Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับลายเซ็น ในกีตาร์ k yairi  (อ่าน 2807 ครั้ง)

poompoom

• member
เกี่ยวกับลายเซ็น ในกีตาร์ k yairi
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 19:06:03 »
บางปีผลิตก่อนไม่มี บางปีผลิตหลังกลับมี มันเป็นลายเซ็นเจ้าของหรือเปล่าครับ

กฤษณ์

• member
Re: เกี่ยวกับลายเซ็น ในกีตาร์ k yairi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 22:58:33 »
ลายเซ็นบนกีตาร์ K. Yairi เป็นลายเซ็นของคุณลุง Kazuo Yairi ซึ่งเป็นเจ้าของบริษัทครับ ลายเซ็นจะมีใด้มากถึงสามตำแหน่งแล้วแต่รุ่นและสเป็คของกีตาร์ตัวนั้น

ตำแหน่งแรกคือบนป้ายที่แปะใน sound hole ลายเซ็นบนป้ายนี่เป็นลายเซ็นสดๆของคุณลุง Kazuo และจะเปลี่ยนแปลงไปบ้างตามกาลเวลาจนถึงปี 2013 ที่คุณลุงเซ็นไม่ไหวแล้วก็เลยใช้การสกรีนลายเซ็นลงบนป้ายแทนและใช้มาตลอดหลังจากคุณลุงเสียชีวิตในปี 2014 จนถึงปัจจุบัน

ป้ายที่ไม่มีลายเซ็นนี่หายาก ผมเคยเจอแต่ในรุ่น nylon string hybrid บางตัวและล้อตที่ส่งออกไปขายในยุโรปครับ ทำไมถึงไม่มีผมก็ไม่ทราบเพราะคุณลุงแกน่าจะเซ็นป้ายเปล่าๆใว้ทั้งปึกก่อนที่จะพิมพ์ชื่อรุ่น ปีผลิตและ serial number  การมีลายเซ็นนั้นน่าจะเพิ่มความขลังของการเป็นกีตาร์ handmade แต่ถึงไม่มีก็ไม่ใด้หมายความว่ากีตาร์ไม่ผ่าน QC นะครับ

ตำแหน่งที่สองจะใช้กับ Angel Series ที่รูปทรงเป็นการออกแบบของคุณลุง Kazuo เองทั้งหมด ลายเซ็นตำแหน่งนี้จะเป็นการแสตมป์หมึกลงบนไม้หน้าก่อนพ่น finishing coat และยังใช้อยู่ในปัจจุบันครับ

ตำแหน่งสุดท้ายเป็นการเซ็นสดที่ neck block สำหรับกีตาร์ all solid ทุกตัวที่คุณลุงเป็นคนควบคุมเอง (กีตาร์เกิน 90% ของ K. Yairi เป็น solid top มีอยู่น้อยมากที่เป็น all solid) ตั้งแต่ปี 2013 ที่คุณลุงคุมไม่ไหวแล้วก็คงเป็นลายเซ็นของ master builder ที่คุมการสร้างกีตาร์ตัวนั้นครับ (การดู K. Yairi ว่าเป็น all solid หรือเปล่าก็ส่องดูใด้ที่ตำแหน่งนี้ครับ)

ไม่ทราบเหมือนกันว่าผมตอบตรงคำถามหรือเปล่าแต่ผมเสียเวลาถ่ายรูปใหม่และเปรียบเทียบรูปเก่าๆอยู่สองชั่วโมงเลยใด้ความรู้เพิ่มเองเยอะมาก

Moko

• member
Re: เกี่ยวกับลายเซ็น ในกีตาร์ k yairi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 23:04:48 »
ขอบคุณข้อมูล จากน้ากฤษณ์ครับ
^Easy Man^

