Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วิจารณ์ สองแบรนด์ผู้ยิ่งใหญ่ในวงการ Acoustic Guitar ระหว่าง Martin และ Taylor  (อ่าน 4510 ครั้ง)

itd

• member

เป็นที่รู้กันว่า ทั้ง Martin Guitar ผู้ครอบครองตลาดกีตาร์โปร่งมาแสนนาน เป็นตัวบุกเบิกวงการคนเล่นกีตาร์โปร่ง
แต่อยู่ๆไม่กี่สิบปีมานี่ Taylor Guitar ก็ก้าวกระโจนแบบรวดเร็วมาก จนปัจจุบัน Taylor กลายเป็นผู้นำตลาด
กีตาร์โปร่ง แซงหน้า Martin ไปแล้ว

Taylor นั้น เราต้องยอมแกเลยว่า เป็นนักคิดค้นพัฒนาไม่หยุด ที่คิดๆมา ก็มีเกิดบ้างไม่เกิดบ้าง
แต่ก็ยอมรับว่า ใจถึงมาตลอด ตั้งแต่การคิดค้น body shape กีตาร์ จนปัจจุบัน กีตาร์แบรนด์ตั้งแต่ระดับโลก
ยันแบรนด์ระดับรากหญ้า madei in china ทั้งหลาย ล้วน copy ทรงกีตาร์ GC GA ของ Taylor กันหมด
จนบางครั้งรู้สึกว่า กีตาร์ทรง D เดทนอท กำลังจะถูกทอดทิ้ง

ล่าสุด Taylor ออกกีตาร์โครงสร้างใหม่เรียกว่า
V Class Bracing ยังไม่เคยลองเหมือนกัน ว่าลักษณะเสียงจะเป็นไงบ้าง
กีตาร์เพิ่งเปิดตัวไม่นานนี่เอง สินค้ายังมาไม่ถึงเมืองไทย ผมนี้อดใจจะรอไม่ไหวละ  ;D ;D
การประกาศ Bracing ใหม่ครั้งนี้ ต้องยอมเค้าทีเดียวว่า Taylor กล้าหาญจริงๆๆๆๆๆ
คนเคยเล่น X Bracing มาแสนนานนนนนนน จะออกโรงความเห็นว่าอย่างไรบ้าง
ต้องรอกีตาร์เข้ามา หลังได้ลองแล้ว คงรู้กัน

Martin จะรอดไปได้อีกนานแค่ไหน?
Taylor จะกลืนกิน Martin จนหายตายจากไปเลยได้หรือไม่?

พี่ๆเพื่อนๆ น้าๆ คิดเห็นกับการต่อสู้ ของสองแบรนด์ นี้อย่างไงกันบ้างครับ เชิญ.....วิจารณ์ ............

peedanai

• member
ทำไม taylor ทรง D ถึงไม่เป็นที่นิยมครับ
เช่น taylor 810 ปีเก่าๆ เห็นมือสอง ราคาประมาณ 6หมื่น แต่ถ้าเป็น ทรงอื่นรุ่นใหม่ มือสอง ราคาแพงกว่า

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
 ;D ;D Martin จะรอดไปได้อีกนานแค่ไหน?
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
Martin จะรอดไปอีกนาน และแบรนด์อื่นเช่น Gibsun Guild ,Takamine ,YAMAHA ,K.yairi , Morris ๆลๆ ก็จะรอดไปอีกนาน เพราะแต่ละแบรนด์มีจุดเด่นๆของตัวเอง และความชอบรสนิยมของคนมันต่างๆกันไป
 ปัจจัยเรื่องงบประมาณ ทั้งวัตถุประสงค์ที่เอาไปใช้งานอีก 
   ลองตั้งคำถามว่าทำไมคุณถึงไม่เลือก taylor แต่เลือก martin ทำไมถึงซื้อ veelah ไม่ซื้อ martin
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

kmtc

• member
ช่วงปีหลังๆมานี้ Taylor มาแรงทุกๆปี ตั้งแต่อออ ทรง GS MINI มาล่ะ ผมเชื่อว่า Taylor จะค่อยๆทิ้งห่าง Martin ไปเรื่อยๆ ครับ
Martin ข้อเสียคือ ไม่มีอะไรใหม่ๆ มาให้คนเล่นรุ่นใหม่ๆ ได้ลองกัน แต่ก็ยึดเกาะติดแน่นกับคนที่ชอบซาวด์ดนตรีแบบยุคเก่า
ว่าไปแล้ว Martin ก็มีโชคบ้าง เพราะว่ามีศิลปินดังๆหลายคนทำให้ Martin ไม่ถูกลืม เช่น John Mayer Ed Sheeran

