Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ fender กะ guild  (อ่าน 2398 ครั้ง)

gottors

• member
เปรียบเทียบ fender กะ guild
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 21:21:41 »
ถามน้า ๆ หน่อยครับ...
ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ กีต้าร์ 2 ตัว ระหว่าง
guild 140 และ fender (paramount pm1 delux)
จะเลือกตัวไหน พร้อมทั้งเหตุผล ของแต่ละคนครับ ถึงน้ำเสียงและรายละเอียดงาน ครับ

TOM1869

• member
Re: เปรียบเทียบ fender กะ guild
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 16:55:11 »
ชอบ guild  ครับ  ไม่มี เหตุผล ครับ
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
Re: เปรียบเทียบ fender กะ guild
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 19:59:58 »
น่าจะเปรียบไม้ชนิดเดียวกันครับ อย่างเช่นGuild D-150กับPM-1 Deluxeที่เป็นบอดี้Rosewoodเหมือนกัน แต่ถ้าเป็น140กับPM-1 DeluxeผมคงไปกับPM-1 Deluxe เพราะชอบเสียงRosewoodมากกว่าMahoganyครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 02:15:57 »
ขอเล่าเบื้องหลังความเป็นมาของ Fender Paramount Series หน่อยครับ

Fender ซึ่งเคยเป็นเจ้าของ Guild คือกีตาร์อเมริกันเจ้าแรกที่ออกแบบ all solid guitar และนำไปผลิตในประเทศจีนเมื่อปี 2004 โดยตังชื่อว่า Guild GAD (Guild Acoustic Design) Series ในตอนนั้นกีตาร์ Guild ไม่มีการผลิตในอเมริกาเพราะโรงงานที่ Corona เพิ่งเลิกผลิตไป

Guild GAD สร้างชื่อเสียงและกำไรให้ Fender มากมายแต่ในช่วงปลายปี 2004 Fender ก็มีโอกาสใด้ซื้อโรงงาน Tacoma และใช้โรงงานนี้เพื่อผลิตกีตาร์ Guild USA อีกรอบ ปัญหาใหญ่ของ Tacoma Guild ไม่ใช่เรื่องการแข่งขันกับ Martin, Taylor หรือ Gibson แต่คู่แข่งของ Guild USA ก็คือ Guild GAD ที่ราคาถูกกว่าสามเท่าแต่เสียงไม่ใด้ด้อยกว่าสามเท่าแน่นอน Guild USA ก็เลยกลายหนามยอกอก Fender เพราะขายไม่ค่อยออกแต่เลิกก็ไม่ใด้เพราะต้องรักษาชื่อเสียง ในที่สุด Fender ก็ขาย Guild ให้ Cordoba ไปในปี 2014 ครับ

คราวนี้พวกตัวแทนจำหน่ายของ Fender ก็เลยไม่มี Guild จีนขายจนโดนลูกค้าบ่นเพราะ Cordoba ก็ไม่ใด้มีตัวแทนทั่วโลกเหมือน Fender ในที่สุด Fender ก็เลยตัดสินใจทำ Fender Paramount Series ที่ออกแบบโดยทีมของ Fender Acoustic Custom Shop และผลิตที่โรงงานเดียวกับ Guild GAD และ Blueridge ออกมาขายในปี 2016 ครับ

ส่วน Cordoba เมื่อใด้ Guild ไปก็ใช้เวลาเกือบสามปีในการสร้างโรงงานใหม่ที่เมือง Oxnard, California ตอนที่โรงงานยังไม่เสร็จก็เลยต้องเอาตัวรอดโดยเอา Guild จีนมาขายแต่ตั้งชื่อใหม่เป็น Westerly Series กีตาร์ Guild ใหม่นี่ใช้โรงงานไหนสร้างผมไม่ทราบแต่เขานินทากันว่ามีการลดต้นทุนกันพอสมควร

