Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสักนิดกับกีต้าร์หลังเต่า  (อ่าน 12949 ครั้ง)

rham

• member
อีกสักนิดกับกีต้าร์หลังเต่า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 13:28:42 »
หลังจากเขาไปตอบในกระทู้ "กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า กับ หลังเต่าไฟฟ้า"ของน้า free_053 มาก็เลยรู้สึกติดลมนิดหน่อยเกี่ยวกับกีต้าร์หลังเต่า
เลยอยากจะขอเปิดกระทู้ใหม่เกี่ยวกับกีต้าร์หลังเต่าซะหน่อยครับ (จะเข้าไปต่อในกระทู้เก่า ก็กลัวจะทำกระทู้น้า free_053 เละ )
อยากขอให้แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกีต้าร์หลังเต่าที่เพื่อนๆเคยใช้ เคยสัผัสมาครับ ทั้งด้านที่ชอบและไม่ชอบ ตามความเห็นส่วนตัวครับ
ถือว่าลงรูปให้ดูสวยๆงามๆและแลกเปลี่ยนความคิกเห็นกันครับ
ผมขอเริ่มก่อนเลยนะครับ ovation 1997 collector เมื่อแรกเห็นก็รู้สึกสะดุดตากับกีต้าร์ตัวเล็กๆน่ารัก แถมที่หัวยังเป็นแบบ slot head เสียอีก

ตัวนี้คอกว้างคล้ายกีต้าร์คลาสสิค คนที่ชอบกีต้าร์คอเล็กๆอาจไม่เข้ามือนะครับ
top = solid sitka spruce

rosette มีการตกแต่งลวดลายพองาม

ถึงแม้จะเป็นกีต้าร์ทรงเล็ก แต่ก็เป็น deep bowl body เล่นเปล่าๆได้ครับ

volumeเป็นแบบสัมผ้ส (ผมชอบมากเท่ห์ดี)แต่หลายๆคนกลัวว่าถ้าเสียจะลำบาก

slot head

โดยรวมแล้วสำหรับ ovation ผมรู้สึกประทับรุ่นนี้มากที่สุดครับ รู้สึกว่าเมื่อปีสองปีที่ผ่านมา ร้านนครหลวงที่ฟอร์จูนจะมีขายอยู่นะครับ
ไม่รู้ว่าขายไปหรือยัง ใครสนใจลองไปดูครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: อีกสักนิดกับกีต้าร์หลังเต่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 13:40:48 »
สวยครับ กีต้าร์ในฝันผมเลยครับ ovation เนี้ยะ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

rham

• member
Re: อีกสักนิดกับกีต้าร์หลังเต่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:08:03 »
          ขออีกสักตัวนะครับ ตัวนี้เป็น adamas แต่เป็นรุ่นที่ไม่แพงครับ โดยปกติแล้วผมไม่ชอบกีต้าร์สีดำครับ
ยกเว้นอยู่ยี่ห้อเดียวที่ถ้าเลือกได้ผมจะเลือกสีดำครับ นั้นก็คือกีต้าร์ adamas
ตัวนี้เป็น adamasII 1781 เป็น deep bowl body ครับ ตอนแรกผมก็กลัวว่าเสียงเปล่าจะไม่ค่อยออก เพราะปิดรู sound hole เอาไว้หมด
เหลืออยู่แค่ข้างเดียว แต่พอได้มาลองเล่นดูแล้วปรากฏว่าเสียงเปล่าดีเกินคาดครับ

adamas ตัวนี้จะเป็น top เป็น carbon graphite ครับ

พื้นผิวทำให้ดูคล้ายกับรุ่นเก่าๆถึงแม้รุ่นเก่าๆจะดูสวยกว่า แต่รุ่นนี้ผมก็ยังชอบมากกว่ารุ่นที่ มันๆวาวๆครับ

inlays

ผมลองแล้วก็รู้สึกชอบนะครับสำหรับรุ่นนี้ ถ้าตัวแทนนำเข้ามาและทำราคาได้สวยๆน่าจะขายดีนะครับ

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:09:56 »
กีตาร์ีน๊า rham สวยมากๆ ครับ

---

ผมก็มี Applause by Ovation, model AE-28 ทรงบาง อยู่ตัว ซื้อมาก็เกือบๆ 10 ปี ละ

กีตาร์คอเล็ก + action เดิมๆ เล่นง่ายมากๆ

แต่ด้วยทรงที่บาง เสียงจึงเบา แห้งๆ และไม่กังวาลเมื่อเทียบกับกีตาร์ไม้

เห็นด้วยกับน๊า rham ว่า หากชอบ หลังเต่า ก็น่าจะมีไว้ครอบครองสักตัว

---

ขออนุญาตเอารูปกระจอกๆ มาประชันกับกีตาร์น๊า rham นะครับ

Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:23:22 »
โอเวชั่น เป็นกีต้าร์ผมอยากได้มากที่สุดเลยครับสมัยที่เป็นวัยรุ่นครับ.......แบบว่ามันสวยดี เห็นบนเวทีคอนเสิร์ทเขาใช้กันเยอะ........

