Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: *  (อ่าน 7500 ครั้ง)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
Re: *****กระทู้นี้ขอความเป็นธรรม โดนเเซงคิว taylor 314
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 20:39:53 »
เรื่องการรักษาคำพูดน่าจะเป็นเรื่องเฉพาะคนนะครับ ผมก็เคยลงขาย Footswitch FS-6 ไว้ มีคนติดต่อมา 5-6 คน แต่ผมเก็บไว้ให้พี่คิวที่ 1 ร่วมอาทิตย์เพราะเวลาไม่ตรงกันครับ ผมถือเรื่องการรักษาสัญญาว่าเป็นเรื่องสมควรทำครับ

ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้นะครับ ใจเย็นๆครับ วันนึงจะได้สิ่งที่ดีกว่าครับ

Piyawat.H

• member
Re: *****กระทู้นี้ขอความเป็นธรรม โดนเเซงคิว taylor 314
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 21:41:10 »
ขอแสดงความเห็นใจด้วยครับ ขอฝากไว้เป็นแง่คิด
" ความงามของอิสตรีไม่มีที่สิ้นสุด กีต้าร์เสียงดีไม่มีที่สิ้นสุดเช่นกัน "
สิ่งที่หนักที่สุดไม่ใช่ธาตุเหล็กหรืออะตอมนิวเคลียร์ แต่คือ " คำมั่นสัญญา "

กรณีใกล้เคียงกัน
 " เมื่อผู้ซื้อไม่ยอมโอนเงินก่อน แต่จะไปลองเล่น ดูของก่อน แปลว่าปลาไม่กินเบ็ด แน่นอนถ้าเป็นพวกทุรชนย่อมปิดกระทู้หนี เพราะราคามันล่อใจเกินเหตุ แถมไม่มีของด้วย  "

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 21:48:41 »
ขอแสดงความเห็นใจด้วยครับ ขอฝากไว้เป็นแง่คิด
" ความงามของอิสตรีไม่มีที่สิ้นสุด กีต้าร์เสียงดีไม่มีที่สิ้นสุดเช่นกัน "
สิ่งที่หนักที่สุดไม่ใช่ธาตุเหล็กหรืออะตอมนิวเคลียร์ แต่คือ " คำมั่นสัญญา "

กรณีใกล้เคียงกัน
 " เมื่อผู้ซื้อไม่ยอมโอนเงินก่อน แต่จะไปลองเล่น ดูของก่อน แปลว่าปลาไม่กินเบ็ด แน่นอนถ้าเป็นพวกทุรชนย่อมปิดกระทู้หนี เพราะราคามันล่อใจเกินเหตุ แถมไม่มีของด้วย  "

ใช่ครับผมพลาดตรงที่ไม่โอนไปจองก่อนด้วย
แต่นี่ผมงงมาก มาแชทว่าผมด้วยว่า ''เป็นคนพูดจามุสานะเนี่ยรู้ตัวป่าวน้อง เลี้ยงแกะจนเคยตัว ''
ผมนี่งงในงง ใครมุสากันแน่ครับ บอกจะขายให้ผม แต่ขายให้คนอื่น และบอกอีกคนจะเก็บไว้ให้ตามที่ผมลงรูปไว้ด้านบน งงไปหมด

Tomoshikrit

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 22:00:09 »
เห็นใจท่าน จขกท. ครับ  ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน   แต่ตอนนั้นนัดซื้อโช้คสตรัทปรับเกลียวแบบมีกล่องไฟฟ้ากดปุ่มในรถเลือกแข็งอ่อนได้  ซึ่งของใหม่ราคาสูงพอสมควรแต่เค้าขายถูกจนผมยอมเดินทางจากขอนแก่นเข้ากรุงเทพมารับ  เพราะต้องให้เค้าพาไปติดตั้งร้านตัวแทนจำหน่ายที่ชำนาญโช้ครุ่นนี้

พอถึงวันนัด ผมลางานเดินทางมากรุงเทพ ปรากฏว่าเค้าบอกว่ารถโดนยึดไปแล้ว   ผม... . ..  พูดไม่ออก

