Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ใครเคยลองCort O6 Goldseries บ้างไหมครับ  (อ่าน 4687 ครั้ง)

parkoolus

• member
ส่วนตัวกำลังลังเลว่าจะเก็บเงินอีกหน่อยไปเอาGuild om150 ซึ่งเคยไปลองแล้วชอบมาก กำลังเก็บเงินอยู่
แต่บังเอิญไปเห็นว่า Cort ออก Godseries รุ่น O6 ออกมา แต่ยังไม่เคยลอง และราคาก็ต่างกับGuild พอสมควร แต่เป็นAll Solid เหมือนกัน
เลยรบกวนขอความเห็นน้าๆหน่อยครับ

parkoolus

• member
Re: รบกวนหน่อยครับ ใครเคยลองCort O6 Goldseries บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 20:23:09 »
ตัดใจไปซื้อมาลองทั้งสองตัวเลย
สรุป
Cort O6 Gold Series เป็นAll Solid Made in china ไม้หลังและข้าง มาฮอกกานี ราคา ตั้งเกือบๆสองหมื่น
Guild OM-150 เป็น All Solid Made in china ไม้หลังแล้วข้างเป็นโรสวูด ราคาสามหมื่น
ทั้งคู่เป็นทรง OM และ All Solid ผลิตในจีนเหมือนกัน แต่ราคาต่างกันเล็กน้อย

Cort O6 เล็กกว่าไม่มีภาคไฟฟ้า ให้เสียงที่พุ่งกังวาล แหลมอาจจะจัดไปหน่อย ส่วนเบสนั้นกลมเป็นลูก มีมิติใช้ได้ งานดูปราญีตใช้ได้ดีทีเดียว ความหนาน้อยกว่า Guild Om-150 ขนาดตัวเล็กกว่าหน่อย เล่นตีคอร์ทต้องคุมดีๆก็จัดอยู่ในระดับพอได้ หางเสียงยาวดีแต่ปลายออกแหลมๆ ส่วนตัวคิดว่าต้องแต่งทัชชิ่งที่Saddleให้ต่ำลงหน่อย สำหรับใครอยากได้ALL SOLID แบบงบน้อยตัวนี้ก็ไม่ผิดหวัง ไม่มีPickupมาให้นะครับ

Guild OM-150 ราคาแพงกว่าCort O6 เท่าตัว แต่เสียงนั้นพุงกว่า กว้างกว่า(อาจด้วยไม้หลังและข้างเป็นSolid rosewood) เล่นฟิงเกอร์มันมือดี เล่นแล้วไม่อยากวาง มีน้ำมีนวล เสียงได้อย่างใจสั่ง มีPickUp ฟิชแมนมาให้ด้วย ก็ถือว่าสะดวกดี (อีกเหตุผลที่Guildแพงกว่าCort) แต่ถ้าตีคอร์ดไม่แตกต่างกับCort O6 เลย พอๆกันแยกไม่ออก​ (หรือหูผมยังด้อยก็ไม่รู้นะ แยกไม่ออกจริงๆ) หางเสียงแหลม แต่กลมกว่าCort O6 นิดหน่อย ทัชชิ่งจากโรงงานสำหรับผมถือว่ากำลังดีไม่สูงไป ถ้าเทียบกับCort O6 ของGuild OM-150 จะต่ำกว่าเล็กน้อย

สรุป หากมีงบเยอะหน่อยอยากได้All Solid ที่ผลิตจากจีนในราคาสมเหตุผล งานปราณีต ก็Guild OM-150 ส่วนงบน้อยหน่อยแต่อยากได้All Solidดีๆงานใช้ได้ก็Cort O6 ก็ไม่ผิดหวัง
ส่วนยี่ห้ออื่นอย่าถามผมเลยครับ ไม่ได้ลองตอบไม่ได้ แนะนำเสียเวลาไปนั่งลองเองดีกว่า ร้านไหนไม่ให้ลองก็จำชื่อร้านไว้แล้วเอามาต่อว่าการให้บริการกันในกลุ่มเราๆเถอะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ขอบ่นแถมท้ายสักนิด
ระหว่างที่ไปตามหาเพื่ออยากฟังเสียงของCort O6 ร้านแห่งหนึ่งก็บอกว่า จะเอาไปทำไมจีน เล่นงานเกาหลีดีกว่า ผมก็ได้แต่คิดในใจ พ่อมึงตาย สมัยกูเด็กๆจะซื้อกีต้าร์ร้านแห่งหนึ่งก็บอกว่า จะเล่นทำไมงานเกาหลี เล่นงานเมกาเลยดีกว่า
ถ้าคิดตามตรรกะแบบนั้น มาติน เทอร์เลอร์ และอีกหลายๆแบรนด์คงไม่มาตั้งโรงงานในจีนหรอกครับ ขนาดCort ของเกาหลีเองยังเปิดโรงงานทั้งในจีนและอินโด ด้วยเหตุผลค่าแรงถูกแต่ก็ไม่ละเลยเรื่องคุณภาพ สุดท้ายก็เป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลละครับว่าอยากได้ของmade in อะไร และกำลังงบประมาณท่านๆแค่ไหน อยากได้All Solid USA หรือ Japan ที่คุณภาพก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา(เพราะค่าแรงมันแพงด้วยส่วนหนึ่ง ฮ่าๆๆๆๆ)

itd

• member
Re: รบกวนหน่อยครับ ใครเคยลองCort O6 Goldseries บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 11:14:48 »

เคยลองแล้ว ไม่ชอบครับ
เล่น Guild ดีกว่าครับ http://acousticthai.net/guild-150-westerly-collection.html
เสียงดีกว่า และงานก็ดีกว่านะครับ https://web.facebook.com/guild.guitar.thailand/

ในงบนี้ยังมีอีกยีห้ออยากให้ไปลอง Crafter รุ่น top สองหมื่นกลางๆ งานและเสียงก็พอๆกัน

parkoolus

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 16:56:05 »
จริงครับ Guild OM-150 เสียงดีกว่า ผมชอบไม้หลังโรสวูดเป็นทุนเดิมด้วย
แต่ที่ไปเอาCort มาเพราะกีต้าร์ตัวแรกของผมเมื่อเกือยสามสิบปีก่อนคือCort
ส่วนCrafter ไปลองแล้วครับ แต่ตอนลองอยู่ในอารมณ์ที่ไม่เปิดรับเพราะโมโหอยู่ เลยจำอะไรไม่ได้เลย เป็นเหตุให้ขับรถไปรับทั้งสองตัวจากสองร้านมาลองเอง แต่....กำลังหางบอยู่เพราะคิดว่ายังไงก็ต้องไปลองใหม่อยู่ละ อาจจะได้ติดมือกลับมา555