Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 1440 ครั้ง)

Go2Fail

• member
ขอปรึกษาหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 19:06:25 »
คืออยากเริ่มเล่นกีต้าร์+อยากได้ซักตัวเล่นที่บ้าน
คือตอนนี้ไม่มีความรู้เลยครับจับคอร์ดไม่เป็นไม่เคยเริ่มเล่นเลย
พอดีคิดว่าอยากจะเอามาร้องเพลงสากลน่ะครับ
ถ้าจะเอากีต้าร์ตัวแรกจำเป็นมั้ยครับว่าต้องเล่นตัวที่ราคาต่ำๆก่อนแล้วค่อยไปเล่นตัวที่สูงขึ้นไปเรื่อยๆ

ขอบคุณครับ-/\-

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: ขอปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 19:49:02 »
ถ้าทุนสูง ซื้อตัวต่ำมาก เด่วก็ต้องซื้อใหม่อีกครับ แนะนำตัวกลางๆครับ 7-8000 หน้าซื้อขายเยอะครับ พวก Crafter Yamaha

ถ้าทุนไม่สูง 4000 กว่าๆ พอได้อยู่ครับ อย่าง Veelah

ถ้ากีต้าร์ถูกมากๆ เสียงอาจใช้ไม่ได้ พาเราเซ็งอีกครับ ถ้าความพยายามไม่สูง
ที่ไม่พูดถึงตัวต่ำกว่านั้นเพราะดูจากคำถามน่าจะพอมีทุนอยู่ในใจครับ

กรุณา Login

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 20:00:29 »
ไม่จำเป็นต้องซื้อตัวราคาต่ำๆมาหัดเล่นครับ ดูที่งบเราดีกว่าครับว่ามีแค่ไหนแล้วอยากได้แค่ไหน ตั้งงบในใจแล้วก้อไปลองตัวที่ชอบดูด้วยครับถึงจะเล่นไม่เป็นเลยก้อเถอะครับลองจับลองสัมผัสแล้วก้อดูรูปลักษณ์ภายนอกต้องมีตัวที่ชอบอยู่แล้วแหละครับ ดีดมั่วๆนั่นแหละครับไม่ต้องแคร์ เสียเงินทั้งทีหาสิ่งที่ถูกใจที่สุด พอได้เล่นตัวที่เราชอบความสุขในการเล่นมันก้อเพิ่มขึินด้วยครับ

ส่วนถ้าจะซื้อตัวราคาสูงๆก้อดูความตั้งใจคุณด้วยว่าอยากจริงจังแค่ไหน บางคนซื้อแพงๆหัดเล่นแปบเดียวๆก้อเบื่อเลิกขายทิ้ง ขึ้นหิ้งก้อเจอะบ่อยครับ แต่ถ้าบ้านรวยไม่เดือดร้อนจะซื้อแพงเท่าไหนก้อสิทธิของคุณอยู่แล้วครับ ไม่มีใครว่าอะไร

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 21:12:54 »
ควรเลือกกีต้าร์ที่ได้มาตราฐานดี ก่อนเรื่องเสียง ไม่ต้องเลือกแพงมากๆ  แต่กีต้าร์ส่วนใหญ่ที่เสียงดีและมาตราฐานดี มักมีราคาสูง

อย่าเลือกซื้อเพราะเห็นว่ามันถูก   หาคนที่เล่นเป็นไป ช่วยเลือกให้ก็ดี ถ้าหาไม่ได้ ถามน้าๆ ในนี้ ดูก็ได้ พอเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ แต่อย่าเชื่อมาก นัก

ลองไปอ่านในนี้ก่อนแล้วกันครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 21:22:37 »
ตามน้าๆเลยครับ และก็ลุยตระเวนลองและลองให้เยอะที่สุดครับ
:)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 21:30:09 »
ควรเลือกกีต้าร์ที่ได้มาตราฐานดี ก่อนเรื่องเสียง ไม่ต้องเลือกแพงมากๆ  แต่กีต้าร์ส่วนใหญ่ที่เสียงดีและมาตราฐานดี มักมีราคาสูง

