Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวบีบ ๆ ซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ และใช้แล้วมันหมายถึงอะไร ถ้าให้ดีขอศัพท์ น้า ๆคนละคำ 2 คำก็ดี  (อ่าน 5124 ครั้ง)

blacktree

• member
พอดีเพลงที่ผมคิดจะเล่น ใน youtube เขาสอน

แต่มันมีตัวบีับ ๆ เรียกไม่ถูก ที่เข้าเอาไว้บีบสาย
แล้วใส่เข้าไปแล้ว มันหลายถึงอะไรครับ

แล้วก็ขอศัพท์เกี่ยวกับ guitar คนละคำสองคำ ก็ดีครับ บางทีอ่านแล้วก็ไม่รู้เรื่อง แหะๆ

อย่างเช่นคำว่า  แอ๊คชั่นสูง นี่มันหมายถึงอะไรครับ

ปล.นิดนึงครับ เครื่องตั้งสาย fishman Isys T  คือต้องให้มันเป็นสีเขียวเลยใช่ไหมครับ
ปล สุดท้าย ผมรู้สึกว่า veelah V1-DCE  รู้สึกว่าเวลากด ต้องใช้แรก มากกว่า ตัวเก่า คือมองด้านข้าง รู้สึกสายมันห่างจากตัวกีตาร์
มากกว่าตัวเดิมครับ

ขอบคุณครับ ขอบคุณทุกคำตอบ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ตัวบีบ ๆ ที่ว่าน่าจะหมายถึง คาโป้ (Capo) ใช้สำหรับเปลี่ยนคีย์เพลงหรือเลื่อยระดับเสียงของกีตาร์ให้สูงขึ้น หนีบเลื่อนไป 1 ช่องเสียงสูงขึ้น ครึ่งเสียง

action สูง หมายถึงระยะระหว่างสายกีตาร์กับฟิงเกอร์บอร์ดมันห่างเกินไป หรือพูดง่าย ๆ คือสายมันสูงไปทำให้กดสายยาก เล่นยากเจ็บนิ้ว action ก็คือระยะหรือความห่างระหว่างสายกีตาร์กับฟิงเกอร์บอร์ดนั่นเองครับ

ปล.1 ผมไม่เคยใช้รุ่นนี้เลยไม่กล้าตอบครับ

ปล.2 นั่นหมายถึง action สูงนั่นเองครับ และอาจจะรวมถึงคอโก่งด้วย (อาจจะเฉย ๆ นะครับ) อาจจะต้องมา setup นิดหน่อยให้เล่นง่ายขึ้นครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
คาเป้า เอ้ย คาโป้ ตามน้าสนธยาถูกแล้วครับ
:)

nhoy

• member
V1DCE ส่วนใหญ่เมื่อออกจากโรงงาน ความตรงของคอใช้ได้ครับ แต่แอคชั่นจะค่อนข้างสูงบ้างต้องแก้ด้วยการฝนแซดเดิ้ลลงเล็กน้อยก็จะเล่นได้สบายขึ้นครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
อ่า ลืมเรื่องแอคชันสูง

ลองขันคอให้มันแอ่นนิดนึงครับ แต่อย่าลืมคลายสายออกก่อนเด้อครับ เดี๋ยวงานเข้าเหมือนผม
:)

