Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin Titanium Core Strings =1,400.-  (อ่าน 7901 ครั้ง)

Mod1961

• member
Martin Titanium Core Strings =1,400.-
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 13:23:06 »
น้าๆเคยลองใช้กันหรือยัง เป็นยังไงบ้างเล่าสู่กันฟังครับ เห็นว่ามีขายที่ music collection แล้ว

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: Martin Titanium Core Strings =1,400.-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:09:21 »
ลองซื้อสาย D'Addario รุ่น nickel bronze มาลองเล่นดูครับ

ผม ใช้ตัวนี้มาร่วมปีแล้ว

ตอนนี้อยากลอง martin titanium ก็เพิ่งเปลี่ยนเป็น martin titanium ได้สักสัปดาห์นี่แหละ ให้ sound ใกล้เคียงกัน
martin titanium จะให้ tone ที่นุ่มนวลสุภาพกว่านิดหน่อย สายนุ่มกดง่ายกว่าเยอะ ถ้าเค้าขายสัก ไม่เกิน 1 พันบาท ผม ว่าสมเหตุผลสมราคา

• member
Re: Martin Titanium Core Strings =1,400.-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:25:32 »
แต่ในสายแบบ acoustic guitar nickel wound ทั้ง 3 รุ่น ผม ชอบ ตัวนี้สุด

martin retro

ผม มี กีต้าร์ 5 ตัว คนละยี่ห้อกัน ก็ใช้สาย 2 ยี่ห้อ 3 รุ่น คือ D'Addario Nickel Bronze, Martin Retro, Martin Titanium ก็พอจะทราบความเหมือนความต่างได้บ้างอยู่

ขอเสียมากๆ ของ martin retro คือ เป็น สนิม ตั้งแต่ แกะห่อ สาย 1 สาย 2 ใช้ไม่ได้เลย ผม ซื้อมา 5 pack แล้วเป็นเหมือนกันทุก pack ต้องไปซื้อสาย 1 สาย 2 แบบแยกมาใช้แทนดีที่สุดที่าได้ก็เป็นสายแยกของ D'Addario ส่วนสาย 3 4 5 6 ปลายสาย ก็ขึ้นสนิม แต่เพราะชอบเสียงของมันก็เลยยอม

(ผม อยู่ ชลบุรี จะซื้อสาย 3 รุ่นที่ว่าก็ตอนเข้ากรุงเทพซึ่งก็นานๆที แกะออกมาเจอสนิม ก็ไม่รู้จะไปเปลี่ยนยังไง แต่เพราะชอบเสียง ก็ซื้อเปลี่ยนมา 5 pack แล้ว จน ผม สรุปเองแล้วว่าทุก pack ที่นำเข้ามาขายในประเทศไทยน่าจะเป็นอย่างนี้ทั้งหมด บอกร้านที่ผมไปซื้อเค้าก็แต่หัวเราะเจื้อนๆ)

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 20:09:42 »
ขอบคุณมากครับที่มาแบ่งความรู้และประสพการณ์ครับ คือผมอยากรู้ว่าสาย titanium จะเป็นสนิมยากกว่าสายเคลือบแบบปกติมั้ย คงต้องใช้เวลา ยังไงรบกวนมารายงานผลตอนสายเริ่มเป็นสนิมด้วยนะครับ อิอิ ขอบคุณมากๆครับผม

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 08:42:49 »
ที่ผมหันมาใช้สายที่เป็นแบบ nickel wound เพราะ martin retro เค้าโฆษณาว่า true voice guitar ก็เลยอยากลองซึ่งก็ไม่ผิดหวังมีปัญหาเรื่องสนิมที่ว่า ก็เปลี่ยนมาลอง D'ADDARIO nickel bronze ซึ่งผมชอบ martin retro มากกว่า พอ martin titanium ออกมาเลยซืัอมาลองก็ไม่ผิดหวังเสียงอยู่ตรงกลางระหว่าง NB กับ retro ส่วนทนต้องรอดู  ในความเห็นส่วนตัวทนแค่ไหนแต่ถ้าเสียงไม่ได้ไม่ใช่ก็ไม่คิดจะสนใจ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 09:41:57 »
ผมใช้ Martin Retro มาเกินสิบชุดแล้วยังไม่เคยเจอสนิมตอนเปิดซองเลยครับแต่พอแกะซองแล้วทิ้งใว้ไม่กี่เดือนก็ดำครับ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 00:31:28 »
ผม เจอทั้ง 4 ซอง ที่ซื้อมาเลย เหลืออยู่ 1 ซองยังไม่ได้แกะ จะเอาไปแกะที่ร้าน music ......... ถ้าเป็นสนิมก็จะเปลี่ยนและแกะและเปลี่ยนจนกว่าจะไม่เจอสนิม ไม่รู้ ผม จะซวยอะไรนัก แกะปุ้บเจอสนิมปั้บ จะเข้าไปเปลี่ยนก็ใช่เรื่อง อยู่ ชลบุรี มีธุระเข้าไปถึงได้แวะซื้อเลยซื้อทีละเยอะเลย

