Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gibson ล้มละลายแล้ว  (อ่าน 5550 ครั้ง)

กฤษณ์

• member
Gibson ล้มละลายแล้ว
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 10:24:36 »
เมื่อคืนนี้ (May 1, 2018) บริษัท Gibson ใด้ยื่นขอล้มละลายตาม Chapter 11 ต่อศาลล้มละลายของสหรัฐ

การล้มละลายของ Gibson นั้นไม่ใด้เกิดจากกีตาร์ Gibson แม้แต่น้อยเพราะปีที่แล้ว Gibson USA ผลิตกีตาร์ทั้งหมด 170,000 ตัวและมีรายใด้จากการขายกีตาร์เพิ่มขึ้นจากปี 2016 กว่า 10% กีตาร์ Gibson ยังเป็นผู้ครองตลาดกีตาร์ราคาสูงเกิน $2,000 ที Gibson มี market share ทั่วโลกเกิน 40%

การตัดสินใจที่ผิดพลาดของ Gibson CEO คือนาย Henry Juszkiewicz ที่ต้องการขยายกิจการโดยการกู้เงินไปซื้อบริษัท consumer electronics อย่างเช่น Phillips, Teac, Onkyo, Cerwin Vega ๆลๆและไม่มีปัญญาหาเงินมาใช้หนี้จึงกลายมาเป็นจุดจบของ Gibson ครับ

TOM1869

• member
Re: Gibson ล้มละลายแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 10:40:03 »
น่าเสียดาย
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 10:57:21 »
การfile bankruptcyหรือว่ายื่นล้มละลาย มันเป็นเรื่องปกติของคนอเมริกันครับอย่าคิดมาก ล้มแล้วไม่ใช่ว่าบริษัทจะปิดไป เดี๋ยวก็มีคนมารับช่วงต่อแล้วฟื้นกิจการแน่นอน(อยากเห็นFenderเข้ามาสอย) แต่ก็ต้องยอมรับว่าเด็กยุคใหม่เล่นกีตาร์น้อยลงแถมด้วยเทคโนโลยีการผลิตที่ทันสมัย ทำให้บริษัทจีนสามารถผลิตกีตาร์ดีๆราคาถูกที่สามารถตอบโจทย์ได้ดีกว่า

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 11:30:43 »
ขอบคุณครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 12:55:01 »
วัฎจักรทางธุระกิจที่หลากหลายบริษัทเคยผ่านมาแต่ด้วยฐานที่แข็งแกร่งของ Gibson หวังว่าจะยังคงอยู่ไปอีกนานเท่านาน เหมือนกิเลศนักธุระกิจมีเงินเยอะเห็นบริษัทใดน่าซื้อราคาน่าสนใจก็ไปซื้อมาแต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงกับมัน เลยพาธุระกิจหลักของตัวเองเดี้ยงไปด้วย เอาใจช่วยแบรนด์รักแบรนด์นี้เอาตัวรอดกลับมาอยู่แถวหน้าเหมือนเดิมในเร็ววัน

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 15:22:22 »
การfile bankruptcyหรือว่ายื่นล้มละลาย มันเป็นเรื่องปกติของคนอเมริกันครับอย่าคิดมาก ล้มแล้วไม่ใช่ว่าบริษัทจะปิดไป เดี๋ยวก็มีคนมารับช่วงต่อแล้วฟื้นกิจการแน่นอน(อยากเห็นFenderเข้ามาสอย) แต่ก็ต้องยอมรับว่าเด็กยุคใหม่เล่นกีตาร์น้อยลงแถมด้วยเทคโนโลยีการผลิตที่ทันสมัย ทำให้บริษัทจีนสามารถผลิตกีตาร์ดีๆราคาถูกที่สามารถตอบโจทย์ได้ดีกว่า

เรื่อง "ล้มละลาย" นั้นผมไม่คิดว่าเป็นเรื่องปกติของคนอเมริกันนะครับ ถ้าเป็นผู้ผลิตกีตาร์ผมจำใด้เพียงบริษัทเดียวคือ Tacoma ที่เจ้าของเป็นเกาหลี ถ้าคุณ guitar import มีข้อมูลเพิ่มเติมก็กรุณาเอาแบ่งปันด้วยครับ