TOM1869

• member
ลอกเขามา จ้า

ศัพท์กีตาร์(Guitar)
เป็นศัพท์ทั่วไปครับสำหรับผู้ที่ยังไม่รู้

Action  = ความสูงต่ำของระดับสายกับคอกีตาร์
Bass = โทนเสียงเบส
Crunch = เป็นเสียงแตกอ่อนๆ โดยจะมีเสียง โน้ต ที่ชัดเจน
Distortion = เสียงแตก แบบแรง
Damp = การห้ามสายเส้นเดียวหรือหลายเส้นให้หยุดการกังวานโดยค่อย ๆ วางมือหรือนิ้วลงบนสาย
Delay = การทำเสียงให้ซ้ำๆหรือทำเสียงสะท้อน
Distortion = เสียงบิดเบือน
Fret = ชิ้นโลหะที่ใส่อยู่ในฟิงเกอร์บอร์ด ในรูปแบบที่เที่ยงตรงเพื่อแบ่งเสียงที่เล่นกับกีตาร์
Flanger = เสียง Effect เลียนแบบ เครื่องบินขึ้น
Fuzz = จะเป็นเสียงแตกชนิดนึงคล้ายๆ Overdrive แต่ หางเสียงจะยาวขึ้น
Hammer-On = เทคนิคการเล่นที่ตบนิ้วลงบนสายทันทีหลังจากที่มันถูกดีดไปแล้ว เพื่อยกระดับเสียงให้สูงขึ้น ปกติทำอย่างรวดเร็ว
Harmonic  = ปกติหมายถึงเสียงที่เล่นออกมาจากสาย โดยสัมผัสเบา ๆ ด้วยตุ่มนิ้ว จุดที่ให้เสียงชัดเจน คือ เฟร็ตที่ 5, 7 และ 12 ในขณะที่ดีดสายเส้นเดียวกัน ซึ่งจะเกิดเสียงที่สูงและก้องกังวานกว่า เสียงสูงธรรมดาเรียกว่า ฮาร์โมนิค
Head = ชิ้นไม้ตรงด้านบนของคอ เป็นที่ยึดก้านลูกบิดสาย
High = โทนเสียงสูง
Low = โทนเสียงต่ำ
Machine Head = ลูกบิดโลหะที่ติดอยู่บนหัวกีตาร์ ทำหน้าที่ลดหรือยกระดับเสียงของสายแต่ละเส้นที่ผูกติดกับลูกบิดนั้น
Mid = โทนเสียงกลาง
Neck = คอกีตาร์ คือส่วนของกีตาร์ที่บรรจุฟิงเกอร์บอร์ดไว้
Nut = วัสดุแข็งชิ้นหนึ่ง ปกติทำจาก งา โลหะหรือพลาสติค ซึ่งรองรับสายอยู่ตรงหัว และยึดสายไว้ทางด้านบน
Open Strings = สายเปิดหรือสายเปล่า สายที่เล่นโดยไม่ต้องกด
Overdrive = เสียงแตก
Pick = เป็นวัสดุชิ้นเล็กทำจากพลาสติกหรือเขาสัตว์ ไม้ โลหะ ใช้ดีดสายหรือตีคอร์ดกีตาร์
Pick Guard = เป็นแผ่นพลาสติค หรือวัสดุจำพวกนี้มีไว้ป้องกันด้านหน้าของกีตาร์จากการขีดข่วนจากปิ๊ค
Pick Up = เป็นเครื่องมือที่แปลงการสั่นสะเทือนของสายกีตาร์ออกเป็นสัญญาณไฟฟ้าส่งไปยังแอมป์ทำเกิดเป็นเสียงออกมา
Phrase = เป็นเสียง Effect เลียนแบบ คลื่นเสียงที่ตีกลับไปมา
Pull-Off = เทคนิคการเล่นที่กดสาย ดีดสาย และจากนั้นก็ยกนิ้วออกในลักษณะดึงสายลงทางด้านล่างเล็กน้อย ซึ่งจะทำให้เกิดเสียงที่ต่ำกว่าเสียงเดิม ทำอย่างรวดเร็ว
Rosette = ลายประดับที่ล้อมรอบโพรงเสียงกลมของกีตาร์โปร่ง
Scratch = การดีดสายด้วยเล็บของนิ้วชี้มือขวา
Stumming = ตีคอร์ด
Synth = เสียงสังเคราะห์
Travis Picking = เทคนิคการเกาสายด้วยนิ้ว ซึ่งใช้นิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้ และนิ้วกลางของมือขวา
Truss Rod  = ก้านโลหะที่สอดเข้าไปในคอกีตาร์และยาวตลอดความยาวของคอ เพื่อเพิ่มแรงเสริมคอให้ตรง
Tone = โทนเสียง ทุ้ม/แหลม
Treble = โทนเสียงสูง
Tremolo = เสียง Effect สั่น กีต้าร์
Volume = ความดังเบาของเสียง
Line id: 081-8718003

