Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลอง Veelah V1GACE รุ่นใหม่มาแล้วบ้าง ไปสอยมาแล้วสดๆร้อนๆ เสียงเหมือน taylor  (อ่าน 16145 ครั้ง)

momo9507

• member
พอดีวันนี้พึ่งไปสอยมา ตอนแรกกะจะไปสอย v1dce แต่ที่ร้านเค้าแนะนำว่า มีรุ่นใหม่เข้ามาคือรุ่น V1GACE

ร้านเค้าบอกว่าเสียงเหมือน taylor ตอนแรกก็ว่าโม้เราหรือป่าว แต่พอได้ลองจริงๆแหะ เสียงละม้ายคล้ายกันมาก
ในความคิดนะครับ มันอาจจะเป็นทรงเดียวกันเสียงมันเลยเหมือนกัน( Grand Auditorium ) แล้วสเปกไม้ก็ใกล้เคียงกัน
(Fingerboard และ Bridge รุ่นนี้จะเป็น Rosewood แต่ taylor จะเป็น Ebony)

ตัวนี้เล่นแนว  fingerstyle ตัวโน๊ตที่ออกมาคมชัด ตีคอร์ดนี่ทีเด็ด ปกติ taylor เสียงเบสมันจะออกไม่เยอะ แต่V1GACE ให้เสียงเบสที่มากกว่า ทำให้ตีคอร์ดดีกว่า
ผมมี taylor ก็เลยเอามาลองเทียบเสียงกันดูเป็นชม. ลองแล้วรู้สึกใกล้เคียงกับtaylor มากที่สุด  และลองเทียบกับyamaha เสียงคนละแนวกับyamahaเลย
แต่คิดว่านะเสียงเหมือน 114 มากที่สุด ถ้าเทียบกับ 214 ผมว่ายังสู้ไม่ได้แต่ก็ห่างกันไม่มาก

สรุป ราคาเกินคุ้มแจ่มมากๆ กับราคา 5พันกว่าๆ กับที่ซาวด์ใกล้เคียง taylor ถือว่าคุ้มค่ากับราคา ผมยกให้เฉพาะเสียงก็ประมาณ 80%ที่คล้ายกัน อีก20%ที่ไม่เหมือนคือ V1GACE เบสมันจะดังกว่า ส่วนรูปลักษณ์ภายนอกแบรนใครก็แบรนมัน แต่ละแบรนมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
***พรุ่งนี้เดี๋ยวถ่ายรูปด้านหลังมาให้ชมครับ ลายด้านหลังเหมือนกับ taylor ดึกๆแสงมันน้อย รอให้สว่างก่อนจะได้เห็นลายชัดๆ

:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครลอง Veelah V1GACE รุ่นใหม่ มาแล้วบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:20:33 »
สวยยยยยย...มากกกกกก...อยากกกกก...ด้ายยยยยยยย
แต่หมดโควต้าแล้ว
ดดนประหารชีวิตแน่..แน่...

momo9507

• member
Re: มีใครลอง Veelah V1GACE รุ่นใหม่ มาแล้วบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:29:19 »
เมื่อก่อนเคยมี v1d สังเกตุได้ว่า ล็อตที่แล้วทัชชิ่ง มันสูงๆ
แต่ล็อตใหม่ทัชชิ่งมันต่ำกว่าเดิม เล่นสบายมือขึ้นนะ

welovely007

• member
  • นัทนว
ดีใจด้วยครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

nhoy

• member
พอดีวันนี้พึ่งไปสอยมา ตอนแรกกะจะไปสอย v1dce แต่ที่ร้านเค้าแนะนำว่า มีรุ่นใหม่เข้ามาคือรุ่น V1GACE

ร้านเค้าบอกว่าเสียงเหมือน taylor ตอนแรกก็ว่าโม้เราหรือป่าว แต่พอได้ลองจริงๆแหะ เสียงละม้ายคล้ายกันมาก
ในความคิดนะครับ มันอาจจะเป็นทรงเดียวกันเสียงมันเลยเหมือนกัน แล้วสเปกไม้ก็ใกล้เคียงกัน
ตัวนี้เล่นแนว  fingerstyle ตัวโน๊ตที่ออกมาคมชัด ตีคอร์ดนี่ทีเด็ด ปกติ taylor เสียงเบสมันจะออกไม่เยอะ แต่V1GACE ให้เสียงเบสที่มากกว่า ทำให้ตีคอร์ดดีกว่า

สรุป ราคาเกินคุ้มแจ่มมากๆ กับราคา 5พันกว่าๆ

:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o
ยินดีด้วยครับที่ได้กีต้าร์ดีและถูกใจอย่าง V1GACE

pong

• member
สวยงามมากครับ ยินดีด้วยครับ

momo9507

• member
สวยไม่แพ้ yamaha ตัวละ 3หมื่นกว่า อิอิ
เดี๋ยวจะทำคลิป เปรียบเทียบกับ taylor 214ce มาให้ฟังกันครับ

thezerot

• member
ส่วนตัวผมรู้สึกว่ายังไงมันก็ไม่เหมือนอะคับ

มีหลายอย่างที่แตกต่างกันอยู่
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

jarkongz

• member
ตัวนี้ของเข้าร้านไหนใน กทม บ้างครับเนี่ย

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ไปลองมาแล้ว ตอนไปรับ V1OME
V1GACE รูปทรงสวยดีครับ เสียงคงสู้ 214 CE ไม่ได้หรอก " ยืนยันยังงัยก็สู้ไม่ได้ "
แต่ด้วยราคา และเสียง และงานต่างๆ โดยรวมแล้ว มันเกินราคา แน่นอน

