัน ล่าสุดที่ไปเวิ้งฯมา ก็เห็นขึ้นป้ายต่อต้านกันอยู่เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าคงต้านกระแสนายทุนได้ไม่นานหรอกครับ นอกเรื่องกีตาร์หน่อยนะครับกระทู้นี้ เอ๊ะ แต่จริง ๆ ก็ไม่ได้นอกไปไกลเพราะคนกีตาร์เกือบทุกคนน่าจะได้มีความเกี่ยวข้องกับเวิ้งนาครเขษมบ้างอยู่แล้ว ไม่มากก็น้อย ไม่ทางตรงก็ทางอ้อม

พวกเราก็รอลุ้นกันต่อไปแล้วกันครับว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงกันบ้างกับแหล่งค้าขายเก่าแก่แหล่งนี้

ที่มาครับ ลองไปอ่านรายละเอียดดู : http://www.thairath.co.th/content/life/189296
เสียดายมากครับถ้าจะต้องเปลี่ยนไป และผมอยากให้ผู้ที่มีส่วนรับผิดชอบได้คิดถึงคุณค่าทางด้านประวัติศาสตร์ความเป็นมาที่ยาวนาน ตลอดทั้งคุณค่าทางจิตใจของหลายต่อหลายคนให้มากไปกว่าเรื่องของทุนนิยมและผลกำไรเฉพาะของคนบางกลุ่มครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 16:23:14 »

ตอนจีบใหม่ๆ มันไม่เหมือนตอนนี้ นี่ครับ  อิอิ
เวลาเปลี่ยน อะไร ๆ มันก็เปลี่ยนไปตามแรงดึงดูดของโลก น่ะครับ ฮี่ ๆๆๆๆ

อย่า เห็น แก่ ตัว !!

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 17:34:50 »

จะดีหรือครับน้าเบียร์ ^^

ได้แต่คิดในใจครับ.............อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 17:35:51 »

อย่าเปลี่ยนเลย น้าเบียร์    หามาเพิ่มเลยดีกว่า........อิๆ

ผมเป็นคนที่มีเมียน้อยครับ น้าหำ  ไม่ได้มีเมียมาก..............อิอิ

ปล......แต่ก็น่าคิด แฮะ..........อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 17:36:47 »
เราไม่อาจหยุดยั้งความเจริญทางด้านวัตถุได้หรอกครับ คงต้อง จดจำแต่สิ่งดีไว้ อย่างที่น้าหำว่าแหละ
เราทุกคนล้วนแค่ผ่านมาเท่านั้น ทุกสิ่งคงหมุนเวียนเปลี่ยนไปจากรุ่นสู่รุ่น เวิ้ง..อาจจะไม่เหมาะกับคนรุ่นใหม่ก็ได้

น้าเบียร์ อย่าพููดว่าอยากเปลี่ยนเลยนะ  แค่คิดดังๆๆ  ก็ระวังตัวแจอยู่แล้ว 5555

ใครจะไปกล้าทำครับ พี่1 ผมรัก ครอยครัวจะตาย.............อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 17:38:09 »

ก็ตอนใหม่ๆ มันไม่แก่แบบนี้นี่ครับ

ปล...........ผมพูดเล่นนะครับ อย่าคิดจริงจัง

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 17:38:52 »

55555...........พี่นริศ ก็คิด แบบนี้เหรอครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 17:49:31 »
อ้าว ...กระทู้ออกจะเศร้าโศก กลายเป็นกระทู้เปลี่ยนเมียซะแล้ว 5555

เวิ้งฯ จะอยู่หรือไปแล้วแต่ฟ้าลิขิต แต่เมียเปลี่ยนไม่ได้ครับเพราะเมียเราลิขิตเอง 555

ปล. ยิ่งช่วงนี้กำลังซุ่มเงียบ หาเรื่องซื้ออาวุธเข้าคลังอีก ฮิฮิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 19:04:08 »
เดี๋ยวซื้อของขวัญแพงๆให้เมียหัวใจวายดีกว่า
:)