Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น FingerStyle หรือ Finger Picking  (อ่าน 10897 ครั้ง)

kmtc

• member
กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น FingerStyle หรือ Finger Picking
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:18:25 »

เนื่องจากผมได้ยินมาหลากหลายความเห็น เลยอยากจะขอความเห็นจากพี่ๆเพื่อนในนี้ ว่า

กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น Finger Style  หรือ Finger Picking
มันควรจะมีลักษณะแบบไหน, Body Shape
และ ลักษณะของโทนเสียงมัน ควรจะเป็นแบบไหน
ในความเห็นผม OM กับ GA GC น่าจะเหมาะที่สุด หรือไม่ในความเห็นแต่ละท่านคิดว่าไง

เชิญแสดงความเห็น มุมมองได้เลยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น FingerStyle หรือ Finger Picking
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 13:03:02 »
          เป็นความเห็นส่วนตัว นะครับ

กีตาร์อคูสติค ที่เป็นทรงหลัก ๆ ที่นิยมใช้กัน เช่น DN. JB, OM, GA, GC,

สามารถใช้เล่น Finger Style หรือ Finger Picking  ได้เกือบทั้งหมด

เพราะ กีตาร์ เป็นแค่อุปกรณ์ ในการถ่ายทอด  เสียง ให้รับรู้ หรือ ความรู้สึก ให้กับผู้ฟัง

ดังนั้น จึงไม่น่าให้ความสำคัญในเรื่อง ทรงของกีตาร์ ให้มากกว่าตัวผู้เล่นกีตาร์  เป็นสำคัญ 

ที่จะมีศักยภาพ มีฝีมือคุณภาพ ในการเล่นกีตาร์

ว่า จะสามารถวางมือ ในการควบคุมน้ำหนัก และรีดโทนเสียง  ให้ออกมาได้ไพเราะ อย่างไร มากกว่า

และการที่จะทำออกมาได้ดี จึงขึ้นอยู่กับ การมีวินัยในการฝึกฝนทักษะการเล่นกีตาร์ เป็นประจำ อย่างสม่ำเสมอ

ซึ่งพอถึงจุดหนึ่ง น่าจะทำให้รู้ว่า กีตาร์ จะทรงไหน ๆ ถ้าอยู่ในมือ ก็เล่นออกมาได้ไพเราะ เสมอ นะครับ

Finger Picking Style

5150ed

• member
Re: กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น FingerStyle หรือ Finger Picking
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 13:22:55 »
"กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น Finger Style  หรือ Finger Picking
มันควรจะมีลักษณะแบบไหน, Body Shape
และ ลักษณะของโทนเสียงมัน ควรจะเป็นแบบไหน"

กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น Finger Style  หรือ Finger Picking ควรจะเป็นกีตาร์ที่ให้เสียง คม ชัด พุ่ง หัวเสียงฉับใว แยกแยะตัวโน๊ตได้ดี

ตรงกันข้ามกับกีตาร์ที่เน้นตี chord ที่เน้น เสียงแน่น  เสียงดัง เบสเยอะ

ถ้าจะดูไปถึงย่านความถี่เสียง
กีตาร์ที่เหมาะกับการเล่น Finger Style  หรือ Finger Picking จะเน้นไปที่ย่าน กลาง+สูง เป็นหลัก ไม่ควรจะมีย่านเสียงต่ำมากเกิน จนมากวน/บดบัง ย่านกลาง+สูง 

การเล่น Finger Style  หรือ Finger Picking กีตาร์ที่bodyเล็ก พวก OM ลงมา จะเหมาะกว่า กีตาร์bodyใหญ่ ด้วยเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้นครับ

ทั้งนี้ยังมีเรื่อง ขนาด+ชนิดของสาย การsetup และ ปัจจัยอื่นๆที่มีผลเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยนะครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 14:55:57 »
กีตาร์ที่เหมาะกับfinger style
น่าจะเป็นกีตาร์ที่ให้เสียงbalanceครับ
ไม่มีเสียงใดเด่นกว่าเสียงใด
อย่างomของmartin.  ทางโรงงานบอกในcatalog
ว่าเหมาะกับการเล่นfinger style
Guild,lowden. ก็เป็นกีตาร์ที่ออกแบบมาให้เสียงbalance.
จึงทำให้เหมาะกับการเล่นfinger style

