Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับ Saddle คับช่วยหน่อยคับ !  (อ่าน 1439 ครั้ง)

natana

• member
 :) ตอนแรกผมซื้อกีต้าร์มี Saddle ที่ติดมาอยู่แล้วคับ มันสูงไปเล่นแล้วเจ็ยนิ้วมั่กๆ แต่เสียงมันใสกังวาลคับ ผมดันดื้ ถอด Saddle มาฝน ให้ต่ำลง แล้วลองใหม่ ผมรู้สึกว่าเสียงมันทึ้บๆ ยังไงไม่รู้คับ ไปๆมา ชอบแบบที่ติดมาตอนแรกมากกว่า ผมรู้สึก ว่าเสียงที่ออกมาฟังแล้วใสกังวาลกว่ามาก ถ้าผมไปซื้อ Saddle มาใหม่แล้ว ต้องฝน saddle ไหมคับหรือว่า นำมาใส่กับกีต้าร์เลยคับ ..   ช่วยแนะนำหน่อยน่ะคับ ขอบคุณคับ 

อ้อ.. กีต้าที่ใช้อยู่ Paramount X ไม้หน้า top Solid น่ะคับ รุ่น F755CEQN  :)

natana

• member
Re: มีปัญหาเกี่ยวกับ Saddle คับช่วยหน่อยคับ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:48:59 »
สายที่ใช้อยู่เบอร์ 12 คับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: มีปัญหาเกี่ยวกับ Saddle คับช่วยหน่อยคับ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:54:11 »
ถ้าชอบเสียงเดิม ก็ไปซื้อใหม่ครับ ให้ได้ระยะเดิม ส่วนสายที่แข็งลองเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนยี่ห้อดูครับ เสียงอาจจะเปลี่ยนไปบ้างแต่น่าจะนิ่มนึ้นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่มีอะไรต่ยตัวครับ ต้องลองว่า อะไรทำให้กีต้าร์ของเรา เหมาะกับเราที่สุดครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:51:41 »
ถ้าชอบเสียงเดิม ก็ไปซื้อใหม่ครับ ให้ได้ระยะเดิม ส่วนสายที่แข็งลองเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนยี่ห้อดูครับ เสียงอาจจะเปลี่ยนไปบ้างแต่น่าจะนิ่มนึ้นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่มีอะไรต่ยตัวครับ ต้องลองว่า อะไรทำให้กีต้าร์ของเรา เหมาะกับเราที่สุดครับ ^_^

เห็นด้วยเลยครับ ไปซื้อมาใหม่เลยครับ ของใหม่ปกติจะสูงอยู่แล้ว ก็ฝนให้ได้ความสูงประมาณเท่ากับตอนแรก โดยปกติ action สูงจะให้เสียงที่ดัง กังวานกว่าสายที่ action ต่ำอยู่แล้วครับ ลองเปลี่ยนสายใหม่ ลดขนาดสายลงเป็นเบอร์ 11 ก็พอครับ แล้วลองดู

เรื่องปรับแต่งคงไม่มีกฎตายตัว ต้องหาจุดที่เหมาะกับเรา (แต่อาจะไม่เหมาะคนอื่น) เองครับ กีตาร์เรา เราเล่นเป็นหลัก ก็ต้องแต่งให้ถูกใจเราที่สุดครับ ^^