Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ วิธีเลือกเเซ้ดเดิ้ลกีต้าร์โปร่ง  (อ่าน 1140 ครั้ง)

T.Non-Solo

• member
ตามหัวข้อเลยครับ ตะก่อนไม่เคยสงสัยเลย คิดว่าเเซ้ดเดิ้ลมันเหมือนๆกัน พอจะเปลี่ยนแซ้ดเดิ้ลเป็น Tusq เห็นมันมีหลายแบบมาก ซึ่งหน้าตาที่ต่างนั้นมีผลกับอินโทรเนชั่น แล้วเขาจะมีเขียนไว้ว่า For gibson , For martin , For taylor ละถ้ากีต้าเราไม่ใช่ 3แบรนด์ที่กล่าวมาล่ะครับ เราจะรู้ได้อย่างไรว่าควรเลือกซื้อแบบไหน??? หรือว่าเราควรลองเช้คอินโทรเนชั่นก่อนว่าสายไหนเพี้ยนบ้าง ละซื้อมาให้ใกล้เคียงแล้วไปให้ช่างเซ็ตเพิ่มเติม.

k.pol

• member
Re: ช่วยหน่อยคับ วิธีเลือกเเซ้ดเดิ้ลกีต้าร์โปร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 08:00:25 »
จริงๆน้าT.Non-Soloเข้าใจถูกต้องแล้วครับที่ว่าซัดเดิ้นมันก็เหมือนๆกัน ไม่ว่าจะทำด้วยวัสดุชนิดไดก็ตามมันก็คือซัดเดิ้น ส่วนน้าๆท่านใดจะชอบซัดเดิ้นแบบใดอันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเหตุผลล้วนแล้วแต่ถูกต้องทั้งหมด
หมายเหตุ ถ้าผมจะเปลี่ยนซัดเดิ้นกับกีตาร์ของผม ผมจะเลือกซัดเดิ้ลที่ทำมาจากวัสดุที่แข็งและทนต่อแรงกดของสายได้ดี และหาช่างที่มีประสบการณ์แต่งซัดเดิ้ลให้เพื่อความถูกต้องของเสียงครับ

กฤษณ์

• member
Re: ช่วยหน่อยคับ วิธีเลือกเเซ้ดเดิ้ลกีต้าร์โปร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 17:11:26 »
ที่ saddle ต้องมีหลายแบบก็เพราะกีตาร์โปร่งแต่ละยี่ห้อนั้นสเป็คไม่เหมือนกันตามรายการต่อไปนี้ครับ

1. ความหนาของ saddle บางเจ้าใช้ 3/32" บางเจ้าใช้ 1/8" บางเจ้าใช้หนากว่านี้ก็มี

2. Top Radius ความโค้งด้านบนของ saddle ต้องเท่ากับความโค้งของ fretboard ซึ่งมี radius 12"-20" แล้วแต่ยี่ห้อ บางยี่ห้ออย่าง Takamine ใช้ 12" radius สำหรับรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นและใช้ 16" radius สำหรับรุ่นที่ส่งออก

3. ความสูงของ saddle ขึ้นอยู่กับความหนาของ bridge และ fretboard ความลึกของร่อง saddle และองศาของคอ

4. Compensation แต่ละยี่ห้อจะ compensate ไม่เท่ากันหรือบางทีก็ไม่ compensate เลย เรื่องนี้ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่เพราะผมว่ามันไม่มีผลเนื่องจากพื้นที่ด้านบนของ saddle มันแคบมาก

Saddle สำเร็จรูปนั้นเขาทำมาให้สำหรับกีตาร์ที่ขายดีในอเมริกาเท่านั้น

ถ้ากีตาร์ของคุณเขาไม่มี saddle สำเร็จรูปขาย คุณก็จำเป็นต้องวัดเองก่อนสั่งโดยใช้เครื่องมือสองอย่างคือ

1. Caliper Vernier วัดความหนาและความสูงของ saddle (หรือวัดความกว้างของร่อง saddle)

2. Radius Gauge วัดความโค้งของ fingerboard

ลองเทียบสัดส่วนกับ saddle ของ Martin, Taylor, Gibson  ดู ถ้าตรงกับของใครก็ซื้อของยี่ห้อนั้น ถ้าไม่ตรงก็ซื้อ blank saddle มาแต่งเองครับ