Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเมื่อยล้าแขนขวากับการเล่นYamahaFG250D ทั้งที่ไม่เคยเป็น แก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 1018 ครั้ง)

โจ้

• member

คือก่อนนั้นก็ไม่เคยมีปัญหาเลย แต่ช่วงหลังมานี้ รู้สึกเมื่อยแขนขวามาก ทั้งที่เล่นไปได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง จนทำให้เบื่อไม่อยากเล่นต่อ

หลายครั้งที่นึกอยากจะเปลี่ยนไปเล่นกีตาร์ตัวบางๆหรือที่เล็กกว่าแทน  แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดหรือเปล่า

ที่สำคัญก็ยอมรับว่าเสียงของเจ้า FG250D มันก็ถูกใจพอสมควรอยู่แล้ว ต่อให้เปลี่ยนกีตาร์เป็นตัวอื่น ถ้าเสียงไม่ดีเท่าเดิม ก็จะเบื่ออีก (นั่นแหละ )

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ จะทำยังไงให้มีความสุขกับกีตาร์ตัวเดิม (จะได้ไม่ต้องไปหาตัวใหม่ที่ยังไม่รู้ว่าแก้ปัญหาตรงจุดมั้ย)

เอ...หรือว่าเราวางแขนผิดท่าผิดทาง อ้าว แล้วที่เล่นมาตั้งหลายปี ทำไมไม่เคยเมื่อยแขนแบบนี้เลยล่ะครับ ( งงมากๆเลย )

ปล. ถามอีกนิด Yamaha FG 250D เป็นกีตาร์ทรงอะไรครับ และถือว่าเป็นกีตาร์ size ใหญ่มั้ยครับ หรือถือว่าsizeปกติ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านมากๆเลยครับ

Moko

• member
Fg250D เป็นทรง D มาตรฐาน สเกลปกติ ลองปรับแต่งแอ็คชั่นดู จะช่วยให้เล่นง่าย อาการเมื่อยอาจคลาย หรือหายไปก็ได้อยากให้เจ้าของกระทู้ อย่าท้อถอย เวลาเมื่อยครับ

ผมเคยเป็นโรค เดอ เกอ แวง หรือ อาการ ปลอกหุ้มเส้นเอ็นข้อมือขวา อักเสบ อย่างรุนแรง ทำให้ข้อมือขวา ไม่สามารถสตรัมคอร์ดได้ ปัจจุบัน ข้อมือขวา ใช้งานได้แค่ 85-90% แต่ผมไม่ท้อ เปลี่ยนมาเล่น ฟิงเกอร์สไตล์ เพื่อใช้งานข้อมือขวา ให้น้อยที่สุดครับ
^Easy Man^

โจ้

• member
  ขอบคุณคุณ Moko มากครับ จะลองทำตามคำแนะนำดูนะครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ถ้าเป็นทรง D ตัวมันจะมีความหนามาก ครับ แน่นอนที่จะหลีกเลี่ยงอาการเมื่อยแขนขวาไปไม่ได้ อาจจะลองไปหาทรง OM มาเล่นดูบ้างครับ มีกีต้าร์สัก 2 ตัว ส่วนการวางแขนควรวางให้สบายๆ ไม่เกร็ง