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:24:55 »
วันหลังอัดเสียง Top Carbon มาให้ฟังหน่อยจะได้มั้ยครับ? ><
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Traveler

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:47:33 »
ในความเห็นของผมแม้จะไม่ชอบหลังเต่า แต่ Ovation (หรือ เครือญาติ) เป็นกีต้าร์ไฟท์บังคับที่ใครบ้าสะสมกีต้าร์ต้องมีไว้อย่างน้อยก็ต้องตัวนึงครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:00:54 »
กีต้าร์น้าเล็กแห้ว ก็สวยนะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

rham

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 19:29:48 »
น้า lekhaew ครับกีต้าร์พวกนี้ผมแค่เคยมี เคยได้เป็นเจ้าของครับ ปัจจุบันไม่ได้อยู่กับผมแล้วครับ
และผมก็คิดว่ากีต้าร์ทุกๆตัว ก็ีความพิเศษอยู่ในตัวของมันะครับ กีต้าร์ของน้า lekhaew ก็เช่นกันครับ
ผมเป็นคนชอบกีต้าร์โปร่ง(กีต้าร์ไฟฟ้าไม่สนใจเลย)แต่เล่นไม่เก่ง ชอบหากีต้าร์มาลองเล่น มาลองศึกษา
ช่วง 3-4 ปีมานี่ มีกีต้าร์มาใหลองหลายตัวอยู่ ชอบมากบ้างน้อยบ้างแตกต่างกันไป
แต่ขอยืนยันเลยครับว่ายังไม่เคยเจอกีต้าร์ที่ ดี shipหายหรือว่า ร้ายเหลือเกิน
ทุกตัวมีข้อดีข้อด้อยที่แตกต่างกันไป ทำให้ผมลองแล้วลองอีกไม่รู้จักเบื่อเลยครับ....น่ารักไปหมด ;)

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:08:10 »
ู^
^
ขอบคุณที่มีคนชมกีตาร์ผมด้วย ^^

่ส่วนตัวผมก็พอใจกับมัน และรักมันมากครับ

เป็นตัวที่เล่นแล้วถนัดมือที่สุด แม้ว่าตอนนี้ผมจะมี Taka ED55SC มาเพิ่มอีกตัว

อีกอย่างกีตาร์ตัวนี้เป็นกีตาร์ที่คุณพ่อซื้อให้ หลังจากสอบเข้าเรียนต่อ ป.โท ได้น่ะครับ

จึงเก็บรักษามันอย่างดี
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:24:11 »
เคยมี ผ่านมือ มา 2 ตัว เป็น รุ่น Custom Baladeer 1860 USA  เป็น รุ่นตัวบางสุด 

เสียงเปล่า ธรรมดาไม่โดดเด่น อะไร  แต่  ตัวนึง สีส้ม เป็นตัวที่ผมใช้งาน บ่อย และอยู่ด้วยกัน นานที่สุด ตอนนั้นขายไปเพราะไม่มีตัง  ตอนนี้ ยัง คิดถึงและเสียดายจนทุกวันนี้     เล่นง่าย คอเล็กเข้ามือ  โดย เฉพาะ on stage  ไม่แพ้ใคร  Pu ปรับแต่ง ง่าย  เรื่อง ลื่น เป็นปกติครับ   แต่ของผมจะยืนเล่น  ใส่สายสะพาย จึงไม่มีปัญหา ครับ   น้าที่ยังไม่เคยผ่านมือ  ควรต้องหามา รุ่นที่ Made in USA ไว้ใน Galery อย่างน้อยซัก 1 ตัว ครับ

Line id: 081-8718003

Carboy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:28:01 »
กีตาร์งามครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:39:09 »

ตอนนี้ไม่อยู่แล้วครับ
Line id: 081-8718003

rham

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 21:32:51 »
พี่นริศ.....บอกว่าขายไปเพราะไม่มีตังค์........โธ่ ไม่มีตังค์ซื้อกิ๊บสันเพิ่มนะสิ :D

k-spure

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:05:56 »
ผมเห็นของ crafter ก็มีหลังเต่าอยู่รุ่นนึงนะครับ top เป็นลายไม้สวยมาก

เสียงเป็นไงบ้าง ใครเคยใช้ ช่วยมา post บอกหน่อยครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:59:29 »
ผมเห็นของ crafter ก็มีหลังเต่าอยู่รุ่นนึงนะครับ top เป็นลายไม้สวยมาก

เสียงเป็นไงบ้าง ใครเคยใช้ ช่วยมา post บอกหน่อยครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เสียงแจ่มมากครับ

(กีต้าร์ออกแอมป์นะครับ) หลังไฟเบอร์น่าจะเป็นทรงตะพาบตัวใหญ่ ๆ ไม่ใช่เต่า แต่ตัวนี้หน้าดำไม่เห็นลายไม้เลยครับ(กีต้าร์กีต้าร์นะ)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:07:00 »

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เสียงแจ่มมากครับ

(กีต้าร์ออกแอมป์นะครับ) หลังไฟเบอร์น่าจะเป็นทรงตะพาบตัวใหญ่ ๆ ไม่ใช่เต่า แต่ตัวนี้หน้าดำไม่เห็นลายไม้เลยครับ(กีต้าร์กีต้าร์นะ)

หลังเต่าตัวขาวนี่ ผมไม่ถามอะไรให้วุ่นวายอีกแล้วครับ น้า MUI
จา.....อาว   จา.....อาว  จา.....อาว  จา.....อาว  จา.....อาว

Finger Picking Style

MUI

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:09:33 »
หลังเต่าตัวขาวนี่ ผมไม่ถามอะไรให้วุ่นวายอีกแล้วครับ น้า MUI
จา.....อาว   จา.....อาว  จา.....อาว  จา.....อาว  จา.....อาว

...................................

ในกาทู้ผมไม่ได้เอ่ยถึงสีขาวเลยนะ...พูดถึงดำ ดำ ตลอด

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 16:47:51 »
ได้ทั้งขาว ทั้งดำ  ได้ทั้งคู่  น้า MUI จัดไปด้วย คราวหน้า....  ขอบคุณล่วงหน้า
Finger Picking Style

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:30:11 »
ขอประมูลเต่าเผือก นางนี้ด้วยคน
รักเธอนะ....กีต้าร์