ส่วนmartin dreadnaught เบสจะเยอะ. น่าจะเหมาะกับการstrum
แต่เอามาเล่นfinger style แบบจริงจังก็พอได้. แต่น่าจะสู้กับพวกที่ออกแบบมาเพื่อเล่น
Finger styleโดยตรงไม่ได้

kmtc

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 15:02:15 »
ขอขยายความตรงคำว่า
ไม่ควรจะมีย่านเสียงต่ำมากเกิน จนมากวน/บดบัง ย่านกลาง+สูง 

ย่านต่ำ บดบัง ย่านสูง ผมยัง งง นิดหน่อย
เพราะส่วนตัวผมคิดว่า เบสเยอะมันจะทำให้หางเสียงสั้นไม่ยาว
ทำไมจึงเรียกว่าหรือคิดว่า มันจะบดบัง ย่านเสียงสูง
ผมคิดว่า ย่านเสียงต่ำน่าจะหมายถึงกีตาร์ที่ให้หางเสียงสั้น
หรือ ความไวต่อปลายนิ้วน้อยกว่าพวกกีตาร์หางเสียงยาวๆเยอะๆๆ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 15:58:46 »
ขอขยายความตรงคำว่า
ไม่ควรจะมีย่านเสียงต่ำมากเกิน จนมากวน/บดบัง ย่านกลาง+สูง 

ย่านต่ำ บดบัง ย่านสูง ผมยัง งง นิดหน่อย
เพราะส่วนตัวผมคิดว่า เบสเยอะมันจะทำให้หางเสียงสั้นไม่ยาว
ทำไมจึงเรียกว่าหรือคิดว่า มันจะบดบัง ย่านเสียงสูง
ผมคิดว่า ย่านเสียงต่ำน่าจะหมายถึงกีตาร์ที่ให้หางเสียงสั้น
หรือ ความไวต่อปลายนิ้วน้อยกว่าพวกกีตาร์หางเสียงยาวๆเยอะๆๆ

ขออธิบายแบบนี้ครับ

เราลืมเรื่อง หางเสียงสั้น/ยาวไปก่อน เพราะกีตาร์ที่เบสเยอะแต่หางเสียงยาวก็มี กีตาร์ที่เบสน้อยแต่หางเสียงสั้นก็มี

คุณสมบัติ  คม ชัด พุ่ง หัวเสียงฉับใว แยกแยะตัวโน๊ตได้ดี เกินจากย่านความถี่ สูง กับ กลาง เป็นหลักครับ

แม้ย่านเสียงต่ำเอง ก็ยังต้องพึ่งพาย่านสูง กับ กลาง ยกตัวอย่างเช่น เบสลึก หรือ เบสที่คมกระชับมีหัวโน๊ต ก็เกิดจาก ย่านความถี่ สูง กับ กลาง  ที่แข็งแรง สมดุลกัน ไม่งั้นจะกลายเป็น เบสบวมๆ เบลอๆ

คำว่า ย่านต่ำ บดบัง ย่าน กลาง/สูง ผมหมายถึง การที่ย่านเสียงต่ำ ล้ำหน้าหรือไม่สมดุลกับย่านกลาง กับ สูง จนทำให้เสียความ คม ชัด ฉับใว ครับ

ถ้าน้า kmtc เล่นโปร่งไฟฟ้า ทดลองดูก็ได้ครับ ปรับ EQ Treble Middle Bass ที่ 12นาฬิกา ก่อน ทีนี้ลองปรับBassสุด ลองเล่นดู แล้วค่อยๆ ปรับลดbassมาทีละชม.ครับ

ช่วงที่เสียงเบสล้น เสียงบวม เบลอ ไม่ค่อยมีหัวโน๊ต นั่นเป็นสิ่งที่ผมหมายถึง ย่านเสียงต่ำ บดบัง ย่าน กลาง กับสูงครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 18:56:09 »
ทรง D ก็เล่นได้ดีมากทีเดียวครับ
<a href="http://youtu.be/zLKgR9EBbh4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/zLKgR9EBbh4</a>