ที่เสียงดีไม่ดี นั้นต้องลองเป็นตัวๆ ไป ครับ  ที่สำคัญ "อย่าไปแคร์สื่อ" ซื้อมาแล้วมันเปนกีต้าร์เราแล้ว
ลุยมันให้เต็มที่ เลย
รักเธอนะ....กีต้าร์

atombee

• member
ซื้อจากไหนอะครับ กทม.มีมั้ยอ่าครับ อยากได้

uhhu

• member
http://www.thaimusicplanet.com/store/ ลองร้านนี้ดูนะครับอยู่กรุงเทพ ราคาไม่แรง แต่เค้ายังไม่ได้ลงรูป มีบริการส่งด้วยครับ v1gace เหลือ 12 ตัวแล้วครับ เบอร์โทรในเว็บครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
สั่งไปแล้ว แต่ของยังไม่มาครับ T^T
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

kenroba

• member
http://www.thaimusicplanet.com/store/ ลองร้านนี้ดูนะครับอยู่กรุงเทพ ราคาไม่แรง แต่เค้ายังไม่ได้ลงรูป มีบริการส่งด้วยครับ v1gace เหลือ 12 ตัวแล้วครับ เบอร์โทรในเว็บครับ

ร้านนี้หละครับ บริการยอดแย่ขอพูดตรงๆเลย วันที่ 14 ที่ผ่านมาผมโทรไปถามเขาว่าของเข้ารึยังเขาบอกเข้าทุกรุ่น พอวันที่ 15 ของเข้าเขาบอกเข้า 2 รุ่นเท่านั้น ผมก็เอ้ะงั้นเอา v1-gaceก็ได้แต่จริงๆจะเอาv1-om พอถามอีกบอกส่งไห้ที่พาต้าปิ่นเกล้า เทตโน นครเหนือ ตอน เย็นๆ ผมก็รอ 15 โทรไปบอกไม่ว่างจริงๆ 16 โทรไป ผมยังเช็คของไม่เสร็จ 17 โทรไปของมันเยอะมากจริงๆครับ 18 โทรไปผมติดธุระจริงๆ 19 ผมยังไม่ว่างอะครับ 20 วันนี้คงไม่ได้ผมไม่อยู่ 21 ผมนั่งbtsลงพญาไทยต่อ มอไซค์ลงlucky สอยมา 2 ตัว 1 ตัวคือv1-om อีกตัวคือความไม่เสียอารมณ์ ทั้งๆที่นัดแล้วแต่ผลัด 1 อาทิตย์ก็ขอระบายไว้ตรงนี้แล้วกันครับ :)

น้าธี

• member
ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเล่น fingle style เป็นหลัก แบบ OM หรือว้า GA จะ work กว่ากันครับ

GA ย่อมาจาก gorgeous A

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
สวยยยยยย...มากกกกกก...อยากกกกก...ด้ายยยยยยยย
แต่หมดโควต้าแล้ว
ดดนประหารชีวิตแน่..แน่...

ผมนึกว่าอาจารย์ซื้อไปแล้วครับ ว่าจะแว้บไปชมสักหน่อย
:)

momo9507

• member
ผมก็ซื้อจากที่นี่แหละครับ เค้าก็บริการดีนะ แถมปิ๊กให้ผมด้วย ผมสั่งให้เค้าเอาของมาส่งให้ที่ bts อนุสาวรีย์ เค้าก็ไม่ได้คิดค่าส่งเลยนะ
บางทีผมว่าเค้าคงมีเหตุผลไม่ว่างจริงๆ ร้านอื่นเค้าผลัดกันเป็นเดือนๆ

yamakita

• member
ผมก็ซื้อจากที่นี่แหละครับ เค้าก็บริการดีนะ แถมปิ๊กให้ผมด้วย ผมสั่งให้เค้าเอาของมาส่งให้ที่ bts อนุสาวรีย์ เค้าก็ไม่ได้คิดค่าส่งเลยนะ
บางทีผมว่าเค้าคงมีเหตุผลไม่ว่างจริงๆ ร้านอื่นเค้าผลัดกันเป็นเดือนๆ
แม่นแล้ว วันนี้ผมก็เพิ่งได้ V1 GACE มาจากที่นี่เหมือนกัน แถมปิ๊กให้ 2 อัน ผมว่าน้องเค้าอัธยาศัยดีออก ขนาดวันนี้เค้าปิดร้าน แต่ผมไปถึงพาต้าปิ่นเกล้าแล้ว น้องเค้าก็เอามาส่งให้ครับ ที่สำคัญผมคุยกะเค้า เค้าบอกช่วงนี้เค้ากำลังเช็คของใน Stock อยู่ รวมทั้ง QC ไปในตัวด้วย
และน้องเค้าบอกว่า V1GACE มีแค่ 3 ที่ คือที่เค้า ที่ อ.พารวย แห่ง Music support สกล และที่ Lucky เท่านั้น แต่ผมไม่แน่ใจนะว่าที่ lucky หมดหรือยัง 

ส่วนเสียง ผมว่าโอเคเลย คุ้มค่า แม้จะแพงกว่า lot แรกๆนิดหน่อย 

nhoy

• member
ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเล่น fingle style เป็นหลัก แบบ OM หรือว้า GA จะ work กว่ากันครับ

GA ย่อมาจาก gorgeous A
ได้ทั้งนั้นครับ ทั้ง OM และ GA
โดยถ้าจะเน้นกันจริงๆ OM นั้นเหมาะที่สุด  แต่ถ้าสตรัมด้วยก็ต้อง GA ครับ

tui_Sang

• member
  • .......
ว้าววว เห็นชื่อกระทู้แล้วชื่นใจ   

ผมสั่งไปแล้วรอยลโฉมอยู่ครับ  ;D ;D ;D
แค่ตีคอร์ดก็หล่อได้ ^0^