Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความบ่อยในการปรับ truss rod ของกีต้าร์ classic หน่อยครับ  (อ่าน 1465 ครั้ง)

SiamSr

• member
สวัสดีครับ
ผมเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ คือปกติผมเล่นแต่กีต้าร์โปร่ง เพิ่งเริ่มกีต้าร์ classic จะซื้อมาฝึกเป็นตัวแรก แต่รุ่นนี้มันไม่มี truss rod ปกติแล้วถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งผมต้องหมุนปรับคอปีละสองสามครั้ง แต่พอจะซื้อรุ่นนี้เลยลังเลว่าสำหรับกีต้า classic การปรับตั้ง truss rod มันจำเป็นหรือเปล่า?

แต่ก็เคยอ่านกระทู้เก่าๆ ว่า กีต้าร์ classic ที่ design แบบดั้งเดิมจะไม่มี truss rod เพราะทำให้คุณภาพเสียง drop ลง ใจนึงก็เลยคิดว่าคงไม่จำเป็นต้องปรับ

รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์เล่นมานานช่วยแชร์ความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

samaklen

• member
แรงดึงของสายเอ็น ไม่มากเท่าไรครับ
ถ้าไม้ที่ทำคอ เป็นไม้คุณภาพดี สามารถรับแรงดึงของสายได้ครับ
รวมไปถึง ฟิงเกอร์บอร์ด ก็เป็นไม้เนื้อแข็งด้วย เสริมความแข็งแรงให้คอเพิ่ม

อย่างไรก็ตาม เพื่อให้ลูกค้าประทับใจ บางยี่ห้อ ก็จะใช้ ไม้เนื้อแข็งเช่น เอโบนี่
ดามคอด้านหลัง ไม่ว่าจะเป็น 1 หรือ 2 เส้น
หรือบางยี่ห้อ ก็จะใช้ คาร์บอนไฟเบอร์ ดามคอเช่นกัน

ถ้าใช้เหล็กดามคอแบบกีตาร์สายเหล็ก จะทำให้คุณภาพเสียงเสียไปหรือไม่
ผมว่าเป็นเรื่องรองมากกว่า แต่สมดุลของกีตาร์ น่าจะเสียไป เพราะคอหนักกว่าตัว
เวลาวางตักเล่น น่าจะประคองกีตาร์ยากขึ้น

SiamSr

• member
ขอบคุณมากสำหรับคำอธิบายครับดีๆ เข้าใจ clear เลยครับ