TOM1869

• member
ผมมี Taylor แค่ตัวเดียว  Pu fishman perfix ส่วน Matin มี 2 ตัว คือ HD28 กับ DC Aular
ทั้ง 2 ยี้ห้อ น่าจะหืดขึ้นคอ พอๆ กัน ครับ กีตาร์ระดับสูง ปัจจุบัน กับสภาวะตลาด แบบนี้  พวกที่ไป รอด ขาย ออกง่าย น่าจะยี้ห้อ ที่มี ภาคไฟฟ้า ราคาประมาณ 30 k  พวกนี้ ยังไป ได้เรื่อยครับ

Line id: 081-8718003

Thammarat

• member
ตำนานไม่มีวันตาย และ อนาคตนั้นน่าค้นหา
ชอบทั้งคู่ครับ

hs3ade

• member
ผมว่ารอดครับ.. คนที่ชอบกีตาร์และมีงบก็ครอบครองมาร์ตินทุกคน

nessie

• member
x- bracing นั้นน่าจะอยู่ยั้งยืนยงต่อไปครับ ส่วน  v-bracing นี่ ในความเห็นของผมคิดว่าน่าจะไปไม่รอดในระยะยาว คงเห่อกันช่วงสั้นๆ

กฤษณ์

• member
เรื่องการพัฒนาแบบก้าวกระโดดของกีตาร์ Taylor และยอดขายของกีตาร์ยี่ห้อนี้ที่เพิ่มขึ้นอย่างมากในปัจจุบันก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีแต่ก็ไม่ใด้ทำให้ความนิยมกีตาร์ Martin ลดน้อยลงเลยนะครับ ส่วนข้อมูลที่อ้างว่า Taylor มียอดขายสูงกว่า Martin นั้นก็ไม่เป็นความจริงทั้งหมดเพราะ Taylor ขายกีตาร์ใด้มากกว่า Martin ก็จริงแต่ส่วนใหญ่เป็นรุ่นราคาประหยัดที่มีกำไรน้อย ถ้านับเป็นรายใด้รวม (annual revenue) Martin ก็ยังครองอันดับหนึ่งของกีตาร์โปร่งอเมริกันครับ

นักสะสมเขาเชื่อว่า "Golden Era" หรือยุคทองของกีตาร์ เบสและแอมป์นั้นเกิดขึ้นมาแล้วในอดีตและไม่มีทางที่จะเกิดขึ้นอีกในอนาคต "ยุคทอง" นั้นเขาแบ่งเป็นช่วงเวลาดังต่อไปนี้

กีตาร์โปร่ง 1930s, กีตาร์ไฟฟ้า 1950s, กีตาร์เบส 1950s ถึงต้น 1960s, แอมป์กีตาร์ 1950s-1960s

ในอดีตก็เคยมีนักประดิษฐ์หลายคนที่ใด้เคยพยายามล้มล้างความเชื่อเหล่านี้อย่างเช่น Ned Steinberger ในยุค 1980s และ Ken Parker ในยุค 1990s ซึ่งก็สามารถปลุกกระแสเห่อของใหม่ใด้แค่ไม่กี่ปีก่อนที่จะล้มหายตายจากไปครับ

Bob Taylor ก็เป็นนักประดิษฐ์ที่ไม่เคยหยุดนิ่งและค้นคว้าหานวตกรรมใหม่ๆมาใส่ในกีตาร์ Taylor ตลอดเวลา ถ้ามองในทางบวกก็เป็นเรื่องน่ายินดีสำหรับแฟน Taylor ที่จะใด้ลองรุ่นใหม่ๆที่ดีกว่ารุ่นเก่าเกือบทุกปี (เหมือนกับสาวก Iphone)แต่ถ้ามองในทางลบก็อาจมีผลเสียดังนี้

1. การนำนวตกรรมใหม่ออกมาขายโดยไมใด้มี research และ development อย่างเพียงพออาจทำให้กีตาร์ในบางยุคราคาตกในตลาดมือสองเพราะมันไม่สวยในสายตาคนซื้อหรือวางใจไม่ใด้ในเรื่อง performance ตัวอย่างเรื่องนี้ก็เกิดมาแล้วกับระบบ finger joint และ ES-1 system ในอดีตครับ

