Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ไม้ชิงชัน  (อ่าน 12444 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: กีต้าร์ไม้ชิงชัน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 00:11:42 »
ประดู่ชิงชัน กับ ประดู่(บ้าน) คนละต้น กันครับ คนละ สปีชี่ แต่เห็นช่างบอกทำได้เหมือนกันครับ
แต่ถ้าได้ ประดู่ลาย กับ ประดู่แขก จะดีมากเลยครับ มันเป็นสปีชี่ เดียวกับ ชิงชัน ครับ มันคือ rosewood นั่นเองครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:39:25 »
ประดู่ชิงชัน กับ ประดู่(บ้าน) คนละต้น กันครับ คนละ สปีชี่ แต่เห็นช่างบอกทำได้เหมือนกันครับ
แต่ถ้าได้ ประดู่ลาย กับ ประดู่แขก จะดีมากเลยครับ มันเป็นสปีชี่ เดียวกับ ชิงชัน ครับ มันคือ rosewood นั่นเองครับ

ตามน้าโก้  สงสัยเหนื่อยแน่...   ก็ว่าน่าจะจบแล้ว  แต่ที่ไหนได้..  มาเรื่่อย ๆ เล้ยยย....  ต้องตะโกนดัง ๆ ว่า...  สู้ ว๊อยยยย...

Finger Picking Style

dho

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:49:55 »
ชิงชันสุดยอดแล้วมีคุณค่าด้วยต่อไปในอนาคตอย่างอื่นค่อยๆเป็นไป

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:36:02 »

อาจารย์อ้น ครับ ก่อนหน้านี้ผมไปโพส หาไม้ชิงชันไว้ในเวปหนึ่ง ที่น้าโก้ ส่งไปให้ 

และเมื่อบ่าย นี้ มีคนโทรมา บอกว่า มีชิงชัน หน้า 10 นิ้ว  หนา 1 นิ้ว ยาว 6 เมตร  อยู่หลายแผ่น อยู่ที่แถว อยุธยา  (ให้เบอร์โทรษัพท์ ทิ้งไว้แล้ว)

ราคายังไม่ได้ตกลงว่า  แผ่นเท่าไร?  เพราะไม้เป็นของคนรู้จักกันอีกคนหนึ่ง  แต่ได้วางราคาไว้ให้ แผ่นละประมาณ  800 - 1,200  บาท  ไม่ทราบว่า ถูก / แพง ?

ได้ถามต่อว่า ไม้พยุงมีหรือไม่?  เค้าบอกว่า  รู้สึกจะมีอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ทราบราคา  พอดีเค้าเห็นในโพส ว่าสนใจแต่ชิงชัน  ก็เลยไม่ได้เอาราคามาด้วย

ก็เลยยังไม่ได้สรุป กับคนที่โทร มาหา  เพราะไม่รู้ว่า ต้องถามข้อมูลอะไรเพิ่มอีก เลยยังไม่ได้ตกลงอะไรต่อ  แต่ก็บอกไว้ว่า ยังไงเดี๋ยวดูจำนวน แล้วจะติดต่อกลับไปอีกที ครับ
Finger Picking Style

Montra

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:39:30 »
ขอแบ่งด้วยครับ จารย์......
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

dho

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 17:19:13 »
ไม่แพงครับ..แต่ต้องไปดูไม้เพราะผมพึ่งซื้อกันทางโทรศัพท์ส่งมาไม้ลานเข้าเนื้อไม้เลย..รู้สึกเจ็บปวดเมื่อโทรไปถามกับคนที่ส่งไม้มาให้..ถ้าให้ผมแนะนำตรงๆนะไม่ต้องไปเก็บไม้หรอกครับ..ทำไปทีละตัวแล้วค่อยหาไม้เอาใหม่..มีเงินเก็บไว้ก่อนดีกว่า..อย่าให้เหมือนผมเลยเป็นกรณีศึกษา.

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 04:37:32 »
ผมว่า ไม้พวกนี้ ต้องเลือกด้วยตาตัวเองครับ ไม้บางชิ้นติดกระพี้เยอะ บางชิ้นมีตา บางชิ้นมีโพรง
คือเราซื้อมาใช้ในงานเฉพาะ ไม่สามารถใช้ได้ทุกแผ่นครับ ต้องเลือกเป็นแผ่นๆไปครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

joe_nb

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:06:18 »
เลือกไม้ได้แล้วก็ทำไม้ให้บาง (อันนี้เป็นส่วนของช่าง) และเอาไม้ไปเก็บในห้องควบคุมความชื้นเพื่อรอดูการแตกของไม้ครับ ถ้ไม่แตกเป็นอันใช้ได้ครับ 

dho

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 19:14:28 »
สุดยอด..