เรื่องเสียงและคุณภาพผมไม่ทราบเพราะไม่เคยมีทั้งสองรุ่นครับ

Moo_008

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 10:05:04 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับสำหรับข้อมูลดีๆ  รบกวนถามเพิ่มอีกสักข้อครับ  Guild เคยมีผลิตที่เม็กซิโกรึเปล่าครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 16:09:42 »
โรงงาน Fender ที่ Ensenada, Mexico เป็นโรงงานกีตาร์ที่ใหญ่ที่สุดในทวีปอเมริกา มีพื้นที่ 26,700 ตรม. มีคนงานพันกว่าคนและมีไลน์การผลิตกีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์โปร่งและแอมป์ 55 ไลน์

โรงงานนี้เริ่มผลิตกีตาร์โปร่ง all solid ของ Fender คือ Ensenada Series ในปี 2005 แต่ก็เลิกผลิตไปในปี 2007 เพราะขายไม่ออกทั้งๆที่หน้าตาและเสียงก็ไม่ใด้เป็นรองยี่ห้อดังๆและราคาก็ไม่ใด้แพงเลย ซีรี่ย์นี้มี 4 รุ่นทุกรุ่นใช้ solid sitka spruce top, solid palo escrito (mexican rosewood) back and side.

ผมมีซีรี่นี้อยู่สองรุ่น ลองฟังเสียงดูครับ

<a href="http://youtu.be/QexcTpX1xig" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/QexcTpX1xig</a>

<a href="http://youtu.be/qA5oXzvXLFo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/qA5oXzvXLFo</a>

เมื่อ Fender โปร่งขายไม่ออก Fender USA ก็เลยหันมาผลิต Guild แทนโดยเอาแบบมาจากรุ่นประหยัดของ Guild เก่าคือรุ่น DV-6 ที่เป็น all solid sitka spruce/indian rosewood และใช้ satin finish ออกมาขายโดยตั้งราคาสูสีกับ Guild GAD50 ที่ผลิตในจีน ตอนนั้น GAD50 ราคาขาย 750 USD ส่วน DV-6 ราคาขาย 840 USD (แต่ GAD เป็นกีตาร์ OEM ที่เงินไปเข้ากระเป๋าโรงงาน Blueridge 50% ส่วน DV-6 เงินเข้ากระเป๋า Fender 100%)

การทำแบบนี้ก็คล้ายกับตอนที่ Martin ออกรุ่น D-1 ที่ผลิตเองในปี 1993 มาแทน Shenandoah Series ที่จ้าง Tokai Gakki ผลิตแล้วส่งมาทำสีที่อเมริกา เรื่องราวของ D-1 เป็น success story แต่เรื่องราวของ DV-6 กลับจบไม่สวยแต่ไม่ใช่เพราะ DV-6 เสียงไม่ดีนะครับ ปัญหาก็คือ GAD50 เสียงดีเกินไปจนโค่นไม่ลงแม้ Fender พยายามลดสเป็คแล้วก็ยังขายดีอยู่ สายการผลิต DV-6 ก็เลยต้องปิดตัวลงในปี 2011

ต่อมาในปี 2012 โรงงาน Ensenada ก็หันมาผลิต Guild ราคาถูกคือ Arcos series (solid top) จนถึงปี 2014 ก็เลิกเพราะ Fender ขาย Guild ทิ้งครับ

ใครอยากลองเสียง DV-6 ผมเห็นมีลงขายอยู่ในหน้าซื้อขายครับ

Moo_008

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 21:14:59 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ สำหรับทุกรายละเอียดครับ

jazzinblue

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 12:39:12 »
อย่างนี้ fender paramount series ก็มีสิทธิ์ที่จะเบสหนัก เหมือน guild gad-50

packfeels

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 21:42:49 »
ผมใช้ fender pm-1 deluxe อยู่ครับ เสียงดีเลยครับ ส่วนตัวชอบครับ เอามาใช้งานแทน 814ce สตั้มคอร์ดสนุก เพลินครับ