ปล.  กรณีของท่าน จขกท. คงต้องเผื่อใจไว้หน่อยครับ ของแบบนี้ผู้ขายมีสิทธิ์ยกเลิกการขายของเค้าได้ตามกฎหมาย ซึ่งผู้ซื้อไม่มีสัญญาและการมัดจำใดๆ   แต่กรณีกลับกัน ท่าน จขกท. อาจใช้ใช้อารมณ์ส่วนตัวและลงข้อความพาดพิงถึงบ้านไม้ และผู้ขายเชิงต่อว่าและสาบแช่งทำให้ดูรุนแรงล้ำเส้นไปนิด ผมไม่แน่ใจว่าผู้ขายสามารถฟ้องร้องเอาผิดตามกฎหมาย พรบ.คอมพิวเตอร์ได้หรือไม่ ฐานหมิ่นให้เกิดการเข้าใจผิดและเสียชื่อเสียง เนื่องจากหลักฐานข้อความปรากฏสามารถใช้เป็นหลักฐานชัดเจน  ผิดถูกอย่างไรรบกวนท่านสมาชิกชี้แนะ  เพื่อจะไม่ให้เกินกว่าเหตุและอาจตามมาด้วยข้อพิพาทต่างๆในภายหลัง  ด้วยความเคารพจากใจในฐานะสมาชิกเล็กๆคนนึงครับ

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 22:01:27 »
คำพูด คำสัญญาสำคัญมากนะครับ ผมเคยนัดดูและลองกีตาร์ที่ร้านตัวแทนจำหน่ายกีตาร์แบรนด์ดังนี่ห้อหนึ่ง นัดกับคนขายConfirm วัน เวลา เรียบร้อย ก่อนถึงเวลานัดไม่นาน คนขายก็โทรมาบอกว่าพี่ผมขายแล้วครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ  ผมเป็นคิวที่ 1(พนง.คงคิดว่าผมก็แค่ขอดูและลอง ยังไม่มีการตัดสินใจที่จะซื้อ) แต่คิวที่ 2 ซื้อเลย มันก็เลยขายไปเลย 555 พนง.ขายดีเด่น ขายอย่างเดียว ไม่สนใจคำพูดหรือการนัดหมายทั้งนั้น เป็นประสพการณ์ที่ผมเคยเจอครับ

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 22:09:45 »
เห็นใจท่าน จขกท. ครับ  ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน   แต่ตอนนั้นนัดซื้อโช้คสตรัทปรับเกลียวแบบมีกล่องไฟฟ้ากดปุ่มในรถเลือกแข็งอ่อนได้  ซึ่งของใหม่ราคาสูงพอสมควรแต่เค้าขายถูกจนผมยอมเดินทางจากขอนแก่นเข้ากรุงเทพมารับ  เพราะต้องให้เค้าพาไปติดตั้งร้านตัวแทนจำหน่ายที่ชำนาญโช้ครุ่นนี้

พอถึงวันนัด ผมลางานเดินทางมากรุงเทพ ปรากฏว่าเค้าบอกว่ารถโดนยึดไปแล้ว   ผม... . ..  พูดไม่ออก

ปล.  กรณีของท่าน จขกท. คงต้องเผื่อใจไว้หน่อยครับ ของแบบนี้ผู้ขายมีสิทธิ์ยกเลิกการขายของเค้าได้ตามกฎหมาย ซึ่งผู้ซื้อไม่มีสัญญาและการมัดจำใดๆ   แต่กรณีกลับกัน ท่าน จขกท. อาจใช้ใช้อารมณ์ส่วนตัวและลงข้อความพาดพิงถึงบ้านไม้ และผู้ขายเชิงต่อว่าและสาบแช่งทำให้ดูรุนแรงล้ำเส้นไปนิด ผมไม่แน่ใจว่าผู้ขายสามารถฟ้องร้องเอาผิดตามกฎหมาย พรบ.คอมพิวเตอร์ได้หรือไม่ ฐานหมิ่นให้เกิดการเข้าใจผิดและเสียชื่อเสียง เนื่องจากหลักฐานข้อความปรากฏสามารถใช้เป็นหลักฐานชัดเจน  ผิดถูกอย่างไรรบกวนท่านสมาชิกชี้แนะ  เพื่อจะไม่ให้เกินกว่าเหตุและอาจตามมาด้วยข้อพิพาทต่างๆในภายหลัง  ด้วยความเคารพจากใจในฐานะสมาชิกเล็กๆคนนึงครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับผม
ผมไม่ได้มีการอ้างชื่อหรือระบุตัวคนของใครเลยครับ พูดออกมาแบบลอยๆ

