Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม classic yamaha  (อ่าน 1855 ครั้ง)

nuchinge

• member
เรียนถาม classic yamaha
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 13:01:31 »
classic hi-end ทำไมพุดถึง yamaha กันนัอย เป็นค่านิยม เสียงไม่ถูกจริต หรืออะไรอื่นๆอีกเยอะ อยากรู้จริงๆครับ ค่าตัว gc42 ก็ไม่น้อย ผมถูกใจ เสียง bass  ของ yamaha มากๆ แต่ก็ยังลังเล เพราะคนพูดถึงกันน้อย จริงๆผมชอบมากกว่า asturias เสียอีก อยากถามความเห็นน้า ของใหม่ ของเก่าแตกต่างกันเยอะหรือป่าว gc 30 41 60 กะรุ่นใหม่อย่าง  32 42

nuchinge

• member
Re: เรียนถาม classic yamaha
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 13:06:29 »
หรือเสียงเป็น มาตรฐานเกินไปเลยขาดเสน่ห์ไปหน่อย ไม่มีความตื่นเต้น ..... :) :) :)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 23:14:51 »
ผมใช้ GC41 อยู่เสียงก็ถือว่าดีนะครับน้า nuchinge เคยใส่สาย ทั้ง low tension medium และ hard ทั้ง feeling และ เสียงของ Hard Tension ถูกใจมากที่สุด  ผมว่าเสียงจาก Classic Yamaha รุ่นสูงนี่ละมุน กังวาล ความดังไม่ต่างจากยี่ห้ออื่นของญี่ปุ่นมากนัก แต่ถ้าเทียบกับตระกูล Spain เสียงอาจจะดูดุดันกว่าพอสมควรครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 10:40:11 »
กีตาร์ญี่ปุ่น ไม่ได้เน้นเรื่องเสียงดังแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ
พอเล่นครั้งแรก ก็เลยไม่ค่อยทำให้คนเล่นรู้สึกตื่นเต้น
ในความเห็นผม กีตาร์ที่ดังมาก ๆ อย่างเช่นพวกกีตาร์ยุคใหม่ Double Top
หรือเบรซซิ่งด้วยวัสดุสังเคราะห์ เป็นเรื่องของนักกีตาร์ที่ช่ำชองครับ
เพราะเสียงดัง ก็เหมือนรถแรง ต้องการคนที่ควบคุมที่เก่ง บังคับได้อยู่มือ

ส่วนนักกีตาร์ที่ยังไม่ช่ำชอง ก็เลือกเสียงที่ถูกใจเรา
หรือเล่นแล้วรู้สึกดี มีความสุขไว้ก่อนก็ได้ครับ