Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ LA baggs session DI VS Fishman TonedEQ  (อ่าน 2250 ครั้ง)

sawitplug

• member
ช่วยเลือกหน่อยครับ LA baggs session DI VS Fishman TonedEQ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 19:44:03 »
ผมใช้ Martin LX1E Divide Ed Sheeran Signature ที่ใช้ Pickup Fishman Sonitone Acoustic  จะมาเล่นแนว Ed Sheeran มี Boss RC30 แล้ว จะหา DI ไปใช้สักตัว
คำถาม
1. Martin LX1E Divide Ed Sheeran Signature เป็น active pick up or passive pick up
ดูยังไง เดาว่าเป็น active เพราะใส่ถ่านไม่รู็เข้าใจถูกไหม
2. DI สักตัวระหว่าง Fishman กับ LR bagg sound ต่างกันอย่างไร
3. ถ้า Fishman tonedEQ น่าเล่นไหมครับ ผมว่ามันตรงที่มี compressor , chorus/tremolo, delay reverb , boost , ในตัวแต่ไม่มีtuner
4. LA bagg มี 3 รุ่นที่มองไว้
4.1 LA bagg para di : ดูเรียบร้อยดี แต่น่าจะเก่าระดับนึง เอาไว้ใช้ภาค DI
4.2 LA bagg session DI : ดูใหม่กว่า น่าเล่น เอาไว้ใช้ภาค DI แต่มันต่างตรงที่ mute ได้แล้วคุณภาพเสียงดีขึ้นไหมเทียบกับ para di
4.3 LA bagg venue DI : ดีตรง มี tuner ,กับเหยียบ บูสได้ ถ้าชนรุ่นคงต้องชนกับ fishman tonedEQ
แต่ทั้ง LA bagg venue DI และfishman tonedEQ ผมมี boss RC 30 จะเอามาเล่น loop ด้วยมันจะเหมาะไหม ที่จะใช้1ในสองตัวนี้ จะใช้ boss RC30 วางตรงไหนดีครับ
5. อื่นๆ tc helicon กับ Zoom A3 ดูแล้วไม่ค่อยชอบครับ มีตัวอื่นรุ่นอื่นแนะนำได้ครับ

mai_911

• member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ LA baggs session DI VS Fishman TonedEQ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:58:04 »
1.Sonitone >> ใส่ถ่าน >> Active
2.Fish กลางชัด พุ่ง , Baggs เบส แหลม เด่น
3.สถานการณ์ของน้า Tone DEQ น่าจะเหมาะครับ เพราะไว้ปรับ EQ ได้ , Session ถ้าผมจำไม่ผิด มันไม่มีให้ปรับนะครับ ถ้าเป็น Venue ถึงจะปรับได้
4.เอาจริงๆ แนะนำ Para ก็เหลือแหล่ครับ แต่ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องเหยียบ Boost ก็ไป Venue ครับ
5.เอา ToneDEQ ไม่ก็ Venue ถ้างบถึงครับ จบแล้ว

sawitplug

• member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ LA baggs session DI VS Fishman TonedEQ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 01:30:21 »
mai_911 : ขอบคุณมากครับ ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ
ใจไปทาง LR bagg มากกว่า fishman
เรื่อง send return ใน review ไม่ค่อย มีฝรังพูดถึงพูดผ่านๆ
ในคู่มือ LR bagg Venue เขียน
Send :Connect a standard 1/4” mono cable from this jack to the input of an efects pedal or rack device.C. EFX
Return :Connect the return of the output of an efects pedal or rack device to interrupt the signal and complete the series efect loop.
แปลว่า input --> เข้า ?--> Send --> return -->out
แล้ว เวลาเหยียบบูสปุ่มซ้าย มันคือบูสหน้าหรือหลังต่อ send retern
ที่ถามเพราะผมวางแผนจะเอา Boss RC 30 มา loop  บูสก่อนหลังมีผลในการเล่นอยู่ ,
อาจเอา chorus , reverb มาใส่ในloop ด้วยครับ