mdit

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 03:37:57 »
เล่นได้ทุกทรงครับ เหมาะทุกทรงครับอย่าไปสนใจเรื่องทรงที่เหมาะ เพราะในความเป็นจริงขึ้นอยู่กับผู้เล่นล้วนๆครับว่าชอบเสียงแบบไหน บางคนยึดติดเล่นแนวFsต้องกีตาร์ทรง om,ga,gc แต่มีการเล่นแรงๆทั้งตบทั่งดีดสาย ต่อเนื่องกันเสียงแตกหางเสียงตีกัน ฟังแล้วรู้สึกเสียงมันรกๆ มันขึ้นอยู่กับแนวเพลงด้วยครับ
 แล้วถ้าถามว่าไม้อะไรเหมาะกับFS ก็เหมาะทุกไม้ครับอยู่ที่ว่าชอบไม้ไหน  อย่างไปยึดติดชุดความรู้เก่าๆครับ เอาความชอบผู้เล่นเป็นที่ตั้งดีกว่าครับ มีความสุข

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 09:18:34 »
ลองไปที่ร้านที่ขายกีตาร์มีหลายทรงให้เลือก
แล้วก็ลองให้เพื่อนเล่นกีตาร์หลาย ๆ ทรง / ชนิดของไม้
แล้วลองฟังดูก็ได้ครับ ว่าเสียงแบบไหน เป็นเสียงที่เราชอบ
แต่กีตาร์ตัวเล็ก จะทำให้วางมือได้ง่ายกว่า
มีผลให้เล่นง่ายขึ้นบ้างครับ

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 10:55:53 »
  ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเล่นแนว FingerStyle มากๆ และเล่นแต่ทรง OM, GA และ GC มาตลอด ยอมรับว่าไม่เคยมอง ไม่เคยลองเล่นทรง DN เลย (เพราะไม่ชอบรูปทรง) แต่แอบชอบเสียงของDN เพราะให้เสียงออกมาได้ครบทุกย่าน เบส กลาง แหลม ก็เลยหาทรง OM DEEP.เพื่อที่จะได้เสียงครบทุกย่าน ลองเล่นแล้วก็ยังไม่ใช่ พอดีมีโอกาสได้ไปที่ร้านขายกีตาร์ร้านหนึ่ง คราวนี้ลองเล่นทุกทรงเลย และลองเล่น DN เป็นลำดับสุดท้าย... ว้าว!!มันใช่เสียงที่เราตามหาเลยนี่นา (ค้นเจอเมื่ออายุเกือบจะแซยิดแล้ว อิอิ) แต่ก็ยังเล่นไม่ค่อยถนัด เลยคิดว่าถ้าเสียงมันใช่ เราก็ต้องปรับตัวเค้าหากีตาร์ให้ได้ ใช้เวลาไม่นานก็เล่นได้แบบสบายๆ ระหว่างหาทรง DN ก็เริ่มปล่อยทรง OM, GA และGC ออกเกือบหมดแล้ว และเริ่มตามหา   "DN" Only (โบราณเค้าว่าเกลียดอะไรก็จะได้แบบนั้น 555) โดนส่วนตัวชอบ Mahogany มากๆ ได้ลอง Martin d18 ก็ชอบแต่ยังไม่ใช่(Sitkaเสียงยังไม่ค่อยชัด) มีโอกาสได้ลอง d18ge โอ้!!มันใช่เลย เลยรู้ว่า Combination ที่ตัวเองชอบมากที่สุดก็คือ Top:Adirondack B&S:Mahogany มือหนึ่งคงไม่กล้าซื้อมาอีก กลัวว่าจะต้องเก็บไว้ดมอย่างเดียว เพราะไม่กล้าเล่น (เหมือนกับ Collings OM2HE ที่เคยมี แต่ขายไปแล้ว และเจ็บตัวเยอะ 555) เฝ้ารอคอย D18ge แต่ก็ไม่มีผ่านมาให้เห็นเลย...และล่าสุด ทางMartin ได้ออกรุ่น CS-CF Outlaw-17 สวยและเสียงดีชอบมากๆ รอมือสองคงอีกนานมากกก  วันหนึ่งมีน้องเค้าลงขาย  Martin D16 Adirondack สเป็คมันใช่ที่ผมชอบเลย ค่าตัวโอเค ซึ่ง D16Aมีสเป็คต่างจาก series16 standard (ซึ่งผมไม่ชอบสเป็คเอาซะเลย) เยอะมากเลย Top : Adirondack/ B&S : Mahogany  Adirondack scallop bracing top , Fingerboard&Bridge :ebony Neck: V Modified  เพราะรุ่นนี้ทำออกมาในช่วงเวลาจำกัด Time Limited (ช่วงประมาณ ปี 2009-2013) ไม่รอช้ารีบโทรนัดเลย  พอได้ลองเสียงแล้ว ใช่เลยครับชอบมากๆ เล่นแนว FS ได้ลงตัวมาก เบสกำลังดี (จากMahogany),  กลาง แหลม (จากAdirondack) โดยรวมได้บาลานซ์ดีมาก เสียงแข็งแรง, Clarity รวมแล้วคือ กลมกล่อม(Mellow) ครับ (ชมกีตาร์ตัวเอง555) จ่ายค่าตัวแล้วก็รับมาดูแลเรียบร้อย และตอนนี้ก็เล่น D16A ตัวเดียวเกือบทุกวันครับ เผื่อจะมีประโยชน์และเป็นแนวทางกับน้าๆที่กำลังค้นหาและเลือกเฟ้นกีตาร์คู่กายสักตัว เปิดใจกว้างๆลองสิ่งที่เราคิดว่าเราไม่เคยชอบ แต่อาจจะชอบมากที่สุดก็เป็นได้ (เหมือนกับผมและ MARTIN CS-CF OUTLAW-17 ที่ฉีกกรอบเดิมๆออกมาได้อย่างลงต้ว เหมือนกับชื่อรุ่น) ร่ายมายาวมากเกินไปแล้ว ต้องขอโทษน้าๆด้วย ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณมากครับผม

ปล.เป็นความชอบและความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 20:46:14 »
  ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเล่นแนว FingerStyle มากๆ และเล่นแต่ทรง OM, GA และ GC มาตลอด ยอมรับว่าไม่เคยมอง ไม่เคยลองเล่นทรง DN เลย (เพราะไม่ชอบรูปทรง) แต่แอบชอบเสียงของDN เพราะให้เสียงออกมาได้ครบทุกย่าน เบส กลาง แหลม ก็เลยหาทรง OM DEEP.เพื่อที่จะได้เสียงครบทุกย่าน ลองเล่นแล้วก็ยังไม่ใช่ พอดีมีโอกาสได้ไปที่ร้านขายกีตาร์ร้านหนึ่ง คราวนี้ลองเล่นทุกทรงเลย และลองเล่น DN เป็นลำดับสุดท้าย... ว้าว!!มันใช่เสียงที่เราตามหาเลยนี่นา (ค้นเจอเมื่ออายุเกือบจะแซยิดแล้ว อิอิ) แต่ก็ยังเล่นไม่ค่อยถนัด เลยคิดว่าถ้าเสียงมันใช่ เราก็ต้องปรับตัวเค้าหากีตาร์ให้ได้ ใช้เวลาไม่นานก็เล่นได้แบบสบายๆ ระหว่างหาทรง DN ก็เริ่มปล่อยทรง OM, GA และGC ออกเกือบหมดแล้ว และเริ่มตามหา   "DN" Only (โบราณเค้าว่าเกลียดอะไรก็จะได้แบบนั้น 555) โดนส่วนตัวชอบ Mahogany มากๆ ได้ลอง Martin d18 ก็ชอบแต่ยังไม่ใช่(Sitkaเสียงยังไม่ค่อยชัด) มีโอกาสได้ลอง d18ge โอ้!!มันใช่เลย เลยรู้ว่า Combination ที่ตัวเองชอบมากที่สุดก็คือ Top:Adirondack B&S:Mahogany มือหนึ่งคงไม่กล้าซื้อมาอีก กลัวว่าจะต้องเก็บไว้ดมอย่างเดียว เพราะไม่กล้าเล่น (เหมือนกับ Collings OM2HE ที่เคยมี แต่ขายไปแล้ว และเจ็บตัวเยอะ 555) เฝ้ารอคอย D18ge แต่ก็ไม่มีผ่านมาให้เห็นเลย...และล่าสุด ทางMartin ได้ออกรุ่น CS-CF Outlaw-17 สวยและเสียงดีชอบมากๆ รอมือสองคงอีกนานมากกก  วันหนึ่งมีน้องเค้าลงขาย  Martin D16 Adirondack สเป็คมันใช่ที่ผมชอบเลย ค่าตัวโอเค ซึ่ง D16Aมีสเป็คต่างจาก series16 standard (ซึ่งผมไม่ชอบสเป็คเอาซะเลย) เยอะมากเลย Top : Adirondack/ B&S : Mahogany  Adirondack scallop bracing top , fingerboard&bridge :ebony เพราะรุ่นนี้ทำออกมาในช่วงเวลาจำกัด Limited (ในช่วงเวลา) ไม่รอช้ารีบโทรนัดเลย  พอได้ลองเสียงแล้ว ใช่เลยครับชอบมากๆ เล่นแนว FS ได้ลงตัวมาก เบสกำลังดี(Mahogany) กลาง แหลม (Adirondack)ได้ บาลานซ์ดีมาก เสียงแข็งแรง, Clarity รวมแล้วคือ Mellow ครับ(ชมกีตาร์ตัวเอง555) จ่ายค่าตัวแล้วก็รับมาดูแลเรียบร้อย และตอนนี้ก็เล่น D16A ตัวเดียวเกือบทุกวันครับ เผื่อจะมีประโยชน์และเป็นแนวทางกับน้าๆที่กำลังค้นหาและเลือกเฟ้นกีตาร์คู่กายสักตัว เปิดใจกว้างๆลองสิ่งที่เราคิดว่าเราไม่เคยชอบ แต่อาจจะชอบมากที่สุดก็เป็นได้ (เหมือนกับผมและ MARTIN CS-CF OUTLAW-17 ที่ฉีกกรอบเดิมๆออกมาได้อย่างลงต้ว เหมือนกับชื่อรุ่น) ร่ายมายาวมากๆเกินไปแล้วต้องขอโทษน้าๆด้วย ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณมากครับผม

ปล.เป็นความชอบและความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ แอบเข้ามาหาความรู้เหมือนกัน น้า  Martin D-16A เล่าสนุกดีครับ

joketara

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 21:20:53 »
ส่วนตัวก็ชอบและฝึกฝนกีต้าร์แนวฟิงเกอร์สไตล์เหมือนกันครับ เห็นด้วยกับน้าmartinD-16Aครับ กีต้ารฺทุกทรงเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ได้หมดทุกทรงครับ ส่วนตัวผมคิดว่ากีต้าร์ที่เหมาะกับรูปร่างผู้เเล่นน่าจะสัำคัญเป็นลำดับหนึ่ง ส่วนเสียงกีต้าร์ก็ตามกำลังครับ ส่วนตัวผมก็ลองเล่นและอัดคลิปไว้ฟังเองเล่นๆด้วยกีต้าร์ทรงต่างๆ จนเจอทรงกีต้าร์ที่ชอบและสเปคไม้ที่ให้ลักษณะเสียงที่ตนเองชอบครับ ส่วนตัวผมชอบเหมือนน้าmartin ทรงDสปรูส+มาฮอก แต่หากผมจะเล่นทรงเล็กแบบOmไม้ข้างหลังผมชอบโรสวู๊ด

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 07:27:02 »
  ขอบคุณน้า Artragorn มากครับ ที่อุตส่าห์อ่านนิยายของผม :D :D :D

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 07:36:37 »
ส่วนตัวก็ชอบและฝึกฝนกีต้าร์แนวฟิงเกอร์สไตล์เหมือนกันครับ เห็นด้วยกับน้าmartinD-16Aครับ กีต้ารฺทุกทรงเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ได้หมดทุกทรงครับ ส่วนตัวผมคิดว่ากีต้าร์ที่เหมาะกับรูปร่างผู้เเล่นน่าจะสัำคัญเป็นลำดับหนึ่ง ส่วนเสียงกีต้าร์ก็ตามกำลังครับ ส่วนตัวผมก็ลองเล่นและอัดคลิปไว้ฟังเองเล่นๆด้วยกีต้าร์ทรงต่างๆ จนเจอทรงกีต้าร์ที่ชอบและสเปคไม้ที่ให้ลักษณะเสียงที่ตนเองชอบครับ ส่วนตัวผมชอบเหมือนน้าmartin ทรงDสปรูส+มาฮอก แต่หากผมจะเล่นทรงเล็กแบบOmไม้ข้างหลังผมชอบโรสวู๊ด

ขอบคุณน้า joketara มากครับ มีความชอบเหมือนกันเลย คือชอบเสียงที่มาแบบครบทุกย่าน (mellow) ถ้าผมจะเก็บทรง om ไว้ก็ต้องเป็น rosewood เหมือนกันครับ :D :D :D