Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหากีต้าร์ที่ใช่ครับ มีแบบไหนแปะไว้ได้ครับ บอกความสนใจไว้ด้านในแล้ว  (อ่าน 1061 ครั้ง)

aekahunai

• member
เป็นมือใหม่ครับหัดเล่นมาได้ประมาณ1ปี
ส่วนตัวตอนนี้เล่นFG-332 อายุ30ปีได้ครับ ก็ชอบนะครับคุณภาพดีเสียงดีเพราะไม้เก่า

ตอนนี้กำลังตามหากีต้าร์สักตัวทุ่มหมดหน้าตัก

ส่วนตัวเท่าที่ลองมาติดใจTaylorทรงGAเป็นพิเศษครับ ลองมาเยอะแล้วตั้งแต่series 3-8
แต่ตัวseriesสูงๆไม่ได้ประทับใจเท่าไร(ถ้าเทียบกับราคา) แต่ก็ยังชอบเสียงของtaylorอยู่ครับ
รุ่นสูงๆนั้นที่จริงฝีมือผมยังไม่ถึงมากอาจจะสำผัสได้ไม่ละเอียดแต่เริ่มพอใจกับเสียงที่รุ่น 414ceขึ้นไปครับ

มีโอกาสได้ลองmaestro singa-IR CSB A ผมชอบเสียงตัวนี้นะราคา75000 อยู่ในงบที่รับได้ และถูกกว่า Taylor series8 เกือบเท่าตัว(ชอบTaylor series สูงมากนะครับแต่มันแพงเกรงใจผู้ปกครอง)

ติดตรงที่มีบางคนบอกว่า maestro เป็นกีต้าร์ที่คุณภาพไม่ค่อยดี ใช้งานไปนานๆแล้วอาจมีปัญหา

อีกตัวที่ติดใจแต่ราคาหนักมากคือ collings sj maple เสียงตัวนี้คือใช่เลยสำหรับผมชอบฟีลลิ่งในการเล่นด้วยแต่ราคาค่อนข้างหนักมาก 180k

ส่วนตัวคือตามหากีต้าร์ที่ตัวไม่ใหญ่มาก ทรงประมาณ GaของTaylor /sjของcollings

อยากจะขอความช่วยเหลือจากพี่ๆว่า ถ้าความชอบในเสียงผมเป็นไสตล์แบบนี้ + กับ ไม่อยากให้งบกีต้าร์เกิน100k(+/-)ได้ตามความเหมาะสมและความชอบ และมีความชื่นชอบในลายของไม้mapleลายน้ำ/เมฆเป็นพิเศษ ไม่สนใจว่ากีต้าร์จะเป็นมือ1หรือ2 แค่ตามหาเสียงที่ใช่และรูปทรง+ลายที่ชอบ

มีกีต้าร์ยี่ห้อไหน/รุ่นไหนแนะนำให้ผมไปหาลองเป็นพิเศษไหมครับ

หรือถ้าท่านใดมีขายมือสองก็ลองโพสรายละเอียดไว้เลยก็ได้ครับเผื่อจะได้ค้าขายกัน

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่จริงๆครับไปไม่ค่อยถูก แต่ชอบเสียงประมาณนี้ และไม่อยากซื้อกีต้าร์หลายๆตัวครับ ตัวหน้าคงเป็นไฟฟ้า เลยกะว่าจะทุ่มสุดตัวกับตัวนี้ก่อนครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น/คำแนะนำ ล่วงหน้าเลยนะครับ

chutchawarn

• member
มี cole clark angle3 ec ครับ เผื่อสนใจ

Durian

• member
ลองดูยี่ห้อ Larrivee, fruch, K.yairi ครับ

NaiBoy

• member
เห็นข้อมูลเรื่อง Maestro แล้วไม่สบายใจ อดไม่ได้ ขอให้ข้อมูลจากประสบการณ์จริงของผมครับว่า Maestro เป็นกีตาร์ที่ดีมาก คุณภาพจัดว่าเยี่ยมครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับราคา คุ้มสุดๆ

ผมมีอยู่ตัวนึงราคาประมาณ 60,000 บาท เสียงดีกว่ากีตาร์ตัวเป็นแสนยี่ห้อดังๆ หลายตัวเลยครับ และบอกได้เลยว่างานปราณีตมาก ตัวนิดเดียวแต่เสียงกระหึ่มได้ใจเลย เบสนี่มาเต็มท้้งที่ตัวเล็กๆ แบบนั้น ผมซื้อใหม่มาจาก Cin Guitar ปีกว่าๆ แล้ว ยังสวยกริ๊ป ใหม่กิ๊กเหมือนเดิม ไม่เห็นมีวี่แววว่าคุณภาพมันจะเสื่อมอะไรยังงัยเลยครับ เล่นทีไรมีความสุขทุกทีครับตัวนี้ แม้ว่าจะไม่ค่อยได้เล่นบ่อยนัก 55

ผมมีตัวอื่นๆ เช่น Taylor Series 8 (และ series อื่นๆ อีกมากที่ผ่านมือไปมา) Martin OMJM (และรุ่นอื่นๆ ที่ผ่านมือไปมาอีกเหมือนกัน) Yamaha และอื่นๆ อีกพอประมาณ จึงกล้าพูดแบบนี้ แต่ไม่ได้หมายความว่าตัวที่ผมยกตัวอย่างมาจะเสียงหรือคุณภาพสู้ Maestro ตัวนั้นไม่ได้นะครับ แต่มันคนละแบบ และผมหมายถึงกีตาร์ตัวอื่นๆ บางตัวที่ตัวเป็นแสนที่ผมเคยได้ลองได้ผ่านมือมาน่ะครับที่ว่ายังสู้ Maestro ตัวนี้ไม่ได้เลย

Ods16339

• member

aekahunai

• member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องmaestroนะครับ ผมก็ได้เข้าไปลองมาที่cinเหมือนกันครับ

ผมก็ชอบนะตัวนั้น singa-IR csb A

แค่ได้ยินมาเลยไม่สบายใจครับ แต่ใจยินแบบนี้แล้วใจชื้นขึ้นเยอะ

ส่วนตัวได้ไปลองtaylor k24มา koaสวยมาก เสียงก็ดีแต่เกินงบ

คิดว่าจะรอลอง k24 v-bracingครับ ถ้าถูกใจน่าจะจบที่ตัวนั้น หรือถ้าไม่ก็คงประหยัดเงินกลับไปที่ Maestroครับ  ราคาสมเหตุสมผลกว่า ถูกใจใช้ได้มีเงินเหลือไปซื้อ แอมป

teetee28

• member