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 22:10:22 »
คำพูด คำสัญญาสำคัญมากนะครับ ผมเคยนัดดูและลองกีตาร์ที่ร้านตัวแทนจำหน่ายกีตาร์แบรนด์ดังนี่ห้อหนึ่ง นัดกับคนขายConfirm วัน เวลา เรียบร้อย ก่อนถึงเวลานัดไม่นาน คนขายก็โทรมาบอกว่าพี่ผมขายแล้วครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ  ผมเป็นคิวที่ 1(พนง.คงคิดว่าผมก็แค่ขอดูและลอง ยังไม่มีการตัดสินใจที่จะซื้อ) แต่คิวที่ 2 ซื้อเลย มันก็เลยขายไปเลย 555 พนง.ขายดีเด่น ขายอย่างเดียว ไม่สนใจคำพูดหรือการนัดหมายทั้งนั้น เป็นประสพการณ์ที่ผมเคยเจอครับ

ง่ายๆ หัวอกเดียวกันครับ

pringchaum

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 22:26:26 »
ถ้าไม่โดนเรื่องแบบนี้กับตัวก็จะไม่เข้าใจ
ประเด็นอยู่ที่มารยาทการซื้อขาย ถ้าอยากให้สิทธิ์เจ้าของเดิมก่อนก็ควรจะลงบอกไปเลยแต่แรก
ไม่เกี่ยวกับกีตาร์เลือกเจ้าของ คนละเรื่อง

Mmaxx

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 22:32:42 »
ไม่มัดจำก็จบครับ
-----------------------------------------

คนซื้อชอบนัด เบี้ยวนัดก็เยอะครับ จริงๆก็อยากเห็นคนขายที่โดนเบี้ยวมาตั้งกระทู้เหมือนกันนะครับ ฮาๆ (อันนี้ไม่ได้พุดถึงเจ้าของกระทู้นะครับ)

อย่างว่าละครับเมื่อมันผ่านไปแล้วก็ให้มันผ่านไปครับ ไม่มีผิดถูกครับ ใจเขา ใจเรา ถึงยังไงก็เป็นสิทธ์ของผู้ซื้อผู้ขาย ที่จะขายให้ใครก็ได้ หรือไปลองไม่ซื้อก็ได้ถ้าไม่ถูกใจ ทั้งนี้มันเป็นสิทของทั้ง2คนครับ ผมคนกลางไม่เข้าข้างใครนะครับ หากพูดผิดอะไรต้องขออภัย

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 23:11:16 »
ไม่มัดจำก็จบครับ
-----------------------------------------

คนซื้อชอบนัด เบี้ยวนัดก็เยอะครับ จริงๆก็อยากเห็นคนขายที่โดนเบี้ยวมาตั้งกระทู้เหมือนกันนะครับ ฮาๆ (อันนี้ไม่ได้พุดถึงเจ้าของกระทู้นะครับ)

อย่างว่าละครับเมื่อมันผ่านไปแล้วก็ให้มันผ่านไปครับ ไม่มีผิดถูกครับ ใจเขา ใจเรา ถึงยังไงก็เป็นสิทธ์ของผู้ซื้อผู้ขาย ที่จะขายให้ใครก็ได้ หรือไปลองไม่ซื้อก็ได้ถ้าไม่ถูกใจ ทั้งนี้มันเป็นสิทของทั้ง2คนครับ ผมคนกลางไม่เข้าข้างใครนะครับ หากพูดผิดอะไรต้องขออภัย