TOM1869

• member
อีกนิด บางอันก็ซ้ำกันเด้อ

ศัพท์ทางกีตาร์
Action (แอ๊คชั่น) :-)

คือความง่ายหรือยากที่กีตาร์แสดงออกมาเมื่อถูกใช้เล่น ส่วนมากมักหมายถึงระยะระหว่างสายกับเฟร็ต ไฮท์แอ๊คชั่น (High Action) หมายถึงระยะที่สูงกว่าโลว์แอ๊คชั่น (Low Action)

Arch-Top Guitar (อาร์ชท๊อปกีตาร์) :-)

กีตาร์ที่มีด้านหน้านูน ปกติเป็นกีตาร์รู "เอฟ" (F) ซึ่งมักใช้กันในวงเต้นรำหรือวงแจ๊ส

Back (แบ๊ค) :-)

(บางครั้งก็เขียน Bar) คือ การใช้นิ้วชี้ของมือซ้ายวางทาบสายทุกสาย ในขณะที่นิ้วอื่น ๆ จับคอร์ดฮาร์ฟบาร์ (Half-Barre) หมายถึงเมื่อนิ้วชี้วางทาบสายเพียง 2-3 เส้น บางครั้งคำนี้ใช้เขียนแทนว่า Capostasto

Bridge (บริดจ์) :-)

ส่วนหนึ่งของกีตาร์ที่แยกยึด และบางครั้งก็เป็นที่ต่อของลูกตุ้มปลายสายกับลำตัวของกีตาร์ สำหรับกีตาร์โปร่งบริดจ์ทำหน้าที่ยึดตอนปลายของสาย และยังเป็นตัวแบ่งแยกมันด้วย ส่วนกีตาร์ไฟฟ้าบริดจ์จะไม่เป็นที่ตรึงสายให้แน่น เนื่องจากมีเทลฟิชยึดมันไว้ตึงอยู่แล้ว

Capo (คาโป้) (คำกริยา) :-)

เครื่องมือชนิดหนึ่ง ซึ่งบางครั้งทำด้วยผ้า, ยาง หรือโลหะ ผูกติดรอบคอกีตาร์และสาย เพื่อทำหน้าที่บาร์สาย

Capo (คาโป้) (คำกริยา) :-)

การบาร์สาย ไม่ว่าด้วยนิ้วหรือคาโป้ก็เหมือนกัน

Damp (แดมป์) :-)

(บางครั้งเรียกว่า Mute) การห้ามสายเส้นเดียวหรือหลายเส้นให้หยุดการกังวานโดยค่อย ๆ วางมือหรือนิ้วลงบนสาย

Face (เฟซ) :-)

(บางครั้งเรียก Top) ด้านหน้าของกีตาร์ที่มีโพรงเสียง

Fingerboard (ฟิงเกอร์บอร์ด) :-)

ส่วนหน้าของคอ ที่ใส่เฟร็ตไว้

Flat-Top Guitar (แฟลตท๊อปกีตาร์) :-)

กีตาร์ที่มีด้านหน้าหรือด้านบนเรียบ ปกติเป็นกีตาร์รูกลม ซึ่งใช้กันในดนตรีโฟล์คและป๊อป

Fret (เฟร็ต) (คำนาม) :-)

ชิ้นโลหะที่ใส่อยู่ในฟิงเกอร์บอร์ด ในรูปแบบที่เที่ยงตรงเพื่อแบ่งเสียงที่เล่นกับกีตาร์

Fret (เฟร็ต) (คำกริยา) :-)