อย่าเลือกซื้อเพราะเห็นว่ามันถูก   หาคนที่เล่นเป็นไป ช่วยเลือกให้ก็ดี ถ้าหาไม่ได้ ถามน้าๆ ในนี้ ดูก็ได้ พอเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ แต่อย่าเชื่อมาก นัก

ลองไปอ่านในนี้ก่อนแล้วกันครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0 +10 like
MUGEN_guitar_SHOP

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 22:07:35 »
ขอแนะนำเพิ่มอีกนิดนะครับ

ตอนเลือกซื้อ อาจคำนึงถึงปัจจัยบางอย่างเพิ่มเติมด้วยนะครับ

คอใหญ่ หรือคอเล็ก, บอดี้ใหญ่ หรือบอดี้เล็ก, ขนาดสายเบอร์ใหญ่ หรือเบอร์เล็ก ล้วนส่งผลถึงความถนัดต่อผู้เล่น
เช่น ถ้ามือเล็ก อาจชอบคอเล็กมากกว่า, ถ้าตัวเล็กก็บอดี้เล็กอาจเหมาะกว่า, และมือใหม่กับสายเบอร์เล็กจะเล่นได้ง่ายกว่า เป็นต้น

ความสวยงาม เช่น ทรงกีตาร์ หน้าตา ส่งผลต่อด้านจิตใจของผู้เล่น (ประมาณว่าถือแล้วเทห์มะ ^^)

ส่วนยี่ห้อ ผมเชียร์ yamaha หรือ Taka รุ่นเล็ก งบไม่เกิน 6 พันน่าจะกำลังดี ขายต่อก็ไม่ขาดทุนมากนัก
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:50:04 »
ขอแนะนำเพิ่มอีกนิดนะครับ

ตอนเลือกซื้อ อาจคำนึงถึงปัจจัยบางอย่างเพิ่มเติมด้วยนะครับ

คอใหญ่ หรือคอเล็ก, บอดี้ใหญ่ หรือบอดี้เล็ก, ขนาดสายเบอร์ใหญ่ หรือเบอร์เล็ก ล้วนส่งผลถึงความถนัดต่อผู้เล่น
เช่น ถ้ามือเล็ก อาจชอบคอเล็กมากกว่า, ถ้าตัวเล็กก็บอดี้เล็กอาจเหมาะกว่า, และมือใหม่กับสายเบอร์เล็กจะเล่นได้ง่ายกว่า เป็นต้น

ความสวยงาม เช่น ทรงกีตาร์ หน้าตา ส่งผลต่อด้านจิตใจของผู้เล่น (ประมาณว่าถือแล้วเทห์มะ ^^)

ส่วนยี่ห้อ ผมเชียร์ yamaha หรือ Taka รุ่นเล็ก งบไม่เกิน 6 พันน่าจะกำลังดี ขายต่อก็ไม่ขาดทุนมากนัก

เห็นด้วยกับ น้า lekhaew เพราะตอนสมัยผมหัดเล่นใหม่ๆไม่มีความรู้อะไรเลย เหมือนน้าเนี่ยแหละครับ ได้กีต้าร์พี่ชายมา ยี่ห้อ Jojo สมัยนั้นพันกว่าบาทมั้ง เล่นยากปวด เจ็บ นิ้ว ดีดบอด พาลจะให้เิลิกเล่น แต่ก็ตั้งใจว่าจะเล่นให้ได้ครับ พอมามีความรู้ อ้าวอ๋อ ที่เล่นอยู่ มัน action สูงนิหน่า

ผมว่าหาที่เข้ามือจับเล่นง่ายดีกว่า เพราะหัดใหม่สิ่งที่ทำให้ท้อคือ จับแล้วเจ็บนิ้ว จับแล้วเสียงบอด อย่าเพิ่งห่วงเรื่องกีต้าร์เสียงจะดีไหม เพราะถ้ายังจับบอดอยู่ ต่อให้มันละแสนก็เสียงไม่ดีครับ