ขอบคุณที่แสดง คคห ครับ
ผมยอมรับตามตรง ผมลืมมัดจำเพราะดีใจมากๆครับ แบบเห้ย 314 ได้มาราคานี้จริงๆหรอ ดีใจจนลืมทุกสิ่ง และคนขายดูไม่เดือดร้อนเรื่องเงินด้วยและไม่ทวงถามผม ผมเลยลืมสนิท
แต่ที่งง คือเค้าไปบอกอีกคนว่านัด 10 โมงวันนี้ แต่ขายให้อีกคนที่เป็นเจ้าของเก่า

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 23:13:58 »
ถ้าไม่โดนเรื่องแบบนี้กับตัวก็จะไม่เข้าใจ
ประเด็นอยู่ที่มารยาทการซื้อขาย ถ้าอยากให้สิทธิ์เจ้าของเดิมก่อนก็ควรจะลงบอกไปเลยแต่แรก
ไม่เกี่ยวกับกีตาร์เลือกเจ้าของ คนละเรื่อง

เรื่องกีต้าร์เลือกเจ้าของ มันคงเป็นสุภาษิตที่ เเปลว่าอยุ่ที่ดวงละครับ น้าๆที่เม้นมีเจตนาหวังดีปลอบใจผม
ก็ขอบคุณน้าเค้าครับ
ขอบคุณน้าเช่นกันครับที่มาแสดง คคห

autoexpress

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 23:28:42 »
มีร้านอาหารถุง ในตลาดร้านหนึ่ง
รสชาติดี ราคาไม่แพง คนรอคิวซื้อ ค่อนข้างเยอะ
แต่เจ้าของร้าน มีนิสัยในการตักอาหารให้ลูกค้า
โดยไม่สังเกตุ หรือสอบถาม ดูว่าใคร มาก่อน มาหลัง
ใครตะโกนสั่ง เสียงดัง ก็จะได้ก่อน
อาจจะเกิดจากความตั้งใจ หรือ ไม่ตั้งใจ ก็ไม่รู้
บางทีก็หงุดหงิด ในการให้บริการแบบนี้ และไม่สบายใจ ที่รอคิวนาน

ปัจจุบันผมไม่ซื้อร้านนี้กินแล้ว เพราะร้านอื่น ที่อร่อย ราคาไม่แพง ก็พอมีอยู่
หรือจะ แพงกว่านิดหน่อย อร่อยเท่ากัน แต่ผมสบายใจกว่า ผมก็ซื้อ
หรือจะ อร่อยน้อยกว่าสักนิด ราคาไม่แพงเหมือนกัน  แต่สบายใจกว่า ผมก็กินได้
อนิจจัง วทสังขารา

yod69

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 00:21:22 »
"หมดศรัทธากับบ้านไม้แห่งนี้จริงๆ"
..ไม่น่าจะใช้คำนี้เหมือนกับเหมารวมยังไงไม่รู้!!!

yod69

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 00:23:34 »
ผมโทรไปคิวแรกครับ ผมกะไปเมื่อวานตอนที่น้าเค้าลงขายด้วยซ้ำ แต่น้าเค้ายังไม่สะดวกและขับรถอยุ่ด้วย ผมก็เลยเอาเป็นว่านัดเจอกันวันนี้ แต่เวลายังตรงไม่ได้
เมื่อคืนก็เลยแอดไลนคุยกัน สนุกสนาน รู้สึกว่าน้าเค้าเป็นผู้ใหญ่ที่เล่นดนตรีเก่งนิสัยดี
น้าเค้าบอกว่าจะโทรตอนเช้าเพื่อบอกว่าเจอไหนมนวันนี้
ผมก็รออย่างใจจดใจจ่อ 314 ราคา 24500 ราคานี้ในเงินเดือนที่ยังไม่ถึง 20000 แบบผมสามารถจับต้องได้ ใครจะเชื่อ tayor us 24500
ช่วงเช้าผมก็รอโทรสับอย่างใจจดใจจ่อ แล้วน้าเค้าก็โทรมา
พูดด้วยน้ำเสียงที่อ่อนนุ่ม พี่ต้องขออธิบายก่อนว่า...
เท่านั้นละ ใจผมแป้วเลย
น้าบอกว่ามีคนมารับตั้งแต่เช้าเลยมาพร้อมแฟน ซึ่งเป็นเจ้าของเก่า
น้าเลยปฏิเสธไม่ได้ น้าเค้าบอกว่าคนเจ้าของเก่าบอกว่าคิดถึงมันมาตลอด
แต่..
ในคหสต ของผม ถ้าน้าคนขายเห็นใจเค้า แล้วไม่เห็นใจคนแบบผมหรอครับ
มาก่อนคิวแรก บอกวันนี้จะเจอให้ความหวังผม รู้ไหมผมคิดไว้แล้วว่าอยากจะเล่นเพลงอะไรยังไงถึงจะเล่นไม่เก่ง แต่มันเป็นแค่ความฝันทั้งที่มันเป็นความจริงได้