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 19:25:41 »
สุดยอด..
การแตกของไม้ หมายถึง อะไรคับ น้าอ้น ช่วยตอบทีครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

dho

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:21:19 »
การแตกของไม้คงจะไม่ใช่ไม้ตากแดดละมัง..น้าหำ
การแตกของไม้มี3แบบ
1.CHECKเป็นการแตกของไม้ที่ขวางกับเส้นวงปี
2.SHAKEเป็นการแตกของไม้ที่ทางยาวที่เกิดระหว่างเส้นวงปี
3.WANEเป็นรอยแหว่งของไม้
ไม่รู้จะเอารูปลงให้ดูยังงัยเอาข้อความไปก่อนละกัน..ได้ชิงชันมาบ้างมั้ยครับ.

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:00:26 »
การแตกของไม้คงจะไม่ใช่ไม้ตากแดดละมัง..น้าหำ
1.CHECKเป็นการแตกของไม้ที่ขวางกับเส้นวงปี
2.SHAKEเป็นการแตกของไม้ที่ทางยาวที่เกิดระหว่างเส้นวงปี
ไม่รู้จะเอารูปลงให้ดูยังงัยเอาข้อความไปก่อนละกัน..ได้ชิงชันมาบ้างมั้ยครับ.

กำลังให้น้องที่เป็นผู้รับเหมา สร้างบ้าน เสาะแสวงหาให้อยู่ครับ

ส่วนมากเจอแต่ ประดู่ กับ พยุง แถวอีสาน
รักเธอนะ....กีต้าร์

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 17:10:35 »

กำลังให้น้องที่เป็นผู้รับเหมา สร้างบ้าน เสาะแสวงหาให้อยู่ครับ

ส่วนมากเจอแต่ ประดู่ กับ พยุง แถวอีสาน

น้าหำครับ ถ้าเป็นพยูง ที่ขึ้นทางด้านอีสานตอนล่าง มันอาจเป็น ชิงชันเขมร ครับ
ถ้าภาษาท้องถิ่น เรียก พะยูงแกลบ หรือ พยูงแกลบ นี่ ชัดเจนครับ คาบูเดียนโรสวูด แน่นอน

dho

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 18:39:18 »
ส่งข่าวบ้างเด้อน้าหำอยากเจอของจริง...น้าหำเน้นเลยกระไดบ้านฝาบานนี่แหละ

sudd

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 07:34:52 »
ฝันอยากได้ออลโซลิด  แต่งบมีจำกัด(ไม่เกิน 5000 บาท)มีคนใจดีเค้าให้ชุดนี้มา 1500 บาท เหลืองบอีกตั้ง3500 บาทแน่ะ ฝันคงไม่ไกลเกินเอื้อม...

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:55:53 »
ฝันอยากได้ออลโซลิด  แต่งบมีจำกัด(ไม่เกิน 5000 บาท)มีคนใจดีเค้าให้ชุดนี้มา 1500 บาท เหลืองบอีกตั้ง3500 บาทแน่ะ ฝันคงไม่ไกลเกินเอื้อม...

งบเท่านี้ ต้องทำเองแล้วครับ

ถ้าจ้างช่างทำ ค่าแรงอย่างเดียว ก็ 2 หื่น กว่าๆ แล้วครับ

dho

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:23:24 »
ไม้ชิงชันยังมีคุณค่าอยู่เสมอ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:51:29 »
3500 คงไม่เหลือหรอกครับ อุปกรณ์อี่นรออีกเพียบคับ... ;D

sudd

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:43:44 »
อุปกรณ์จุดที่สามารถเปลี่ยนได้คงเอาแบบธรรมดาก่อนครับ  ตอนนี้ได้ F210 คอหักทางร้านให้ฟรีครับ อุปกรณ์บางชิ้นน่าจะใช้ได้ครับ ... ตัวแรกไม่กล้าลงทุนมากครับ..

dho

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:02:08 »
ถ้าทำเองก็ไม่ต้องลงทุนมาก..ถ้าอยากได้กีตาร์ดีต้องให้ช่างทำคุ้ม..แต่แพงเนอะ.