Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะการสะสมกีตาร์ของน้าๆ แต่ละคนครับ  (อ่าน 5466 ครั้ง)

aon_a

• member
 น้าๆ  แต่ละคนมีการสะสม กีตาร์กันแบบไหนครับ

1. แบบสะสมตัวที่ชอบเสียง  โดยไม่สนใจ ยี่ห้อ  ราคา ปี

2. สะสมตามช่วงราคาที่เพิ่มขึ้นไปตามงบประมาณ

3. สะสมรุ่นเด่นๆ ของแต่ละยี่ห้อ

4. อื่นๆ

ขอบคุณครับ

sonic

• member
Re: ลักษณะการสะสมกีตาร์ของน้าๆ แต่ละคนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 09:20:19 »
ดูองค์ประกอบทั้งหมด ครับ
เสียงดีแต่แบรนด์ไม่น่าสนใจ ก็ไม่ซื้อ
แบรนด์ดีแต่เสียงไม่ดีแบบที่เราชอบก็ไม่ซื้อ

เสียงดี แบรนด์ ดี แต่ถ้าเล่นแล้วไม่เข้ามือ ก็ไม่ซื้อ

สรุป มันต้องเข้าทุกๆองค์ประกอบ

h5555

• member
Re: ลักษณะการสะสมกีตาร์ของน้าๆ แต่ละคนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 10:38:28 »
1.สกุลดี เป็นรุ่นเด่นของเขา อาจจะรุ่นเล็กหรือใหญ่ก็ได้หมด
2.ราคาเหมาะสม คุ้มค่า
3.เล่นแล้วชอบคือเสียงดี เข้ามือ
4.สภาพดีถึงดีมาก
5.สวย ต้องตาต้องใจ
คือต้องมาครบๆทั้ง5ข้อครับ ข้อไหนจะมาก-น้อยก็ลดหลั่นกันได้ขึ้นกับแต่ละยี่ห้อด้วยครับ
อย่างYAMAHA.....นี่ผมเน้นFG180ทุกป้าย ถ้าFG 160-150-140-110ก็ได้น้ะแต่ราคาต้องOKไม่เว่อร์  นอกจากนี้ก็ชอบของไต้หวันพวก-335-340-345ทั้งหลายเพราะเสียงOK+ราคาถูกดี(เข้าใจว่าคนคงไม่นิยมนัก)  ตระกูลLนี่ได้แต่หมายตาไว้ แต่ราคาจะสูงหน่อยเลยยั้งๆไว้ มีแค่FG 580ก็น่าจะพอและจบได้แล้ว(ยามาฮ่านี่เน้นรุ่นเด่น ราคาไม่สูง เสียงดีคุ้มค่า สวยๆๆๆโดยเฉพาะชอบปิ๊กการ์ดและหัวมากๆ...ยี่ห้ออื่นๆก็สะสมน้ะ โดยเฉพาะกีต้าร์ฝรั่งคือเอาแค่รุ่นใหญ่ๆเด่นๆของแต่ละยี่ห้อก็พอเพราะราคาสูงครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 11:03:39 »
น้าๆ  แต่ละคนมีการสะสม กีตาร์กันแบบไหนครับ

1. แบบสะสมตัวที่ชอบเสียง  โดยไม่สนใจ ยี่ห้อ  ราคา ปี
   2. สะสมตามช่วงราคาที่เพิ่มขึ้นไปตามงบประมาณ
   3. สะสมรุ่นเด่นๆ ของแต่ละยี่ห้อ
   4. อื่นๆ

ขอบคุณครับ

ผมเลือกเก็บตามที่ชอบ ครับ และที่สำคัญ เงินต้องไม่จม  ไม่ทำให้เดือดร้อน  เบื่อเมื่อไร ก็พอขายออกได้ ครับ  ตัวไหนขายไม่ออก ตัวนั้น ก็สะสมครับ
Line id: 081-8718003