คุณไม่รุ้หรอกการที่คุณแซงคิวคนอื่นเพียงเพราะ เห็นแก่ตัวเอง มันสร้างความเจ็บช้ำใจให้ผมแค่ไหน
การที่คุณรับปากใครแล้วผิดสัญญามันทำร้ายคนคนนึงแค่ไหน

ไม่ว่าคุณเป็นใคร ผมขอให้ชีวิตคุณมีแต่คนแซงคิว ไม่ว่าจะทำอะไร ขอให้มีคนเเซงคิวแบบนี้ตลอดไป
และขอให้ชีวิตคุณมีแต่คนผิดสัญญา ไม่ว่าจะตกลงกับใครไว้ก็ขอให้เค้าผิดสัญญากับคุณตลอดไป สาธุ

ผมขอความเป็นธรรมกับใจผมด้วยครับ และขอความคิดเห็นจากน้าในห้องนี้ด้วยครับ

ผมหมดแรง และหมดศรัทธากับบ้านไม้แห่งนี้จริงๆ หมดจริงๆ

ด้วยความเคารพ
และหมดศรัทธากับบ้านไม้แห่งนี้จริงๆ
 คุณไม่น่าใช้คำนี้เหมือนเหมารวมยังไงไม่รู้!!!!

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 00:36:20 »
ผมโทรไปคิวแรกครับ ผมกะไปเมื่อวานตอนที่น้าเค้าลงขายด้วยซ้ำ แต่น้าเค้ายังไม่สะดวกและขับรถอยุ่ด้วย ผมก็เลยเอาเป็นว่านัดเจอกันวันนี้ แต่เวลายังตรงไม่ได้
เมื่อคืนก็เลยแอดไลนคุยกัน สนุกสนาน รู้สึกว่าน้าเค้าเป็นผู้ใหญ่ที่เล่นดนตรีเก่งนิสัยดี
น้าเค้าบอกว่าจะโทรตอนเช้าเพื่อบอกว่าเจอไหนมนวันนี้
ผมก็รออย่างใจจดใจจ่อ 314 ราคา 24500 ราคานี้ในเงินเดือนที่ยังไม่ถึง 20000 แบบผมสามารถจับต้องได้ ใครจะเชื่อ tayor us 24500
ช่วงเช้าผมก็รอโทรสับอย่างใจจดใจจ่อ แล้วน้าเค้าก็โทรมา
พูดด้วยน้ำเสียงที่อ่อนนุ่ม พี่ต้องขออธิบายก่อนว่า...
เท่านั้นละ ใจผมแป้วเลย
น้าบอกว่ามีคนมารับตั้งแต่เช้าเลยมาพร้อมแฟน ซึ่งเป็นเจ้าของเก่า
น้าเลยปฏิเสธไม่ได้ น้าเค้าบอกว่าคนเจ้าของเก่าบอกว่าคิดถึงมันมาตลอด
แต่..
ในคหสต ของผม ถ้าน้าคนขายเห็นใจเค้า แล้วไม่เห็นใจคนแบบผมหรอครับ
มาก่อนคิวแรก บอกวันนี้จะเจอให้ความหวังผม รู้ไหมผมคิดไว้แล้วว่าอยากจะเล่นเพลงอะไรยังไงถึงจะเล่นไม่เก่ง แต่มันเป็นแค่ความฝันทั้งที่มันเป็นความจริงได้