2. คนที่ซื้อกีตาร์ราคาแพงส่วนใหญ่ก็เหมือนคนที่ซื้อนาฬิกา Rolex ที่ซื้อมาเป็นเครื่องประดับและของสะสมมากกว่าเป็นเครื่องมือใช้งาน ของสะสมไม่ว่าจะเป็นอะไรจะหมดคุณค่าทันทีถ้ารุ่นไหม่ๆมีการพัฒนาให้ดีกว่ารุ่นเก่าขึ้นไปเรื่อยๆ ด้วยเหตุนี้กีตาร์ Taylor รุ่นมาตรฐานจึงไม่มีโอกาสขึ้นทำเนียบกีตาร์สะสมเหมือนกีตาร์ Martin, Gibson, Fender ฯลฯ ผมลองค้น "Vintage Martin guitars" ใน eBay ก็เจอ 1,480 ตัวแต่ค้น "Vintage Taylor guitars" เจอแค่ 11 ตัวครับ

oocl

• member
ราคามือสอง Taylor ตกมากๆๆ ครับ ยกเว้นรุ่นก่อนปี 2000 อาจจะเรียกได้ว่าเป็นยุคที่ดีของ Taylor แต่ไม่ได้หมายความว่า ยุคหลังจะไม่ดี
แต่ยุคก่อนปี 2000 เป็นยุคที่ Taylor ทำกีตาร์ยึดรูปแบบเดิมๆตั้งแต่ยุคเริ่มสร้างกีตาร์

พอหลังปี 2000 เริ่มมีการเปลี่ยน ขนาดคอกีตาร์ การต่อคอกีตาร์ ระบบภาคไฟฟ้า เพิ่มรูปแบบทรง(เดิมๆคือ D GC GA) 
และช่วงหลังๆก็ปรับเปลี่ยนอะไรๆๆๆๆแบบทุกๆปีก้อจะว่าได้ มีทั้งที่ไม่ดี(เช่นการต่อคอตามภาพที่น้ากฤษณ์ โพส)
แต่ที่ดีๆก็มีมาก อยู่

ฉะนั้น กีตาร์ Taylor จึงเป็นการพัฒนาแบบไม่สนใจเรื่องกีตาร์รุ่นเก่า ราคาตกก็เป็นเรื่องตลาด แต่รุ่นใหม่ Taylor ขายได้เป็นใช้ได้

ปีหล้งๆอยากให้สังเกตว่า Bob Taylor มีคนสำคัญที่เป็นช่างใหญ่คือ Andy Power เข้ามา ผมว่าตรงนี้ล่ะคือจุดที่เริ่มจะลงตัวแล้ว
กีตาร์ Taylor ปีใหม่ๆ เสียงดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนมาก ครับ ส่วนรุ่นใหม่ล่าสุดที่เรียกว่า V-Class Guitar Bracing ผมยังไม่เคยได้ลอง
ก็อยากจะรู้เหมือนกันว่า ฟิวจะเป็นไง เสียงจะดีไหม แตกต่างกับ x bracing เดิมๆ แค่ไหน

อย่างไงก็แล้วแต่ ผมคิดว่า Taylor ครองใจคนรุ่นใหม่ๆ ได้เยอะครับ เพราะทำกีตาร์ได้สวย ดูทันสมัย

รอดูระยะยาวๆๆๆกันต่อไปครับ ลุ้นๆ

mdit

• member
นึกถึงสายเหล็กเอาจริงๆ ก็ต้อง Martin ,Gibson ครับ จะเป็นนักเล่นหรือนักสะสมก็ต้องมีไว้ ส่วนTaylorผมว่าเป็นตัวแทนของกีตาร์ที่เน้นนวัตกรรม สร้างสีสันให้ตลาดครับ แต่ต้องยอมรับอย่างนึง คือเรื่องวิสัยทัศน์ของTaylor นั้นกว้างไกล มองไปถึงอนาคตมากกว่าแบรนด์อื่นๆ ครับ

guitar_import

• member
Taylorยุค'90กลางๆนี่ผมว่าสุดยอดสมคำร่ำลือ ทั้งคุณภาพการผลิตและเกรดของไม้ โดยเฉพาะseries5ขึ้นไป Taylorยุคหลังๆมาผมเฉยๆเพราะเสียงมันไม่ถูกจริตผมเท่าไหร่ ส่วนมาตินก็คือมาตินครับ เค้ามีตลาดของเค้า รุ่นstandard series28ขึ้นไปนี่แต่ละปีทำแทบจะไม่พอขายนะครับดังนั้นไม่ต้องห่วงว่ามาตินจะตาย ผมมองว่าทั้ง3ยี่ห้อเจาะกลุ่มลูกค้าคนละกลุ่มกันครับ