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 12:40:36 »
ถ้าแนวการสะสมอาจจะต้องมีเงินถุงเงินถัง หรือไม่ก็ซื้อมาและปล่อยออก วัฏจักรก็จะไม่มีวันจบสิ้น ผมไม่ชอบการสสะสมเลย
ผมจะซื้อมาเพื่อใช้ประโยชน์ และเลือกยี่ห้อที่มีมาตรฐาน เล่นถนัด เสียงถูกใจ มันก็จะอยู่กับเราอย่างยาวนานที่สุดครับ

yod69

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 17:56:06 »
ผมชอบเก็บแบบเน้นยี่ห้อรุ่นเด่นๆหายากหน่อย ส่วนเรื่องเสียงและการเล่นถนัดไหมเป็นเรื่องหลังๆเลยครับ
ออกแนวศิลปะ ไว้ดู
ปล.ถ้าจะขายก็ ขายง่าย

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 23:14:19 »
ผมชอบของแปลกครับ ชักออกมาจากกล่องแล้วเฮ้ย.!! แต่ที่สำคัญคือเสียงต้องดีสำหรับผมด้วย

pkeerati

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 23:55:11 »
ง่ายๆครับ อยากได้ได้ตัวไหนกะซื้อครับ ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจกะขาย แต่กะไม่เคยได้ขายสักที 555

Moko

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 11:53:56 »
เมื่อก่อนไม่สะสม ซื้อมา เบื่อ หรืออยากเปลี่ยนรุ่น ก็ขาย

แต่ปัจจุบัน เริ่มเก็บ ตัว Made in Japan ส่วนใหญ่จะเป็น K.yairi , Yamaha L-Series รุ่นเก่า ในรุ่นที่ราคาไม่แพง จะไม่เก็บ แบรนด์ USA เพราะราคาแพง และขายออกค่อนข้างยาก และ ขาดทุนมาก เวลาขาย

ถ้าเป็น vintage เก็บเฉพาะยุคทอง ปี 70s-80 เพราะเกรดไม้ งานประกอบ ความแข็งแรง หากเทียบความคุ้มค่า กีต้าร์ยุคปัจจุบัน เทียบไม่ได้ครับ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 02:28:20 »
การสะสมกีตาร์ก็เป็นงานอดิเรกอย่างหนึ่ง ของที่สะสมใด้นั้นจะต้องมีมูลค่าเพิ่มขึ้นตามอายุของมัน (ดังนั้นจึงไม่มีใครสะสมโทรศัพท์มือถือหรือกล้องดิจิตัล) ซึ่งก็หมายความว่ากีตาร์รุ่นนั้นเป็นงานหัตกรรมที่ทำด้วยช่างผู้ชำนาญไม่ใชงานอุตสาหกรรมซึ่งทำด้วยหุ่นยนตร์ที่ยิ่งทำเยอะยิ่งตันทุนต่ำ

กีตาร์ที่สะสมต้องไม่ใช่กีตาร์ที่เอามาใช้งาน ถ้าจะมีริ้วรอยก็ต้องเป็นริ้วรอยที่เกิดตามอายุแต่ไม่ใด้เกิดจากการเอามาใช้งานโดยไม่ระว้ง (ยกเว้นกีตาร์ที่ทำให้เก่ามาจากโรงงาน) การเก็บรักษาก็ต้องดีพอที่จะไม่ทำให้กีตาร์เสื่อมสภาพซึ่งค่อนข้างยากและสิ้นเปลืองสำหรับสภาพอากาศร้อนชื้นอย่างประเทศไทย (สำหรับกีตาร์โปร่ง)

ผมรู้จักนักสะสมท่านหนึ่งซึ่งลงทุนซื้อกีตาร์โปร่งมาร้อยกว่าตัวทั้งมือหนึ่งและมือสองหมดเงินไปเกือบยี่สิบล้าน ตอนแรกนั้นก็สร้างห้องโชว์ติดแอร์และเครื่องคุมความชื้นแต่พอหายเห่อก็ไม่ใด้เปิดแอร์เพราะมันเปลืองไฟ ในที่สุดก็เลยต้องขายทิ้งหมดแบบขาดทุนยับเยินเพราะมีหลายสิบตัวที่เสื่อมสภาพจนแทบเล่นไม่ใด้

