Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Soundboard  (อ่าน 2234 ครั้ง)

PondCake

• member
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Soundboard
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 01:40:11 »

พอไปร้านขายเครื่องดนตรีมาว่าจะหา ปิ๊คอัพมาติดกีตาร์คลาสสิค แต่ร้านบอกสายเอ็นติดไม่ได้ คำแนะนำ Soundboard  ตามภาพมา ไม่ทราบว่ามันมีวิธีติดตั้งยังไง ต้องเจาะไหมครับ แล้วมันเหมาะกับการติดบนกีตาร์คลาสสิครึเปล่า ในกล่องเห็นแถมกาวโฟม 2 หน้ามาด้วย ผมเลยไม่แน่ใจยังไม่เอามา รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
 ปล. ยี่ห้อ fishman นะครับ

kmtc

• member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Soundboard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 10:55:39 »
ใช้ได้ในระดับหนึ่งครับ เจาะแค่ตูดกีตาร์ ส่วนวลกลมๆสีดำ ปะบนหน้าไม้หน้ากีต้าร์ครับ

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Soundboard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 23:45:39 »
SBT(sound board transducer) คือไมค์ที่จับการสั่นของไม้และใช้ใด้กับเครื่องดนตรีทุกชนิดที่มี sound board ครับ

ข้อดีของมันคือราคาไม่แพงและติดตั้งง่าย ข้อเสียคือเสียงมักไม่บาลานซ์และหอนง่าย

PondCake

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 11:19:52 »
SBT(sound board transducer) คือไมค์ที่จับการสั่นของไม้และใช้ใด้กับเครื่องดนตรีทุกชนิดที่มี sound board ครับ

ข้อดีของมันคือราคาไม่แพงและติดตั้งง่าย ข้อเสียคือเสียงมักไม่บาลานซ์และหอนง่าย

ขอบคุณครับ
ใช้ได้ในระดับหนึ่งครับ เจาะแค่ตูดกีตาร์ ส่วนวลกลมๆสีดำ ปะบนหน้าไม้หน้ากีต้าร์ครับ