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 00:12:04 »
ขอบคุณคำถามคำตอบครับ

poompoom

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 17:43:47 »
ก่อนอื่นต้องขออภัยน้ากฤษณ์ และน้าท่านอื่นที่เข้ามาแนะนำ พอดีติดธุระเลยไม่ได้เขามาดูกระทู้ และขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับที่ช่วยแนะนำหาข้อมูลประกอบคำอธิบายอย่างละเอียด ผมเองได้รับความรู้มากมาย และคิดว่าหลายท่านก็เช่นกัน จากหลายกระทู้ที่น้ากฤษณ์กรุณาเข้ามาตอบข้อสงสัยต่างๆ  ขอบคุณ และสวัสดีปีใหม่น้าๆบ้านไม้ทุกท่าน สุขภาพกายแข็งแรง มีจิตใจเข้มแข็ง ทุกท่าน :) :)

win2518

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 13:53:32 »
ลายเซ็นบนกีตาร์ K. Yairi เป็นลายเซ็นของคุณลุง Kazuo Yairi ซึ่งเป็นเจ้าของบริษัทครับ ลายเซ็นจะมีใด้มากถึงสามตำแหน่งแล้วแต่รุ่นและสเป็คของกีตาร์ตัวนั้น

ตำแหน่งแรกคือบนป้ายที่แปะใน sound hole ลายเซ็นบนป้ายนี่เป็นลายเซ็นสดๆของคุณลุง Kazuo และจะเปลี่ยนแปลงไปบ้างตามกาลเวลาจนถึงปี 2013 ที่คุณลุงเซ็นไม่ไหวแล้วก็เลยใช้การสกรีนลายเซ็นลงบนป้ายแทนและใช้มาตลอดหลังจากคุณลุงเสียชีวิตในปี 2014 จนถึงปัจจุบัน

ป้ายที่ไม่มีลายเซ็นนี่หายาก ผมเคยเจอแต่ในรุ่น nylon string hybrid บางตัวและล้อตที่ส่งออกไปขายในยุโรปครับ ทำไมถึงไม่มีผมก็ไม่ทราบเพราะคุณลุงแกน่าจะเซ็นป้ายเปล่าๆใว้ทั้งปึกก่อนที่จะพิมพ์ชื่อรุ่น ปีผลิตและ serial number  การมีลายเซ็นนั้นน่าจะเพิ่มความขลังของการเป็นกีตาร์ handmade แต่ถึงไม่มีก็ไม่ใด้หมายความว่ากีตาร์ไม่ผ่าน QC นะครับ

ตำแหน่งที่สองจะใช้กับ Angel Series ที่รูปทรงเป็นการออกแบบของคุณลุง Kazuo เองทั้งหมด ลายเซ็นตำแหน่งนี้จะเป็นการแสตมป์หมึกลงบนไม้หน้าก่อนพ่น finishing coat และยังใช้อยู่ในปัจจุบันครับ

ตำแหน่งสุดท้ายเป็นการเซ็นสดที่ neck block สำหรับกีตาร์ all solid ทุกตัวที่คุณลุงเป็นคนควบคุมเอง (กีตาร์เกิน 90% ของ K. Yairi เป็น solid top มีอยู่น้อยมากที่เป็น all solid) ตั้งแต่ปี 2013 ที่คุณลุงคุมไม่ไหวแล้วก็คงเป็นลายเซ็นของ master builder ที่คุมการสร้างกีตาร์ตัวนั้นครับ (การดู K. Yairi ว่าเป็น all solid หรือเปล่าก็ส่องดูใด้ที่ตำแหน่งนี้ครับ)

ไม่ทราบเหมือนกันว่าผมตอบตรงคำถามหรือเปล่าแต่ผมเสียเวลาถ่ายรูปใหม่และเปรียบเทียบรูปเก่าๆอยู่สองชั่วโมงเลยใด้ความรู้เพิ่มเองเยอะมาก
ขอบคุณความรู้ครับ

Pppp

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 11:18:21 »
ขอบคุณความรู้จากน้าๆ ครับ
ส่วน K yairi ของผม อาจแปลกอีกนิด มีลายเซ็นต์ แต่ไม่มี serial number  :) :)

Pppp

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 11:23:01 »

HEATHCLIFF

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 16:50:00 »

น้ากฤษณ์ครับขอช่องทางติดต่อหน่อยได้มั้ยครับ(ไลน์ก็ได้ครับ) พอดีมีคำถามครับผม^^

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 23:38:49 »
line: krispood