สำหรับผมนั้นเริ่มสะสมกีตาร์ไฟฟ้ามาเกินสี่สิบปีแล้วตั้งแต่ตอนอยู่ที่อเมริกา ตอนกลับบ้านก็ขนกลับมาแค่สิบกว่าตัวและเพิ่งมาเริ่มสะสมกีตาร์โปร่งเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว (ซึ่งก็ต้องโทษบ้านไม้ที่ทำให้เกิดกิเลส) ผมเลือกที่จะสะสมแต่กีตาร์ที่เสียงดีเกินราคาและมีประวัติที่น่าสนใจ ผมไม่สะสมกีตาร์จีนหรือเกาหลีเพราะมันเป็นงานอุตสาหกรรมซะส่วนใหญ่ ส่วนกีตาร์ญี่ปุ่นนั้นเพิ่งมาเริ่มสะสมเมื่อสิบปีที่แล้วเอง ลักษณะการสะสมของผมนั้นขออธิบายด้วยการยกตัวอย่างซักสองสามตัวแล้วกันครับ

กีตาร์ญี่ปุ่นรุ่นดีๆในยุค '70s ถึงต้น '80s นั้นเขาสร้างใด้แข็งแรงมาก ในยุคนั้นญี่ปุ่นกว้านซื้อไม้และสัมปทานไม้ใว้เยอะมากก็เลยมีไม้ที่ตากใว้จนแห้งสนิทมาทำกีตาร์ในขณะที่ฝั่งอเมริกาไม่มีใครสต้อคไม้กันเลยและต้องใช้วิธีอบแห้ง (oven dry) ซึ่งเร็วมากแต่ไม้จะไม่ค่อยเสถียร (stable) เท่ากับกับการตากแห้ง (air dry) ทุกวันนี้ไม้ที่ K. Yairi ใช้มีการ air dry มา 10 ปี Martin 1 ปีและ Taylor อบแห้งอย่างเดียวเลย

กีตาร์ญี่ปุ่นตัวแรกที่ผมซื้อคือ K. Yairi AR-351 ปี 1983 ที่ถ่อไปซื้อจากอเมริกาเพราะติดใจเสียงของมันครับ ตัวนี้เป็น solid cedar top, laminated quilted mahogany back and side.

<a href="http://youtu.be/OsRmDYBP3YQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/OsRmDYBP3YQ</a>

กีตาร์ที่มีริ้วรอยตามอายุอย่าง 1972 Yamaha FG580 ตัวนี้มี finish checking เต็มไม้หน้านี่ผมชอบเพราะแสดงว่าเขาใช้ nitro finish และ hairline cracks ของแลกเกอร์นี่ทำให้กีตาร์เสียงเปิดสุดๆด้วย

<a href="http://youtu.be/G72rgNh-pvM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/G72rgNh-pvM</a>

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:37:35 »
น้ากฤษณ์ ครับ
การดูแลกีตาร์สะสมในเมืองไทย ต้องระวังอะไร และมีวิธีดูแล
อย่างไรครับ เพื่อให้คงสภาพใช้งานได้ดีไปนานๆ

aon_a

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:54:01 »
ปูเสื่อ รอฟังเลยครับน้ากฤษณ์

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 11:31:59 »
น้ากฤษณ์ ครับ
การดูแลกีตาร์สะสมในเมืองไทย ต้องระวังอะไร และมีวิธีดูแล
อย่างไรครับ เพื่อให้คงสภาพใช้งานได้ดีไปนานๆ

เรื่องดูแลกีตาร์ไม่ว่าจะเป็นกีตาร์สะสมหรือกีตาร์ใช้งาน ไม่ว่าจะราคาตัวละสามพันหรือสามแสนผมก็ใช้หลักการเดียวกันครับ

"ที่ที่คนอยู่ใด้สบาย กีตาร์ก็อยู่ใด้สบาย"

กีตาร์ที่อยู่นอกกล่องก็เหมือนคนแก้ผ้า กล่องกีตาร์คือเกราะป้องกันไม่ให้ความชื้นหรืออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงรวดเร็วเกินไป ห้องที่เก็บกีตาร์ก็ไม่ควรโดนแดดส่อง (ทิศตะวันตกถึงทิศใต้) ไม่ควรเป็นห้องที่เปิดโล่งมากนักเพราะเวลาฝนตกความชื้นจะขึ้นไปสูงมาก