nongmoonoi

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 10:01:57 »
1.Sonitone >> ใส่ถ่าน >> Active
2.Fish กลางชัด พุ่ง , Baggs เบส แหลม เด่น
3.สถานการณ์ของน้า Tone DEQ น่าจะเหมาะครับ เพราะไว้ปรับ EQ ได้ , Session ถ้าผมจำไม่ผิด มันไม่มีให้ปรับนะครับ ถ้าเป็น Venue ถึงจะปรับได้
4.เอาจริงๆ แนะนำ Para ก็เหลือแหล่ครับ แต่ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องเหยียบ Boost ก็ไป Venue ครับ
5.เอา ToneDEQ ไม่ก็ Venue ถ้างบถึงครับ จบแล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 01:23:03 »
การใช้งานหลักของ direct box (DI) ก็คือการแปลง unbalanced signal ของกีตาร์ให้เป็น balanced signal เพื่อต่อสายสัญญาณไปเข้า house mix ซึ่งอาจอยู่ไกลจากเวทีหลายสิบเมตรซึ่งถ้าใช้สายแจ็คปกติเสียงแหลมจะหายหมดครับ

ดังนั้นถ้าต้องการใช้ DI ตามที่เขาออกแบบมาให้ใช้มันก็ต้องเป็นตัวสุดท้ายใน signal chain เท่านั้นและต้องอยู่หลัง looper แต่ถ้าเอาไปใว้หลังสุดสัญญาณที่ looper อัดก็เป็น dry signal ที่ไม่มี effect ซึ่งถ้าเล่นสดก็ไม่เป็นไรเพราะมันจะถูกแปลงเป็น wet signal ตอนวิ่งผ่านภาค effect ของ DI box อยู่ดี

ตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยซื้อ DI box เพราะผมไม่ใช่ศิลปินที่ต้องขึ้นเวทีใหญ่ดังนั้นผมจึงเลือกใช้ discrete effects โดยมี signal chain ดังนี้

Guitar---Tuner---Effect(s)---Looper---Guitar amp

อย่างเพลงนี้ใช้ effects+looper เกือบทั้งเพลงครับ

<a href="http://youtu.be/uUgc9Wl-TEI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/uUgc9Wl-TEI</a>

ผมชอบใช้ discreet effect pedals มากกว่าพวก multi-effect box ครับ

sawitplug

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 00:26:27 »
กฤษณ์ : ขอบคุณมากครับสำคัญข้อมูล DI ครับ เยี่ยมเลยครับ ผมเอา DI เข้าsound cardครับ
การต่อ effect พี่เด็ดมากน่าใจตรงที่ เอา boss RV2?RV3 วางหน้า drive  ซึ่งปกติทั่วไป เอา driveก่อน reverb/delay
เพลงเพราะมากครับ ยินยอม สายกีตาร์สวยมากครับ ขอยคุณมากนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 11:09:30 »
ผมมี 2 -3  ตัว  lr.bagg venue  และ tonedEQ  อีกตัว ของ boss

เคยมีทั้ง paraDi  และ proeq
Line id: 081-8718003

sawitplug

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 02:25:53 »
TOM1869 : ขอบคุณครับ เรื่อง effect DI ผมคงหยุดไปก่อนหา ตู้ๆดีๆ acoustic สักตู้ก่อนครับ อาจจะเป็น Fishman loudbox mini
อีก2 ตัวก็เล็ง ACUS กับ AER ราคาก็เอาเรื่องอยู่ไม่รีบ หาข้อมูลไปเรื่อยๆๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 08:57:16 »
ไปลอง performer ด้วย  ค่ายนี้ เสียงดี เสียงแต่หนังลอก ตั้งเฉยใส่ กล่องไว้ แกะ ออกมายังลอก เลย  ประกันเครมได้ หรือเปล่า ก็ไม่รู้  ทั้ง   Aer  และ  acus  เสียงดีมาก  แต่กลางแจ้ง  60  watts  อาจไม่พอเมื่อเจอ กลอง bass ครับ
Line id: 081-8718003