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 10:56:29 »
อ่านกระทู้นี้แล้ว เมื่อวานผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนสาย Martin Retro bluegrass 13-56 กับ Martin J40
ผมซื้อสายที่ ตัวแทนที่สาขา the mall ท่าพระ เมื่อ 6 เดือนที่แล้ว. สรุปแล้ว เป็น สนิมที่ สาย 1 กับ 2 ครับ. แต่เสียงดีจริงครับ 

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 21:10:53 »
สาย 1 2 น่าจะเล่นได้อีกไม่นานก็ขาด ผม ตอนนี้ ผม ซื้อสายแยกของ D'ADDARIO มาเปลี่ยนแทน ดีที่สุดที่หาได้ใน ชลบุรี ไม่ทราบ คุณ krabkraew คิดจะทำไงครับ ถ้าสาย 1 2 ขาด

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 11:47:44 »
สาย 1 2 น่าจะเล่นได้อีกไม่นานก็ขาด ผม ตอนนี้ ผม ซื้อสายแยกของ D'ADDARIO มาเปลี่ยนแทน ดีที่สุดที่หาได้ใน ชลบุรี ไม่ทราบ คุณ krabkraew คิดจะทำไงครับ ถ้าสาย 1 2 ขาด
พอดีผมเก็บ สายเคลือบของ elixir สาย 1 กับ 2 ไว้เยอะครับ สาย 6-3 มันลอกแต่สาย 1-2 มันยังอยู่ในสภาพดีอยู่ผมเลยเก็บไว้ครับ.  อีอย่างผมชอบซื้อสาย elixir แบบ pack 3 ชุดไว้เยอะครับ. ไว้เปลี่ยนกับ lowden อีกตัวที่ชอบเล่น. ผมอยู่ชลบุรีเหมือนกันครับ แถวๆโรงโป๊ะ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 15:32:51 »
ขอบคุณครับ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:05:33 »
ยั้งงี้ก็ไม่ไหว สาย 4 ขาด เมื่อครู่นี้เอง ราคา 1,400 แล้วจะทำไง เข้าไปดูใน forum ต่างๆ ของ ฝรั่ง หลายๆอัน ก็ขาดสาย 4 เหมือนกัน เซ็งเลย ซื้อมาราวเดือนเดียวเอง เดี๋ยวว่างจะลงรูปให้ดูครับ

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 12:06:06 »
ผมว่าจะลองอยู่พอดีเลยครับ แต่ถ้าสาย 4 ขาดก็ไม่ไหวครับ 1 กับ 2 ยังหาแทนได้
แต่ความทนทาน สายน่าจะไม่เสื่อมง่ายๆ ใช่ไหมครับ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 12:33:30 »
https://www.img.in.th/image/FofYpE

ใช้มายังไม่เดือนเลยครับ ความทนที่เค้าว่า 1 ปี จึงยังไม่ทราบ แต่ถ้าเปนเช่นนี้ก็ลาที titanium

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 12:38:38 »

แกะ Martin retro ที่เหลืออยู่ 1 pack ก็เปนอย่างรูปทุกเส้นสาย 1 2 ใช้ไม่ได้เลย

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 12:04:37 »
สาย Titanium นี่ใช้แค่เดือนเดียวดำเลยเหรอครับน้า Thawat แล้วเป็นทุกสายมั้ยครับ หรือว่าหนักๆเฉพาะบางสายครับ