ที่บ้านควรมีเครื่องวัดอุณหภูมิและความชื้นที่สามารถบันทึกความชื้นสูงสุดและต่ำสุดใด้เพราะจะใด้เลือกตำแหน่งที่เหมาะสมใด้สะดวกครับ

ตัวอย่างอุณภูมิและความชื้นขณะนี้ สูงสุดและต่ำสุดในเวลาสองปีในห้องที่ผมเก็บกีตาร์โปร่งครับ

เดี๋ยวตอนเย็นค่อยมาเล่าเรื่องสะสมกีตาร์ต่อครับ

wachiraza567

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 20:20:44 »
ปูเสื่อรอด้วยอีกคน

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 22:34:39 »
ผมบอกไปแล้วว่ากีตาร์ที่สะสมใด้สำหรับผมคือกีตาร์ที่ยิ่งเก่ายิ่งแพง คำถามที่ตามมาก็คือ "แล้วเราจะรู้ใด้ยังไงว่ากีตาร์รุ่นนั้นจะมีมูลค่าเพิ่มขึ้นตามอายุของมัน?"

คำตอบก็คือต้องเดาเอาครับ ถ้าผมไปเจอกีตาร์ที่หน้าตาดีและเสียงดี ผมก็จะศึกษาประวัติของมันก่อนว่ามันผลิตในยุคไหนและหายากแค่ไหน ถ้าเป็นกีตาร์ที่แข็งแรง เสียงดีและผลิตไม่มากก็มีโอกาสที่ราคาของมันจะสูงขึ้นในอนาคต ผมขอยกตัวอย่างกีตาร์ Yamaha L-Series ใน "ยุคทอง" (ตามที่คุณ Moko บอก) จาก 1975-1984 มาเป็นตัวอย่างก็แล้วกัน

Yamaha L-10 ซีรี่นี้รุ่นแรก (1975-79) ที่ใช้ไม้ jacaranda ราคามือสองแพงมากๆมาหลายปีแล้ว รุ่นสอง (1980-84) นั้นเมื่อสี่ห้าปีก่อนยังซื้อใด้ในราคาสองหมื่นกว่าบาทพร้อมกล่องแท้แต่ตอนนี้ไม่มีทางแล้ว ลองดูใน Yahoo ตอนนี้ครับ

L-10 ทั้งสี่ตัวไม่มีกล่องแท้ซักตัว รุ่นแรกราคาเกินห้าหมื่นบาท (รวมค่าขนส่งและภาษี) ถ้าเป็นรุ่นสองก็น่าจะจบในราคาเกือบสี่หมื่นบาทเหมือนกัน ตัวที่ผมมีเป็น L-10 ที่มีภาคไฟฟ้ารุ่นแพงสุดจากโรงงาน ราคามือหนึ่งตอนนั้น 130,000 yen ไม่รวมกล่องแต่ผมซื้อมาเมื่อหกปีก่อนในราคาแค่สามหมื่นบาทในสภาพเหมือนใหม่รวมกล่องครับ

<a href="http://youtu.be/NMsbm3V_pwI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/NMsbm3V_pwI</a>

L-10 ระหว่างรุ่นแรกกับรุ่นสองนั้นเสียงไม่ใด้ต่างกันเพราะเป็น all solid ทั้งคู่แต่เปลี่ยนจาก jacaranda มาเป็น indian rosewood เท่านั้น ถ้าเป็นรุ่น L-8 ผมแนะนำให้เก็บรุ่นแรก (1975-79) เพราะเป็น all solid สเป็คเดียวกับ L-10 รุ่นสองแต่ราคามือสองยังซื้อใด้แค่สองหมื่นปลายๆ (สภาพดี กล่องแท้) ตัวที่ผมสะสมเป็นงาน custom burst จากโรงงานซึ่งเคยเห็นอยู่ตัวเดียวครับ

<a href="http://youtu.be/ucjkkLauzW0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ucjkkLauzW0</a>