โดยทั่วไปหมายถึงการเล่นคอร์ด หรือโน๊ตตัวใดตัวหนึ่งบนฟิงเกอร์บอร์ด

Gauge, String (เกจ) :-)

การวัดเส้นผ่าศูนย์กลางของสาย ในอัตราที่แยก 1 นิ้ว ออกเป็น 1,000 ส่วน ขนาดทั่วไปที่ใช้กับกีตาร์ 6 สาย ก็มีจาก .008 ขึ้นไป จนถึง .060

Hammer-On (แฮมเบอร์ออน) :-)

เทคนิคการเล่นที่ตบนิ้วลงบนสายทันทีหลังจากที่มันถูกดีดไปแล้ว เพื่อยกระดับเสียงให้สูงขึ้น ปกติทำอย่างรวดเร็ว

Harmonic (ฮาร์โมนิค) :-)

ที่ใช้โดยกีตาร์ ปกติหมายถึงเสียงที่เล่นออกมาจากสาย โดยสัมผัสเบา ๆ ด้วยตุ่มนิ้ว (จุดที่ให้เสียงชัดเจน คือ เฟร็ตที่ 5, 7 และ 12) ในขณะที่ดีดสายเส้นเดียวกัน ซึ่งจะเกิดเสียงที่สูงและก้องกังวานกว่า เสียงสูงธรรมดาเรียกว่า ฮาร์โมนิค

Head (เฮด) :-)

(บางครั้งเรียก Peg Head, Head Piece หรือ Tuning Head) ชิ้นไม้ตรงด้านบนของคอ เป็นที่ยึดก้านลูกบิดสาย

Machine Head (แมชชีนเฮด) :-)

ลูกบิดโลหะที่ติดอยู่บนหัวกีตาร์ ทำหน้าที่ลดหรือยกระดับเสียงของสายแต่ละเส้นที่ผูกติดกับลูกบิดนั้น บางครั้งเรียก Machines, Patent Heads, Tuning Keys หรือ Tuning Pegs

Neck (เน็ก) :-)

คอกีตาร์ คือส่วนของกีตาร์ที่บรรจุฟิงเกอร์บอร์ดไว้

Nut (นัท) :-)

วัสดุแข็งชิ้นหนึ่ง ปกติทำจากงา โลหะหรือพลาสติค ซึ่งรองรับสายอยู่ตรงหัว และยึดสายไว้ทางด้านบน

Open Strings (โอเพ่นสตริงค์) :-)

สายเปิด (สายเปล่า) สายที่เล่นโดยไม่ต้องกด

Open Tuning (โอเพ่นทูนนิ่ง) :-)

การตั้งสายกีตาร์แบบหนึ่ง ซึ่งปกติใช้โน้ตพิเศษของคอร์ดใดคอร์ดหนึ่ง และกีตาร์จะให้เสียงคอร์ดนั้นออกมา เมื่อถูกดีดสาย โดยไม่ต้องกดสายเลย บางครั้งเรียก Chordal Tuning

Pick (ปิค) (คำนาม) :-)

บางครั้งเรียก Plectrum เป็นวัสดุชิ้นเล็กทำจากพลาสติก, งา, ไม้, โลหะ, เขา (สัตว์), ก้านขนนก, เปลือกหอย หรือวัสดุจำพวกนี้ ใช้ดีดสายหรือตีคอร์ดกีตาร์ ปกติมีจำหน่ายทั้งขนาดบาง (Thin), กลาง (Midium), และหนา (Heavy) โดยทั่วไปเรียกกันว่า "ปิ๊ค"

Pick (ปิค) (คำกริยา) :-)

การตวัดเกี่ยว หรือเกาสายด้วยนิ้วหรือดีดมันด้วยปิ๊ค

Pick Guard (ปิคการ์ด) :-)

(บางครั้งเรียกว่า Tap Plate) เป็นแผ่นพลาสติค หรือวัสดุจำพวกนี้มีไว้ป้องกันด้านหน้าของกีตาร์จากการขีดข่วนโดยปิค หรือเล็บ บางครั้งเรียก Guard Plate

