Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ค่ะ / ช่วยเลือกกีต้าร์คลาสสิค Yamaha G 255s กับ Yamaha CG 201s  (อ่าน 1147 ครั้ง)

กี้

• member
จริงๆตอนนี้เพิ่มเริ่มฝึกกีต้าร์โปร่งค่ะ แต่อยากลองฝึกกีต้าร์คลาสสิคด้วย เพราะมีบางเพลงอยากเล่นด้วยกีต้าร์คลาสิคค่ะ ก็เลยสนใจซื้อกีต้าร์คลาสสิคเพิ่มค่ะ  ตอนนี้สนใจซื้อกีต้าร์มือ 2 ค่ะ

ตอนนี้สนใจกีต้าร์ 2 รุ่นค่ะ
1.   Yamaha G255s  spec solid spruce top // laminate Indian Rosewood back and side //660mm scale  กีต้าร์น่าจะผลิตช่วงปี 1977-1981 ค่ะ

ตัวอย่างคลิปเสียงกีต้าร์รุ่นนี้ค่ะ
https://www.youtube.com/watch?v=YQY91tDXvfs

2.   Yamaha CG 201S spec all solid woods (Mahogany back and sides and spruce top with a beautiful Makassar Ebony fretboard) // 660mm scale   กีต้าร์ปี 1994 ค่ะ

ตัวอย่างคลิปเสียงกีต้าร์รุ่นนี้ค่ะ

https://www.youtube.com/watch?v=ZbVIe9d-peU

1. รบกวนสอบถามว่ากีต้าร์รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันค่ะ คิดว่าคงใช้กีต้าร์ตัวนี้ไปอีกนานค่ะ เพราะว่าคงจะใช้ฝึกฝนเรื่อยๆค่ะ เลยอยากได้กีต้าร์ที่เสียงดีหน่อยค่ะ แต่ฟังไม่ออกว่า 2 รุ่นนี้  รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันค่ะ  ตอนนี้สนใจ Yamaha G255s  มากกว่านิดหน่อย เพราะราคาถูกกว่า Yamaha CG 201s ค่ะ

2. แต่ว่ามีความกังวลใจว่า Yamaha G255s มัน มีความยาวของสาย 660 mm ยาวกว่า Yamaha CG201s ไป 10 mm แบบนี้กลัวมันจะเล่นไม่ค่อยถนัดมือหรือเปล่าคะ คือเป็นคนตัวไม่สูงค่ะ แขนไม่ยาวมากค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

ป.ล. ถ้าโพสต์ผิดห้อง ต้องขออภัยด้วยค่ะ

SONK

• member
เรื่องรุ่นไหนน่าใช้กว่ากัน เดี๋ยวรอน้าๆที่เชี่ยวชาญเรื่องกีตาร์คลาสสิคมาให้คำตอบครับ ส่วนเรื่อง Scale ที่ห่างกัน 10 มม. ( 1ซม. ) ไม่มีความแตกต่างหรืออุปสรรคในการเล่นครับ ไม่ต้องกังวลเลย ถ้าเป็นกีตาร์ size 1/2 หรือ 3/4 ความแตกต่างของ Scale จะแตกต่างกันชัดเจน กรณี2ตัวที่คุณกี้เลือกตัดสินใจอยู่ Scale ห่างกัน1ซม. ไม่ต้องกังวลนำมาเป็นข้อลังเลครับ ให้มองคุณสมบัติอื่นๆเพื่อเป็นการเลือกต่อไปได้เลยครับ ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ )

TOM1869

• member
ตัวนี้ครับ  น้า Pood ลงขายไว้

1982 Kohno Masaki Sakurai Standard

Line id: 081-8718003

กี้

• member
- ขอบคุณน้า SONK ที่ช่วยให้ความเห็นค่ะ
- ขอบคุณน้า TOM ที่ช่วยแนะนำกีต้าร์ค่ะ กีตาร์รุ่นนี้สวยมากค่ะ  แต่ว่างบไม่เพียงพอในการซื้อค่ะ มีงบประมาณอยู่แค่ ไม่เกิน 12,000 บาทค่ะ