กฏหมายล้มละลายของอเมริกานั้นแตกต่างกับของไทยพอสมควรเพราะเขาแบ่งเป็นสองสถานะภาพคือ chapter 7 และ chapter 11 ถ้าเป็น chapter 7 ก็คือการล้มละลายแบบหมดความสามารถที่จะใช้หนี้เหมือนกับการล้มละลายของกฎหมายไทยซึ่งทางศาลจะยึดทรัพย์สินมาขายทอดตลาดเพื่อใช้คืนเจ้าหนี้ตามสัดส่วน ส่วน chapter 11 นั้นเป็นการยื่นขอศาลโดยผู้ล้มละลายเพื่อปรับโครงสร้างหนี้โดยทางศาลจะคุ้มครองไม่ให้เจ้าหนี้มาฟ้องล้มละลายใด้อีกในระหว่างช่วงเวลาที่กำหนด

เมื่อศาลใด้ตัดสินให้ลูกหนี้ใด้รับการคุ้มครองแล้วก็จะเรียกเจ้าหนี้มาเจรจาเพื่อฟื้นฟูกิจการและปรับโครงสร้างหนี้โดยที่ฝ่ายลูกหนี้ก็ยังสามารถดำเนินกิจการต่อไปใด้โดยมีฝ่ายเจ้าหนี้เป็นผู้ควบคุม ถ้าเป็นไปด้วยดีฝ่ายลูกหนี้ก็จะหลุดพ้นจากสถานะล้มละลาย ถ้าไม่สำเร็จก็จะโดน chapter 7 เล่นงานและโดนขายทอดตลาดครับ

ในกรณีของ Gibson นั้น CEO Henry J. โดนไล่ออกแน่นอนและคงโดนยึดหุ้นที่เขาถืออยู่ 36% ด้วย เรื่องนี้น่าจะเป็นข่าวดีสำหรับแฟน Gibson เพราะตาคนนี้ใด้พยายามเอานวตกรรมใหม่ๆแปลกๆมายัดใส่กีตาร์ที่เป็น American Icon มาหลายปีแล้ว

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 18:34:46 »
ผมก็เห็นคนรอบๆตัวผมหลายคนFile bankruptcyกันครับ บางคนเป็นหนี้บัตรเครดิต บางคนทำธุรกิจล้มเหลว แต่ก็ยังเห็นใช้ชีวิตปกติกันทั้งนั้น มีบ้านอยู่ มีรถขับ ไม่ใช่ภาพล้มละลายแบบในบ้านเราที่เจ้าของกิจการถึงกับฆ่าตัวตายครับ บางกิจการที่ทำแล้วก่อแต่หนี้เพิ่มไม่เกิดผลกำไร ยอมฟ้องล้มละลายตัวเองดีกว่า ก็ยังขอยืนยันคำเดิมครับว่าการfile bankruptcyมันเป็นส่วนหนึ่งของbusiness strategy ไม่ใช่เรื่องเหนือความคาดหมายอะไรเลยและถือเป็นเรื่องปกติของคนในสังคมอเมริกันครับ ส่วนจะfile chapter 7หรือ11อันนั้นแล้วแต่สถานการณ์และคำแนะนำของทนายว่าแบบไหนจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด ตัวผมเองไม่เคยต้องฟ้องล้มละลายจึงไม่สารมารถที่จะแสดงความคิดเห็นในส่วนนี้แบบเจาะลึกได้ เพียงแต่เห็นพวกล้มบนฟูกเยอะแยะเลยนำมาเล่าสู่กันฟังเฉยๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 18:49:36 »
ไม่เข้าใจ  gibson ไปซื้อ เครื่องเสียงทำไม  หรือจะทำ  amp  แบบ  fender

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 23:42:02 »
ใจหาย หวังว่าจะมีคนมากอบกู้นะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 00:39:26 »
ไม่เข้าใจ  gibson ไปซื้อ เครื่องเสียงทำไม  หรือจะทำ  amp  แบบ  fender

Henry J. เขาคิดว่าในอนาคตกีตาร์ราคาสูงคงไม่มีใครเล่นเพราะพวกกีตาร์ฮีโร่ที่ใช้ Gibson อย่างเช่น Chuck Berry, BB King, Les Paul ก็แก่ตายกันไปเกือบหมดแล้ว เขาก็เลยคิดยืมเงินไปซื้อกิจการ consumer electronics เรื่องนี้เขาคิดพลาดเพราะยอดขายกีตาร์ Gibson ไม่ใด้ลดลงเลยเนื่องจากชื่อเสียงว่ามันเป็นกีตาร์โรงงานใหญ่ยี่ห้อเดียวที่ไม่มีโรงงานนอกอเมริกาจนกลายเป็น icon ไปแล้ว

Fender นั้นก็แอบ diversify ไปผลิต consumer electronics เหมือนกัน เดี๋ยวนี้รถโฟล์ครุ่นแพงๆก็ใช้ระบบ audio/video ของ Fender ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 00:54:46 »
ใจหาย หวังว่าจะมีคนมากอบกู้นะครับ

บรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลายพร้อมจะลงทุนเพิ่มโดยมีข้อแม้เดียวคือตา Henry J. ต้องขายหุ้นและลาออกไป ลองดูพาดหัวข่าวข้างล่างครับ

ความจริงตา Henry แกก็ร้ายมานานแล้วแต่แกก็เป็นคนเก่งที่กอบกู้กิจการของ Gibson จากสภาวะตกต่ำสุดขีดเมื่อ 32 ปีที่แล้วจนขึ้นมายืนอยู่แนวหน้าใด้ คิดๆดูก็น่าสงสารแกเหมือนกันครับ

<a href="http://youtu.be/MWT_lP9O6XU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/MWT_lP9O6XU</a>

peedanai

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 02:58:00 »
คนอเมริกา อย่างพวกวัยรุ้น วัยทำงาน หรือนักดนตรีกลางคืนเขาใช้กีต้าร์ อะไรกันครับ  gibson นี้สำหรับคนที่นูนถือว่าเเพงไหมครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 09:58:43 »
คนอเมริกา อย่างพวกวัยรุ้น วัยทำงาน หรือนักดนตรีกลางคืนเขาใช้กีต้าร์ อะไรกันครับ  gibson นี้สำหรับคนที่นูนถือว่าเเพงไหมครับ

กีตาร์โปร่งโรงงานใหญ่ของอเมริกามีอยู่สามยี่ห้อคือ Gibson, Martin และ Taylor ทั้งสองยี่ห้อหลังมียอดขายเกินหนึ่งแสนตัวต่อปีแต่กว่า 80% เป็นกีตาร์ราคาถูกที่ผลิตจาก Mexico ส่วน Gibson นั้นผลิตที่ Bozeman, Montana ทุกตัว มียอดผลิตปีละสองหมื่นกว่าตัวและขายราคาเฉลี่ยเกินตัวละสองพันเหรียญจึงถือใด้ว่าเป็นกีตาร์ราคาแพงครับ ส่วนแบ่งการตลาดของกีตาร์ราคาเกิน $2,000 คือ Gibson 40%, Martin 30%, Taylor 20% และยี่ห้ออื่นทั้งหมด 10%

รายใด้ต่อเดือนเฉลี่ย (2017) ของคนไทยคือ 13,971 บาท/เดือนส่วนคนอเมริกันนั้นเท่ากับ 116,991 บาท/เดือนซึ่งสูงกว่าไทยเกิน 8 เท่า ดังนั้นพวกมือสมัครเล่นหรือนักดนตรีกลางคืนที่อเมริกาจึงชอบใช้ Gibson, Martin และ Taylor แต่นักดนตรีในเมืองไทยนิยมใช้ Crafter ครับ

เท่าที่ผมเห็นจากผู้เข้าประกวด The Voice USA รอบ Blind กีตาร์โปร่งยอดนิยมคือ Gibson และ Martin ส่วนผู้หญิงชอบใช้ Taylor ครับ

peedanai

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 10:18:34 »
ผมรบกวนขอถามต่อนิดหนึงครับ

อย่างเห็นใน youtube ที่เขาเล่นเปิดหมวก ในอเมริกา เห็นเขาใช้กีต้าร์ ดีๆกันทั้งงนั้น
- อันนี้เรื่องจริง หรือเป็นการเเสดงครับ
- แล้วเขาเล่นเพราะอยากเล่น หรือเล่นเอาเงินไปดำรงด์ชีพ
- แล้วประเทศเขามีรายการทีวี ที่ประกวดเยอะเหมือนบ้านเราไหมครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 11:32:21 »
ในเมืองไทย ก็มีคนเปิดหมวกใช้กีต้าร์ ราคาแพง แอมป์ Bose L1 + Acus   คุณ เต้ย  Omsin  ครับ

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 14:43:01 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับข้อมูลครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:19:15 »
ในเมืองไทย ก็มีคนเปิดหมวกใช้กีต้าร์ ราคาแพง แอมป์ Bose L1 + Acus   คุณ เต้ย  Omsin  ครับ
ขอยืนยันอีกเสียงครับ คุณเต้ย Omsin ใช้ทั้ง Martin Golden Era, Bourgeois, Gibson พ้อมแอมป์ชั้นยอด เล่นเปิดหมวกอยู่ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 15:51:17 »
ลองค้นใน Face ชื่อ ภูจริต ครับ

oomsin

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 16:51:03 »
เกินไปครับน้า

oomsin

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 16:52:01 »
ลองค้นใน Face ชื่อ ภูจริต ครับ
  นายภูริต ครับ