Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ การฝึกกีต้าร์คลาสสิค  (อ่าน 2928 ครั้ง)

cheewa

• member
สอบถามครับ การฝึกกีต้าร์คลาสสิค
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 20:53:29 »
ในการฝึกกีต้าร์คลาสสิค ระหว่างเล่นเพลงไปเลย กับฝึกstudyต่างๆแต่ไม่ได้ฝึกเพลงเลย แบบไหนทำให้ฝีมือพัฒนาได้เห็นชัดกว่ากันครับ? ขอบคุณครับ

nuchinge

• member
Re: สอบถามครับ การฝึกกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 11:01:33 »
ทำแบบฝึกเยอะๆครับ เล่นเพลงเลยไม่ได้ทักษะไม่ถึง ผมหัดใกล้รุ่ง ใช้เวลาเป็นเดือน ไม่ใช่อ่านไม่ออก เล่นไม่ได้ แต่กำลังนิ้วไม่มี ตอนหัดยามเย็นก็ต้องรอเวลา การพัฒนาของกล้ามเนื้อ แม้จะเล่น 2เพลงนั้นได้ แต่มาเป็น แก้วตาขวัญใจ ซึ่ง note ง่ายกว่าเยอะ first note ได้เลย แต่กลับเล่นเลยไม่ได้ ครึ่งเพลงต้องพัก แล้วต่อใหม่ ตอนนี้ฝนให้สายต่ำลงอีก เสียงdropเลย ไม่มีวิธีลัดครับ ( ทำแบบฝึกหัดอยู่ 3ปีเจอแต่ Etude เริ่มเล่นเพลงข้างนอกตอนขึ้น ระดับกลาง ไม่งั้นลองแกะเพลงเลยครับ จะมองเห็นภาพว่าจะไปทางไหน ส่วนใหญ่จะไปแนวตีคอร์ด ถ้าไม่ไปเรียนแกะเอาเอง ไม่มีรอดครับ)

Wirote_888

• member
Re: สอบถามครับ การฝึกกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 01:27:53 »
ฝึกแบบฝึกหัดเยอะๆก่อนครับ เพลงอย่าพึ่งใจร้อนเล่น
ก่อนจะเดินเป็น เราต้องคลานเป็นก่อน

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 11:54:15 »
เล่นแบบฝึกหัดอย่างเดียว
บางทีมันก็เบื่อเหมือนกันครับ
ลองสลับกับเพลงที่ไม่ยากมากเกินไป
น่าจะช่วยได้มากครับ รวมไปถึงได้หัดตีความเพลงด้วย
และได้หัดควบคุม สีสันของเสียงกีตาร์ด้วยครับ

cheewa

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 22:05:58 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

SiamSr

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 10:02:02 »
จากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ ไม่มีทฤษฎีอ้างอิง ...ผมเล่นหลายๆ อย่างสลับกันไปเพื่อให้ร่างกายเราคุ้นเคยกับกีต้าร์มากที่สุด แต่เลือกเพลงที่ตัวเองชอบมากๆ ไว้ก่อน เพราะใจมันจะมา ส่วนแบบฝึกหัดต่างๆ ที่ลงเรียนก็ keep ฝึกตาม track ไปเรื่อยๆ ครับ เพราะมันช่วยเป็นไกด์ได้เยอะเหมือนกัน
สรุปคือฝึกสลับไปมาระหว่างทฤษฏีกับเพลงที่เราชอบ

cheewa

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 20:58:31 »
จากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ ไม่มีทฤษฎีอ้างอิง ...ผมเล่นหลายๆ อย่างสลับกันไปเพื่อให้ร่างกายเราคุ้นเคยกับกีต้าร์มากที่สุด แต่เลือกเพลงที่ตัวเองชอบมากๆ ไว้ก่อน เพราะใจมันจะมา ส่วนแบบฝึกหัดต่างๆ ที่ลงเรียนก็ keep ฝึกตาม track ไปเรื่อยๆ ครับ เพราะมันช่วยเป็นไกด์ได้เยอะเหมือนกัน
สรุปคือฝึกสลับไปมาระหว่างทฤษฏีกับเพลงที่เราชอบ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ เป็นประโยชน์มากครับ

gottors

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 22:39:19 »
แล้วน้า ๆไปเรียนที่ไหนกันบ้างครับ

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 16:10:41 »
สวัสดีคับ น้าๆท่านใดมี tab แบบฝึกง่ายๆบ้างใหมคับ พอดีผมก็อยากเล่นคราสสิคบ้างคับ ผมอ่านnoteไม่เป็นระเบียบtab พอเริ่มอ่านได้3-4วันแต่ก็ยังไม่คล่องตา

cheewa

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 22:56:28 »
สวัสดีคับ น้าๆท่านใดมี tab แบบฝึกง่ายๆบ้างใหมคับ พอดีผมก็อยากเล่นคราสสิคบ้างคับ ผมอ่านnoteไม่เป็นระเบียบtab พอเริ่มอ่านได้3-4วันแต่ก็ยังไม่คล่องตา

ติดต่อผมมานะครับ ผมพอจะแนะนำได้