Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องความเข้าใจในการปรับคอกีต้าร์ที่ผมสงสัยมานานครับ  (อ่าน 1541 ครั้ง)

Kai Acoustic™

• member
ผมมีข้อสงสัยครับว่า กรณีเราปรับคอกีต้าร์เพื่อให้เล่นได้ง่ายขึ้น

1. ถ้าเราปรับคอโดยการปรับองศาคอให้แอ่น สายจะเข้าใกล้กับฟิงเกอร์บอร์ด โดยเฉพาะบริเวณแถวๆ เฟรทที่ 6 จะเข้าใกล้ฟิงเกอร์บอร์ดมากที่สุด ซึงทำให้ action ต่ำลงจริง ประเด็นที่ผมสงสัยมันอยู่ที่ว่า การปรับคอให้แอ่นแบบนี้ ผมนึกไปถึงการโก่งลูกธนู ยิ่งแอ่นมาก สายก็จะตึงมาก พอสายตึงมากๆ มันก็จะแข็งมาก เพราะมันถูกรั้งให้ดึง
2. ในทางกลับกัน ถ้าเราปรับคอโดยการปรับองศาคอให้งอ(เหมือนรูปตัว U)  สายจะสูงขึ้นจากฟิงเกอร์บอร์ด โดยเฉพาะบริเวณแถวๆ เฟรทที่ 6 จะสูงจากฟิงเกอร์บอร์ดมากที่สุด ซึงทำให้ action สูงขึ้น และเมื่อมีการปรับคอให้งอแบบนี้ ถ้าเทียบให้เห็นภาพกับการโก่งลูกธนู ยิ่งผ่อนแรงมาก สายก็จะหย่อน แรงส่งก็จะน้อย เพราะสายมันไม่ตึงหรือรั้งไปสุดทาง

ประเด็นคือว่า นอกจากเรื่องของประเภทและยี่ห้อ และขนาดของสายที่มีผลต่อความนิ่มและแข็งของสายเวลาเล่นแล้ว  ในเรื่องของความตึงแต่ Action ต่ำและความหย่อนของสายแต่ Action สูง     เราต้องตั้งคอแบบไหนครับ เพื่อให้สายไม่แข็ง และนิ่ม เล่นได้ง่าย ผมเข้าใจตามที่อธิบายข้างบน ซึ่งอาจจะผิดครับ หรือถ้าถูกช่วยให้ข้อมูลสนับสนุนด้วยครับ ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
ไม่ใด้เข้าใจผิดหรอกครับแต่แค่วิเคราะห์คลาดเคลื่อนเท่านั้น สำหรับกีตาร์ที่มี scale length 650 มม. ถ้าเราปรับคอให้ตรงขึ้นจนความสูงของสายที่ 12th fret ลดลง 1 มม. ก็เท่ากับปรับคอให้ตรงขึ้นแค่ 1/325 = tan(-1)x0.0030769 = 0.2 องศา ถ้าคิดเป็นความยาวก็เท่ากับ 1.0000061 หรือยาวขึ้นแค่ 0.004 มม. เท่านั้นจึงไม่มีผลกับแรงตึง (tension) ของสายในทางปฏิบัติเลย

ความรู้สึกของเราเรื่องสายแข็งมากน้อยนั้นขึ้นอยู่กับแรงของนิ้วที่ใช้กดสายลงไปแนบฟิงเกอร์บอร์ด ถ้าสายยิ่งสูงก็ยิ่งต้องใช้แรงกดมาก ถ้า tension ของสายยิ่งเยอะ (สายเบอร์ใหญ่) ก็ต้องใช้แรงกดมากขึ้นเหมือนกัน (ดูในรูป)

เรื่องของความสูงของสายในการปรับคอให้พอดีนั้นก็แตกต่างกันไปสำหรับคนแต่ละคน เวลาเราดีดสายกีตาร์นั้นมันก็จะสั่นมากสุดที่ fundamental frequency ของสายเปล่าโดยตำแหน่งที่สั่นมากสุดคือบริเวณ 12th fret ที่อยู่ตรงกลางของระยะจาก nut ถึง saddle (หรือจาก fret ถึง saddle) โดยสายที่มีความถี่ต่ำกว่าจะมี amplitude มากกว่า ความสูงของสายที่พอดีนั้นคือความสูงที่เวลาสายแกว่งแล้วไม่ไปตีโดนเฟร็ตซึ่งขึ้นอยู่กับน้ำหนักมือขวาของแต่ละคน คนที่ใช้นิ้วเล่นส่วนใหญ่จะดีดเบากว่าคนที่ใช้ปิ้คหนาๆตีคอร์ด กีตาร์ที่เขาตั้งคอมาตามสเป็คโรงงานจึงควรนำมาปรับ action ให้เข้ากับสไตล์การเล่นของแต่ละคนด้วยครับ

Kai Acoustic™

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์ มากครับ สำหรับข้อมูลความรู้

wachiraza567

• member
ขอถามน้่ากษณ์ต่เลยนะครับเรื่องเหล็กปรับองศาคอ ผมสงสัยกลไกการทำงานเวลาเราหมุนมันไปดึงกับส่วนไหนยังไง ผมค้นภาพในเน็ตเจอแต่แบบเป็นแท่งมาเลย ผมสงสัยมากลไกข้างใน ผมกะจะหากีต้าร์ที่พังแล้วมาผ่าดูแต่ยังไม่เจอตัวที่พังเลยสงสัยข้างในมันเหมือนระบบเกียร์จักรยานหรือเปล่า มีตีนผีโยกเข้า -ออก น้าท่านใดมีรูปของระบบกลไกข้างใน ลงให้ดูจะขอบพระคุณมากครับ

กฤษณ์

• member
ขอถามน้่ากษณ์ต่เลยนะครับเรื่องเหล็กปรับองศาคอ ผมสงสัยกลไกการทำงานเวลาเราหมุนมันไปดึงกับส่วนไหนยังไง ผมค้นภาพในเน็ตเจอแต่แบบเป็นแท่งมาเลย ผมสงสัยมากลไกข้างใน ผมกะจะหากีต้าร์ที่พังแล้วมาผ่าดูแต่ยังไม่เจอตัวที่พังเลยสงสัยข้างในมันเหมือนระบบเกียร์จักรยานหรือเปล่า มีตีนผีโยกเข้า -ออก น้าท่านใดมีรูปของระบบกลไกข้างใน ลงให้ดูจะขอบพระคุณมากครับ

Truss rod มีสองแบบคือแบบทางเดียวและแบบสองทาง ลองดูการทำงานในคลิปนี้ครับว่าเข้าใจหรือเปล่า

<a href="http://youtu.be/Ad8nqm5qP6A" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Ad8nqm5qP6A</a>

wachiraza567

• member
โอ้ ,กระจ่างเลยครับน้ากษณ์ ขอบคุณมากครับ ผมคิดไปไกลนึกว่าจะมีกลไกอะไรมากมาย ที่ไหนใด้เป็นระบบเกรียวกับน๊อตเป็นตัวทำงาน