Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ ร้องเพลงร้านครั้งแรก  (อ่าน 1551 ครั้ง)

overgamer2540

• member
ช่วยแนะนำ ร้องเพลงร้านครั้งแรก
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 21:54:36 »
พรุ่งนี้ผมไปออดิชั่นร้านเหล้า คือเล่น 5 เพลง เลือกเพลงเอง เวลาน่าจะ 2-3 ทุ่ม เพลงก็มีพวก เจ้าสาวไฉไล หมากเกมส์นี้ ผิงไฟ ใจบงการ หมดห่วง อยากให้เธอลอง แนะนำทำตัวยังไงครับ ผมร้องเพลงไม่ค่อยดีแต่ผมอยากหาประสบการณ์ไหนๆๆเพื่อนมาลอง ก็เลยอยากลอง แต่ร้องเพลงตรงคีย์นะครับ 555

mai_911

• member
Re: ช่วยแนะนำ ร้องเพลงร้านครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:50:08 »
พูดคุย หรืออะไรก็ได้ให้ "เรา" รู้สึกผ่อนคลายครับ

แล้วก็เล่นไป ถ้าผิดอย่าลน เพราะมันผิดอยู่แล้ว

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
Re: ช่วยแนะนำ ร้องเพลงร้านครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:50:57 »
แสดงสไตร์หรือความสามารถของตัวเองในเพลงให้ชัดเจนครับ

บางครั้งอาจบอกได้ว่า เล่นเพลงเก่าที่ติดหูซิ เล่นเพลงใหม่ฮิตๆซิ เล่นเพลงสากลซิ

แต่สุดท้ายแล้วผมเชื่อว่าการแสดงสิ่งที่เราถนัดที่สุดและทำได้ดีที่สุดโดยไม่ฝืน แสดงอย่างเป็นธรรมชาติ จะดีที่สุดครับ
อย่างน้อยเราก็ทำเต็มที่ที่สุด ขึ้นอยู่กับความสามารถเป็นหลักครับ เพราะสิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือการเอนเตอร์เทนในเวลาที่กำหนด
โทร 090-3084593 จ๊อบ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 10:12:53 »
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ เวลาไปออดิชั่น สมาธิสำคัญมากๆ ครับ คุมให้อยู่ ถ้ารู้สึกตื่นเต้นให้สูดหายใจเข้าปอดลึกๆ แล้วค่อยๆปล่อยลมออกอย่างช้าๆ เล่นให้เหมือนอย่างที่ซ้อมมา
เวลาเริ่มเล่น แนะให้อินโทรด้วยการฟิงเกอร์ปิ๊กกิ้งในเพลงที่ถนัดที่สุดโดยไม่ต้องร้องนะครับ หรือถ้ามีเพลงฟิงเกอร์สไตล์ที่ซ้อมมาแล้วก็เล่นไปเลยครับซัก 2-3 นาที ให้นิ้วมันได้วอร์มพร้อมทั้งซาว์ดเช็คไปในตัว ปรับให้ได้โทนเสียงที่ต้องการมากที่สุดเท่าที่ทำได้ วอร์มนิ้วเสร็จก็ควรจะบิวท์อารมณ์คนฟังด้วยเพลงช้าที่ถนัดที่สุดในชีวิตคุณเพื่อเป็นการวอร์มเสียงไปด้วย ลิสต์เพลงที่เล่นควรไล่ตามสเต็ปตามอารมณ์ด้วยนะครับ ไม่ใช่เล่นเพลงช้า สลับเพลงเร็ว แล้วกลับมาเพลงช้า อารมณ์มันสะดุด จะให้ดีควรช้า->ปานกลาง->เร็ว->จบแบบซึ้งๆกินใจ ผมไม่แน่ใจว่าคุณเล่นเป็นวงสองชิ้น สามชิ้น หรือคนเดียว ถ้าเป็นคนเดียวพยายามอย่าให้มันมีเด็ดแอร์มาก ให้ปิคกิ้งไปด้วยเล่าถึงที่มาที่ไปตำนานหรือเหตุผลของเพลงที่คุณจะเล่น คนฟังจะมีความอินหรือซาบซึ้งในบทเพลงได้ สุดท้ายหลังการออดิชั่นไม่ว่าจะได้รับโอกาสหรือไม่ วันนั้นก็ไม่ใช่วันสุดท้ายในชีวิตของการเล่นดนตรีของคุณ หากพลาดหวังก็นำเอาคำติชมไปปรับปรุงแก้ไข และถือเป็นประสบการณ์สำคัญสำหรับการออดิชั่นครั้งต่อไป ขออภัยที่ใช้คำทับศัพท์ภาษาอังกฤษนะครับพอดีเครื่องผมฟ้อนท์ภาษาอังกฤษมันรวน