ผมเองก็ซื้อมาแล้ว 1 ชุดแต่ยังไม่ได้ใช้งานครับ ว่าจะใส่ลองอยู่เดือนหน้า

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 14:50:13 »
ผมเพิ่งใด้รับสาย Martin Retro มาจากอเมริกาเมื่อวานนี้ ล้อตล่าสุดนี่ lot number = 27501849 M2

ช่วยเช็ค lot number ที่พิมพ์อยู่ด้านหลังของซองของสายที่ซื้อมาด้วยครับว่าเป็นหมายเลขอะไรเพราะผมอยากรู้ว่าทำไมมันถึงขึ้นสนิมครับ

ดูจากรูปที่ถ่ายมาสาย Retro ที่น้า thawat ซื้อมาก็เป็นรุ่นใหม่ที่บรรจุในซอง "flow wrap" ซึ่งอัด nitrogen มาในซอง (เมื่อไม่มี oxygen ก็ไม่เกิด oxidation) และ Martin บอกว่าน่าจะมี shelf life ไม่ต่ำกว่า 3 ปีดังนั้นจึงเป็นไปไม่ใด้ที่จะขึ้นสนิมอยู่ในซองก่อนแกะนอกจากเป็นสายหมดอายุหรือสายปลอมครับ

From Martin Strings FAQ:

“Flow wrap” has become common in food packaging. The material we use has several layers that work together to form an air tight barrier that keeps moisture out.  During the packaging process the multi-layer wrap material “flows” around the strings to make the pouch. We use a nitrogen purge system to replace the oxygen with nitrogen.  The strings are then sealed up in the “flow wrap” to bring freshness to your playing. We recommend no more than a 3 to 5 year shelf life once they leave our factory.

Jaqqly

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 07:54:42 »
1.สาย martin retro ผม ซื้อจาก music collection ครับ สาขาบางนา (ผมแวะซื้อราวปีละ 5 6 ครั้ง พนักงานในร้านจำผมได้ทุกคน) ปลอมหรือไม่ ไม่ทราบ ขึ้นสนิมตั้งแต่แกะทุก pack ที่ซื้อไป 5 pack
2.พอดีผมอยู่ชลบุรีจะได้ซื้อก็ต่อเมื่อเข้ากรุงเทพ ชลบุรี ไม่มีขายครับ สายกีต้าร์ martin  ทุกรุ่นเลย
3.พอแกะออกมาจะไปเปลี่ยนก็ไม่รู้จะเปลี่ยนยังไง ไม่มี ธุระเข้าไป ก็ใช้มา หมดแล้ว หลังจากนี้ไป คงไม่ซื้อแล้วละ สาย martin

ส่วนสาย titanium นี้ ผม คงเรียงลำดับไม่ดี
1.ใช้ยังไม่ถึงเดือนสาย 4 ขายครับ
2.ส่วนจะทนทานใช้นาน 1 ปี หรือไม่ ก็คงยังไม่ทราบเหตุตามข้อ 1
3.แกะ martin retro ที่เหลืออยู่ 1 pack ก็เป็นดังนี้รูปที่ถ่ายให้ชมนะแหละครับ

ที่จริงชอบ เสียงของ martin retro มาก พอมีปัญหาสายขึ้นสนิมที่ว่า ก็ลองซื้อ titanium มาลองก็เจอสาย 4 ขายใช้ยังไม่ถึงเดือนสงสัยต้องกลับไปใช้ dadario/nickel bronze เหมือนเดิมเสียงอาจจะ bright หน่อย แต่ไม่มีปัญหาสนิม ทน และสายไม่เคยขาดขณะเล่น

ตอนนี้ กีต้าร์ 5 ตัว ของผม ก็ใช้ martin retro ทั้งหมด โดยสาย 1 2 เป็น สาย dadario

ผม thawat jaithiang เวลาใช้ note book user ผมจะเปลี่ยนไปเป็น jaqqly

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:46:43 »
ขอดูรูปซองด้านหลังที่มี lot number ด้วยครับ ขอบคุณครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 21:47:35 »
ผม ทิ้งไปแล้วครับ
 ::) เก็บไว้แต่ซอง dad nickel bronze มันสวยดี ส่วนของ martin ฉีกซองแล้วมันไม่น่าเกบ

จะลองเสี่ยงสักครั้ง คราวหน้าถ้าเข้า กทม จะซื้อ ที่มี รหัสตามที่ คุณกฤษณ์ แนะนำ ขอบคุณครับ