Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องนิ้วก้อยมือขวา  (อ่าน 1346 ครั้ง)

Thomas555

• member
อยากทราบเรื่องนิ้วก้อยมือขวา
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:45:38 »
อยากทราบเรื่องนิ้วก้อยมือขวาครับเห็นนักเล่นfinger styleเก่งๆหลายคนจะเอานิ้วก้อยมือขวาแตะไว้ที่ตัวกีต้าร์เกือบตลอดเลยคิดว่าน่าจะมีเหตุผลหรือความหมายอะไรบางใครรู้ช่วยตอบทีครับ

samaklen

• member
Re: อยากทราบเรื่องนิ้วก้อยมือขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 09:15:24 »
เป็นการประคองมือช่วยครับ
ซึ่งก็แล้วแต่คนเล่น บางคนไม่ใช้ บางคนใช้ แล้วแต่ความถนัดครับ
ไม่มีหลักตายตัว
ภาษาชาวบ้านคือ เอาที่สบายใจ นั่นล่ะครับ

wachiraza567

• member
Re: อยากทราบเรื่องนิ้วก้อยมือขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 10:05:57 »
สำหรับผม ถ้าผมไม่ใช้นิ้วก้อยแตะ ไม่มั่นใจในการเล่นเหมือนจะดีดผิดสายอยู่เรื่อยเลย มันจะแตะด้วยความเคยชิน ครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:10:36 »
แล้วแต่ถนัดครับ

Thomas555

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:58:02 »
ขอบคุณมากครับคือผมเล่นมาพักนึงแล้วพึ่งมาสังเกตุ เลยลองทำตามตอนแรกๆยากมากครับพอนิ้วก้อยแตะแล้วนิ้วนางแทบดีดไม่ได้เลยแต่ก้ฝืนมาหลายวันอยู่เล่นจากช้าๆตอนนี้เริ่มชินแล้วครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 17:29:57 »
อยากทราบเรื่องนิ้วก้อยมือขวาครับเห็นนักเล่นfinger styleเก่งๆหลายคนจะเอานิ้วก้อยมือขวาแตะไว้ที่ตัวกีต้าร์เกือบตลอดเลยคิดว่าน่าจะมีเหตุผลหรือความหมายอะไรบางใครรู้ช่วยตอบทีครับ
ฝึกใหม่ใหม่อาจจะมีบางท่านสอนให้แตะ เพื่อล้อคตำแหน่งนิ้วมือข้างขวา เมื่อชินแล้วเค้าจะแนะนำให้เอาออกเพื่อความสวยงาม บางคนก็ติดแบบนั้นไปเลย ไม่มีกฏตายตัวครับ
เอาที่เราถนัด