คุณไม่รุ้หรอกการที่คุณแซงคิวคนอื่นเพียงเพราะ เห็นแก่ตัวเอง มันสร้างความเจ็บช้ำใจให้ผมแค่ไหน
การที่คุณรับปากใครแล้วผิดสัญญามันทำร้ายคนคนนึงแค่ไหน

ไม่ว่าคุณเป็นใคร ผมขอให้ชีวิตคุณมีแต่คนแซงคิว ไม่ว่าจะทำอะไร ขอให้มีคนเเซงคิวแบบนี้ตลอดไป
และขอให้ชีวิตคุณมีแต่คนผิดสัญญา ไม่ว่าจะตกลงกับใครไว้ก็ขอให้เค้าผิดสัญญากับคุณตลอดไป สาธุ

ผมขอความเป็นธรรมกับใจผมด้วยครับ และขอความคิดเห็นจากน้าในห้องนี้ด้วยครับ

ผมหมดแรง และหมดศรัทธากับบ้านไม้แห่งนี้จริงๆ หมดจริงๆ

ด้วยความเคารพ
และหมดศรัทธากับบ้านไม้แห่งนี้จริงๆ
 คุณไม่น่าใช่คำนี้เหมือนเหมารวมยังไงไม่รู้!!!!

ขออภัยด้วยจริงๆครับ ผมก็ว่าคำนี้ไม่เหมาะสมเช่นกัน ยังไงเด่วผมจะแก้ไขนะครับ
แต่ผมไม่ได้เหมารวมแน่นอนครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 08:29:06 »
"หมดศรัทธากับบ้านไม้แห่งนี้จริงๆ"
..ไม่น่าจะใช้คำนี้เหมือนกับเหมารวมยังไงไม่รู้!!!
+1 ตามน้าYod69 (ยอด)  ใช่คับ อย่าเหมารวมกันไปทั้งหมด เพราะผมมาเจอน้าๆหลายๆท่านที่นี้เพราะมิตรไมตรีที่ดีจากบ้านไม้เป็นสื่อกลาง
...
ส่วนเรื่องการซื้อขาย
"คนขาย" ถ้าพอจะมีสปิริต ก็ขอโทษคนซื้อ Q1 กันไปไม่ใช่เรื่องเสียให้อะไร ท่านก็อาจจะมีเหตุผล "คนซื้อ" ก็คงเสียอารมณ์ไม่ใช่น้อย แต่ยังไงผมอยากให้จบๆกันไปให้อภัยกันไป
ด้วยความเคารพทุกท่าน..
รักเธอนะ....กีต้าร์

Gsus

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:26:04 »
กีตาร์มือสอง เห็นรูปแค่ห้ารูป ยังไงผมก็ไม่มัดจำครับ

คิวหนึ่งของผมไม่ใช่คนโทรคนแรกครับ คิวหนึ่งของผมคือคนที่มาหาผมเร็วที่สุดครับ

ลูกค้าคนแรกของร้านคือคนที่เดินเข้าร้านแล้วซื้อของ ไม่ใช่โทรนัดเป็นคนแรกครับ

ขึ้นอยู่กับผู้ขายครับ ว่ารับคิวกับแจ้งเรื่องการเปลี่ยนแปลงคิวของคนซื้อยังไง กับคนซื้อพร้อมมาเร็วกว่านัดเดิมได้หรือไม่

เจ้าของกระทู้หมดศรัทธา แต่ผมยังศรัทธาบ้านไม้อยู่ครับ ผมซื้อขายกีตาร์หลายตัวกับอุปกรณ์หลายอย่าง ไม่ต้องกดดู Profile ได้อย่าง Facebook ผมก็เจอแต่มิตรครับ