Pick Up (ปิคอัพ) :-)

ศัพท์เทคนิคเรียก Electrome Chanical Transducer เป็นเครื่องมือที่แปลงการสั่นสะเทือนของสายกีตาร์ออกเป็นสัญญาณไฟฟ้า การวางตำแหน่งของปิคอัพจะมีผลต่อสัญญาณมาก ซึ่งเป็นเหตุผลของการใช้ปิคอัพมากกว่า 1 อัน และการใช้ซีเล็คเตอร์สวิทซ์

Pull-Off (พูลออฟ) :-)

เทคนิคการเล่นที่กดสาย ดีดสาย และจากนั้นก็ยกนิ้วออกในลักษณะดึงสายลงทางด้านล่างเล็กน้อย ซึ่งจะทำให้เกิดเสียงที่ต่ำกว่าเสียงเดิม ปกติทำอย่างรวดเร็ว

Rosette (โรเซ็ท) :-)

ลวดลายประดับที่ล้อมรอบโพรงเสียงกลมของกีตาร์โปร่ง

Scratch (สแครช) :-)

การดีดสายด้วยเล็บของนิ้วชี้มือขวา

Sound Hole (ซาวน์โฮล) :-)

ส่วนเปิดในลำตัวของกีตาร์ ส่วนใหญ่เป็นรูปทรงตัวเอฟ (F) หรือกลม ซึ่งใช้เพิ่มความยืดหยุ่นของความดังของกีตาร์ โพรงเสียงนี้ไม่มีในกีตาร์ลำตัวตัน

Tablature (เทปเลเจอร์) :-)

การแทนเสียงโน้ตแบบหนึ่ง ซึ่งเส้นนอนใช้แทนสายกีตาร์ โดยสายบนสุดใช้แทนสาย 1 หมายเลขที่อยู่บนเส้นเหล่านี้แสดงถึงตำแหน่งเฟร็ตที่เล่นบนสายนั้นหมายเลขหลายตัวที่เขียนซ้อนอยู่ในแนวเดียวกัน หมายถึงสายเหล่านั้นจะถูกเล่นออกมาพร้อมกัน ส่วนหมายเลขที่แยกกันแสดงว่าโน้ตเหล่านั้นจะต้องเล่นทีละตัว

Tail Piece (เทลพีซ) :-)

ชิ้นส่วนของกีตาร์ ปกติเป็นโลหะ ซึ่งติดอยู่กับตอนปลายของลำตัว ทางด้านล่างเป็นตัวรับแรงดึงของสายไว้ ปกติจะมีเฉพาะในกีตาร์สายเหล็กบางแบบเท่านั้น

Travis Picking (ทราวิส ปิคกิ้ง) :-)

โดยทั่วไปหมายถึงเทคนิคการเกาสายด้วยนิ้ว ซึ่งใช้นิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้ และนิ้วกลางของมือขวา

Truss Rod (ทรัสร็อด) :-)

ก้านโลหะที่สอดเข้าไปในคอกีตาร์และยาวตลอดความยาวของคอ เพื่อเพิ่มแรงเสริมคอให้ตรง มีในกีตาร์สายเหล็กส่วนมาก ในกีตาร์สายไนล่อนบางแบบ

nhoy

• member
ขอบคุณครับน้าทอม วันนี้วิชาการล้วนๆ เลยนะครับ

TOM1869

• member
ขอบคุณครับน้าทอม วันนี้วิชาการล้วนๆ เลยนะครับ

ผมลอกเขามาครับ

tacky

• member
มีเกร็ดนิดนึงนะ  เจ้าตัวหนีบๆที่ชื่อว่า Capo เนี่ยคนไทยอย่างเราๆทั่วไป(รวมทั้งผมด้วย) เราจะเรียกกันว่า คาโป้  แต่จริงๆแล้วฝรั่งเค้าจะออกเสียงว่า เคโป้ ครับ เพราะฉะนั้นเวลาไปเล่นกีตาร์กับฝรั่งถ้าเราเรียกว่า คาโป้ เค้าจะงงเลยครับว่าเราหมายถึงอะไร

nhoy

• member
น้าทอมสบายดีนะครับ ไปไต้หวันมาสนุกไหมครับ

blacktree

• member
อ่า ลืมเรื่องแอคชันสูง

ลองขันคอให้มันแอ่นนิดนึงครับ แต่อย่าลืมคลายสายออกก่อนเด้อครับ เดี๋ยวงานเข้าเหมือนผม

ขันตรงไหนอะครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน  เห็นมีตัวขัน หกเหลี่ยม แถมมา แ่ต่ผมคงยังไม่ทำอะไร ผมกลัว 5555

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมขอ copy ไปอ่านเลยแล้วกัน

น้า sontaya  ขอบคุณสำหรับคำตอบ หลาย ๆ ครั้ง ครับ  คราวก่อนเรื่อง Tension Chord ที่ให้มา ผมสารภาพว่ายังอ่านไม่จบเลย แหะๆ

TOM1869

• member
เหมือนไป เยาวราช+คลองถม ครับ  แต่อาหารกินยากมากมาก ขนาด คนจีนที่ไปด้วยกัน ยังบ่นเลย ครับ  แว๊บผ่านไปแวะร้านขายกีต้าร์ร้าน นึง เจอ Takamine รุ่น ปลาโลมา LTD02  iราคาขาย 42$ thiwan ครับ  ผมไม่ได้ ซื้ออะไรมากนักซื้อแค่ รองเท้า adidas กับ nike  อย่างละคู่ กับ สมุด stamp yearbook 2010 มาอีก 1 เล่ม ครับ

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
โห น้า Tom 1869  จัดให้เต็มเลยครับบบบบ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ  เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

nhoy

• member
เหมือนไป เยาวราช+คลองถม ครับ  แต่อาหารกินยากมากมาก ขนาด คนจีนที่ไปด้วยกัน ยังบ่นเลย ครับ  แว๊บผ่านไปแวะร้านขายกีต้าร์ร้าน นึง เจอ Takamine รุ่น ปลาโลมา LTD02  iราคาขาย 42$ thiwan ครับ  ผมไม่ได้ ซื้ออะไรมากนักซื้อแค่ รองเท้า adidas กับ nike  อย่างละคู่ กับ สมุด stamp yearbook 2010 มาอีก 1 เล่ม ครับ
น้าทอมเล่น stamp ด้วยหรือครับ
ผมเองก็เล่นแต่เป็น stamp ไทยล้วนๆ เลยครับ

TOM1869

• member
ส่วนใหญ่ผมเก็บแต่ stamp ไทยครับ stamp ต่างประเทศไม่ได้ตามเก็บ แต่ผ่านไป ก็ติดมานิดๆ หน่อยๆ เนื่องจากหารายละเอียดยาก แต่ช่วงหลังผมไม่ได้ตาม

ส่วนใหญที่มีเกือบครบ จะเป็นช่วงปี 2505 ขึ้นมาถึง 2530  ช่วงนี้ ตามเก็บเกือบหมดครับ

แต่หลังๆ ปีใหม่ๆ ไม่ได้ตามเลยครับ

nhoy

• member
ดีจังครับน้าทอม  นอกจากชอบกีต้าร์เหมือนกันแล้ว ยังชอบแสตมป์ไทยเหมือนกันอีก ช่วงปี 2505 - 2530 นี่สวยๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ
ผมเองเป็นสมาชิกบัญชีเงินฝากเพื่อการสะสมตราไปรษณียากรของบริษัทไปรษณีย์ไทยครับ เค้าส่งแสตมป์ให้ทุกครั้งที่ออกมาเลย สะดวกดีครับ

[SK]Choke

• member
capo แนะนำ shubb ครับ ใช้รุ่น deluxe อยู่ โดนใจมาก