Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ค่ะ / ช่วยเลือกกีต้าร์คลาสสิค Yamaha G 255s กับ Yamaha CG 201s  (อ่าน 3025 ครั้ง)

กี้

• member
จริงๆตอนนี้เพิ่มเริ่มฝึกกีต้าร์โปร่งค่ะ แต่อยากลองฝึกกีต้าร์คลาสสิคด้วย เพราะมีบางเพลงอยากเล่นด้วยกีต้าร์คลาสิคค่ะ ก็เลยสนใจซื้อกีต้าร์คลาสสิคเพิ่มค่ะ  ตอนนี้สนใจซื้อกีต้าร์มือ 2 ค่ะ

ตอนนี้สนใจกีต้าร์ 2 รุ่นค่ะ
1.   Yamaha G255s  spec solid spruce top // laminate Indian Rosewood back and side //660mm scale  กีต้าร์น่าจะผลิตช่วงปี 1977-1981 ค่ะ

ตัวอย่างคลิปเสียงกีต้าร์รุ่นนี้ค่ะ
https://www.youtube.com/watch?v=YQY91tDXvfs

2.   Yamaha CG 201S spec all solid woods (Mahogany back and sides and spruce top with a beautiful Makassar Ebony fretboard) // 660mm scale   กีต้าร์ปี 1994 ค่ะ

ตัวอย่างคลิปเสียงกีต้าร์รุ่นนี้ค่ะ

https://www.youtube.com/watch?v=ZbVIe9d-peU

รบกวนสอบถามว่ากีต้าร์รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันค่ะ คิดว่าคงใช้กีต้าร์ตัวนี้ไปอีกนานค่ะ เพราะว่าคงจะใช้ฝึกฝนเรื่อยๆค่ะ เลยอยากได้กีต้าร์ที่เสียงดีหน่อยค่ะ แต่ฟังไม่ออกว่า 2 รุ่นนี้  รุ่นไหนเสียงดีกว่ากันค่ะ  ตอนนี้สนใจ Yamaha G255s  มากกว่านิดหน่อย เพราะราคาถูกกว่า Yamaha CG 201s ค่ะ

แต่ว่ามีความกังวลใจว่า Yamaha G255s มัน มีความยาวของสาย 660 mm ยาวกว่า Yamaha CG201s ไป 10 mm แบบนี้กลัวมันจะเล่นไม่ค่อยถนัดมือหรือเปล่าคะ คือเป็นคนตัวไม่สูงค่ะ แขนไม่ยาวมากค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

samaklen

• member
บางคนว่า 660 เพิ่มจาก 650 อีกนิดเดียว
ไม่น่าเล่นต่างกัน แต่ในความจริง ต่างกันครับ
ถ้าคุณเล่นทั่ว ๆ ไปอาจไม่เห็นชัด แต่ถ้าเล่นคลาสสิคจะรู้สึกได้ชัด

รวมไปถึงรูปทรงของคอในแต่ละรุ่นด้วย
ถ้าเลือกได้ เลือก 650 ในกรณีที่เล่นเบื่อแล้วขายต่อได้
หรือเลือกที่สั้นกว่า ในกรณีที่เล่นแล้วเข้ามือ ถนัดมือ (สเกลสั้นกว่า น่าจะหายาก ถ้าไม่สั่งทำ)

ส่วนเรื่องเสียงของแต่ละรุ่น ต้องไปลองเล่นดูครับ
เพราะเรื่องเสียง บางครั้งเราอาจจะตั้งความหวังไว้มาก
แต่เอาเข้าจริง ตัวที่เสียงดีกว่า แต่เล่นยากกว่า ก็ไม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ
เพราะกีตาร์คลาสสิค เป็นเครื่องมือที่เล่นไม่ง่าย ควรจะหาที่เล่นแล้วถนัดมือก่อน
เมื่อฝีมือเข้าที่ กำลังของมือมากขึ้นแล้ว ค่อยเลือกตัวที่เสียงดี และกำลังของมือเล่นไหว
ส่วนใหญ๋เราจะคืดว่า จะอยู่กับตัวนี้ไปนาน ๆ
แต่เวลาผ่านไป ฝีมือ ประสบการณ์ กับความคิดเปลี่ยนไป
เราก็จะมองหาตัวอื่นครับ

กี้

• member
-ขอบคุณน้า samaklen ที่ช่วยให้ความเห็นค่ะ แต่พอดีว่าจะสั่งซื้อจากเว็บค่ะ เลยไม่มีโอกาสได้ไปลองของจริงค่ะ ยังไงจะพยายามเลือกตัวคิดว่าน่าจะเล่นง่ายไว้ก่อนค่ะ จะมีกำลังใจในการฝึกซ้อมค่ะ :)

hoycivil26

• member
ได้กีต้าร์ที่ถูกใจรึยังครับ คือถ้าไม่สนใจงบ สองรุ่นนี่มันเก่าตกรุ่นทั้งคู่ครับแต่255เก่ากว่า. 201เป็นรุ่นทอปสุดของนรเก่าครับเสียงมานดีกว่าอยู่แล้วครับ. ปัจจุบันคงหาได้ทั้งคู่ในราคามือสองครับ