ส่วนเรื่อง "เนื้อคู่" นั้น สำหรับผม "มีจริง" ครับ

anfield

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:27:47 »
อาจจะไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้สักเท่าไหร่ แต่ขอแชร์ประสบการณ์คล้ายๆกันนะครับ ผมลงขายรองเท้าคู่นึงซึ่งเป็นรุ่นเป็นสีที่มีคนต้องการกันอยู่ ลงขายปุ๊บคนเข้ามาขอซื้อกันหลายคน แต่ผมคุยกับนาย A คนแรก นาย A คนนั้นรับปากแน่นอนว่าจะเอา และพรุ่งนี้โอนให้แน่นอน ส่วนนาย B C D ถามเข้ามาและบอกพร้อมโอนให้ทันทีถ้าผมยอมขาย ด้วยมารยาทที่รับปากนาย A ไปแล้วจึงบอกว่าให้รอนาย A ก่อน สุดท้ายถึงเวลานาย A เงียบไม่โอนถามไม่ตอบ ถามนาย B ก็ไปเอาคู่อื่นแล้ว นาย C ก็ลังเลถึงเหตุผลที่นาย A B ไม่เอา นาย C ยิ่งแล้วใหญ่ สุดท้ายผมต้องลงขายใหม่และอีกสักพักกว่าจะขายได้
      ***คือผมอยากจะบอกว่าคนขายอาจจะเสียมารยาทที่รับปากคุณแต่ไปขายให้คนอื่น แต่มองอีกมุมคุณก็จองปากเปล่าไม่มีหลักค้ำประกันอะไรว่าจะเอาจริงๆ ถ้าเกิดคุณมีเรื่องฉุกเฉินไม่เอาขึ้นเค้าก็เสียโอกาสในการขาย เพราะฉะนั้นถ้าพร้อมคุยแล้วโอนมัดจำหรืออะไรก็ว่ากันไปครับ ขออภัยถ้าความเห็นของผมไม่ถูกใจ***

ritchie

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:39:59 »
เข้าใจคนขายและคนซื้อครับ   ผมซื้อขายมาแล้วหลายอย่างไม่ใช่แค่ กีตาร์

ผมเคยขาย คนซื้อโทรมานัดแล้วก็เบี้ยวหลายครั้ง แต่ก็ไม่ว่ากันครับ

เคยซื้อนัดโดนแซงคิวก็บ่อย อ้างโน่นนี้ (ผมไม่มัดจำ เพราะอยากเห็นของก่อน) แต่ก็ไม่ว่ากันครับ   เพราะเคยขายเลยเข้าใจ  ถ้าของถูกจริงๆก็จะเสียดาย  ถ้าของไม่ถูกจริงๆก็ไม่รู้สึกอะไรเดี๋ยวก็มีมาใหม่

ตอนหลัง เวลาขายผมจะบอกเลยเวลาโทรคุยกัน ว่าเวลา, สถานที่และค่าตัวตรงกันค่อยว่ากัน ขออนุญาตไม่ล๊อกของ เพราะมันเสียเวลาและโอกาศครับ  สำหรับบางท่านและผมเวลานี่สำคัญมาก

ผมว่าคนขายก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ 

wolfgangs

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 10:07:47 »
ในความคิดผม การจองปากเปล่าไม่สามารถรับประกันได้ว่าผู้จองจะซื้อแน่นอน เพราะเท่าที่อ่าน พี่ๆ หลายท่านก็มีประสบการณ์แบบนี้ เสียทั้งเวลาและโอกาสในการขายเพราะรับจองปากเปล่า การซื้อขายควรเห็นของ นัดลอง ตกลงราคาและจบด้วยการขาย การนัดหมายไม่ควรเป็นการปิดโอกาสคนอื่น แต่ควรเห็นใจผู้ขายด้วย ผู้ซื้อที่มีความพร้อมก็มีสิทธ์ได้ของนั้นไป ไม่ถือว่าผิดมารยาท(ไม่นับรวมการวางเงินจอง ซึ่งวิธีนี้ผมก็ไม่เห็นด้วย เพราะมีหลายกรณีที่ผู้ขายชวดเงินจอง)