Yamaha L Series รุ่นต่ำสุดที่น่าเก็บก็คือ L-6 รุ่นแรก (1976-1979) ที่เป็น solid back เพราะเสียงดีเกินราคาและหายากขึ้นทุกวันแต่ตอนนี้ยังไม่ขึ้นทำเนียบกีตาร์สะสม รุ่นนี้ตัวที่ผมเลือกเก็บก็เป็น custom sunburst shellac finish จากโรงงานเหมือนกันครับ

<a href="http://youtu.be/pWQ0NhucJhQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/pWQ0NhucJhQ</a>

L-Series ในยุคนั้นคือกีตาร์รุ่นแพงของ Yamaha เพราะราคาเริ่มต้นที่ 50,000 yen สำหรับรุ่น L-5 (FG180 ราคา 18,000 yen) ราคาขายไม่รวมกล่องที่ต้องซื้อเพิ่มนะครับ

L-Series นั้นยังมีรุ่นแพงและหายากอย่างเช่น L-53 และ L-55 ที่เดี๋ยวนี้ราคามือสองไม่ต่ำกว่าสองสามแสนบาทในญี่ปุ่นซึ่งผมไม่สนใจเพราะกีตาร์ญี่ปุ่นราคาเกินห้าหมื่นผมไม่สะสมยกเว้นบางรุ่นที่ชอบจริงๆ (เมื่อหลายปีก่อน Tom Lee เอา Yamaha LL-36, LS-36 มาโล๊ะขายในราคาห้าหมื่นกว่าบาทผมก็ยังไม่ซื้อเลย)

วันนี้เจาะลึกแค่ Yamaha L ก่อนนะครับ ความจริงแล้วกีตาร์ที่ผมสะสมเป็นกีตาร์อเมริกันเกิน 80% แต่ผมสะสมมาสี่สิบกว่าปีแล้ว ถ้าเพิ่งเริ่มสะสมน่าจะเริ่มจากกีตาร์ญี่ปุ่นเพราะในเมืองไทยมีคนเอามือสองมาขายในราคาไม่แพงเยอะพอสมควรครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 23:19:26 »
ได้ความรู้มากเลยครับน้ากฤษณ์ ทุกคนรอน้ากฤษณ์มาเจาะลึก
กีตาร์สะสมยี่ห้ออื่นๆต่อไปนะครับ k yairi,guild,taylor,gibson,
martin ฯลฯ ครับ ผมปูเสื่อรอฟังน้ากฤษณ์แถวหน้าเลยนะครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 01:06:23 »
น้ากฤษณ์ครับ ขออนุญาตสอบถาม S.yairi ในยุคก่อนล้มละลาย มีรุ่นไหนน่าสะสมบ้างครับ ช่างกีต้าร์ระดับต้นๆ ของญี่ปุ่นอย่างเขา ที่ Lowden มาจ้างให้ผลิตกีต้าร์ น่าจะต้องมีรุ่นที่น่าเก็บบ้างแน่ๆ ครับ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 01:39:52 »
ได้ความรู้มากเลยครับน้ากฤษณ์ ทุกคนรอน้ากฤษณ์มาเจาะลึก
กีตาร์สะสมยี่ห้ออื่นๆต่อไปนะครับ k yairi,guild,taylor,gibson,
martin ฯลฯ ครับ ผมปูเสื่อรอฟังน้ากฤษณ์แถวหน้าเลยนะครับ

คงเขียนหมดไม่ไหวครับ ขอเลือกเฉพาะบางยี่ห้อบางรุ่นนะครับ

น้ากฤษณ์ครับ ขออนุญาตสอบถาม S.yairi ในยุคก่อนล้มละลาย มีรุ่นไหนน่าสะสมบ้างครับ ช่างกีต้าร์ระดับต้นๆ ของญี่ปุ่นอย่างเขา ที่ Lowden มาจ้างให้ผลิตกีต้าร์ น่าจะต้องมีรุ่นที่น่าเก็บบ้างแน่ๆ ครับ

มีแน่นอนแต่สามรุ่นนี้พี่ยุ่นเขาก็เสาะหากัน ถ้าไม่รักจริงคงสู้เขายากครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:24:29 »
สวยจริงๆ Lowden Japan  ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับ
^Easy Man^

h5555

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 06:14:48 »
กระทู้นี้น่าติดตาม+พร้อมกับเตรียมเงินไว้สักก้อนสุดๆเลย