Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามนักร้องอาชีพหน่อยครับ...  (อ่าน 3789 ครั้ง)

Dezember

• member
รบกวนถามนักร้องอาชีพหน่อยครับ...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 15:38:39 »
คือผมมีปันหาอยู่ว่าตอนเล่นร้องไม่ออกภาคไฟฟ้า ออกมาดูดีอ่ะคับ...แต่พอไปออดิชั่นที่ร้าน จบเลย เสียงร้องแปลกไปมาก แบบห่วยเลยอ่ะคับ...แฟนบอกว่าเหมือนผมเก็ก เสียงร้อง บีบๆเสียงไรงี้อ่ะคับ...ทั้งที่ผมก็ทำทุกอย่างปกติอ่ะคับ...ตอนนี้ออกแนวหมดไฟไปเลยผม แต่ไม่ได้ท้อนะคับ อยากหาทางแก้ไขมากกว่า ใครมีประสบการณื แบบผมมั่งมั้ยคับ ....ช่วยแนะนำที...ขอบขุนล่วงหน้าคับ

SONK

• member
Re: รบกวนถามนักร้องอาชีพหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 16:52:43 »
ถ้าเรามั่นใจว่าเสียงเปล่าเราออกมาดี แต่พอไปร้องผ่านเครื่องเสียงตามร้านแล้วเสียงร้องออกมาไม่ได้ตามที่เราต้องการ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับระบบมิกซ์เสียงของร้านล่ะครับ บางร้านเราก็สามารถปรับแต่งเครื่องเสียงได้ แต่บางร้านก็ไม่ยอมให้เรายุ่งกับเครื่องเสียงที่ทางร้านปรับตั้งไว้ ส่วนวิธีการหาทางออกเดี๋ยวรอน้าๆมืออาชีพมาให้ความเห็นต่อไปครับ อย่าเพิ่งท้อใจครับ เอาใจช่วยครับผม

leftyman

• member
Re: รบกวนถามนักร้องอาชีพหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 17:35:14 »
บางร้านหวง mix จริงๆแตะไม่ได้เลย 55 เคยเจอครับ

Dezember

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 20:06:24 »
มีคนเคยบอกว่า เสียงที่เราร้องกะเสียงที่เราพูด ...เราได้ยินเองอีกอย่าง แต่คนอื่นได้ยินอีกอย่าง จิงใช่มั้ยคับ...รึผมเข้าใจไปเองว่า ตัวเองร้องเพราะหว่า ....แต่ ขอบขุนทุกท่านที่ แชร์ประสบการณ์คับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 20:16:04 »
มีคนเคยบอกว่า เสียงที่เราร้องกะเสียงที่เราพูด ...เราได้ยินเองอีกอย่าง แต่คนอื่นได้ยินอีกอย่าง จิงใช่มั้ยคับ...รึผมเข้าใจไปเองว่า ตัวเองร้องเพราะหว่า ....แต่ ขอบขุนทุกท่านที่ แชร์ประสบการณ์คับ

จริง ... เคยร้องแล้วอัดไว้ไหมครับเราจะรู้ว่าเวลาคนอื่นฟังแล้วเป็นไง...จะรู้เลยว่าร้องเก๊กดัดเสียงร้องแข็งไม่เป็นธรรมชาติจริงไหม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 21:47:24 »
น่าจะเป็นปัญหาแค่เส้นผมบังภูเขาครับ คนที่ต้องร้องเพลงเสียงเปล่าแข่งกับเสียงกีตาร์โปร่งมาตลอดนั้นจะต้องร้องให้เสียงดังฟังชัดไม่ให้โดนกลบด้วยเสียงกีตาร์ (ปอดของเราสองข้างยังมีขนาดปริมาตรน้อยกว่าบอดี้กีตาร์โปร่งหลายเท่า) คราวนี้พอไปเจอระบบเสียงที่เขาตั้งความดังของไมค์ใว้ที่ระดับมาตรฐานสำหรับนักร้องอาชีพที่ร้องออกแอมป์ด้วยเสียงที่เบากว่าคุณเยอะมันก็เป็นเรื่องครับ

คนที่เคยร้องเต็มเสียงถ้าต้องร้องให้เสียงเบาลงก็คงเละทุกคนครับ ถ้าตอนออดิชั่นคุณปรับความดังไมค์ไม่ใด้ก็ต้องขยับไมค์ออกไปให้ห่างปากเยอะหน่อยเพื่อให้ร้องใด้เต็มเสียงครับ

Dezember

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 14:44:49 »
แล้วถ้าเสียงที่ออกจากลำโพง ที่เป็น mono กับ Stereo มีผลกับเสียงร้องมั้ยครับ... ขอบขุนน้ากฤษ์ กับ น้า gttle กับความคิดเห็นก่อนหน้านี้ด้วยคับ

mormorzone

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:46:39 »
ตามที่ท่า gtle เสียงที่เราร้อง ที่เราได้ยินเองกับ คนอื่นได้ยินไม่ตรงกัน ขึ้นกับหูครับ
เหมือนสาเหตุที่บางคนที่ร้องผิดคีย์ จริงๆแล้วเค้าหูเพี้ยนเวลาร้องจึงเพี้ยนตาม
เวลาเราร้อง เสียงจากปากเรามาตามคอผ่านกกหูแล้วหูได้ยิน จะไม่เหมือนกับ เสียงที่คนอื่นได้ยินครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 22:33:48 »
อยากได้ยินเสียงตัวเองร้องแบบชัดๆ ลองเอานิ้วอุดรูหูแล้วร้องเพลงดูครับ รับรองว่าได้ยินชัดทุกdetail

Dezember

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 13:44:45 »
ตามที่ท่า gtle เสียงที่เราร้อง ที่เราได้ยินเองกับ คนอื่นได้ยินไม่ตรงกัน ขึ้นกับหูครับ
เหมือนสาเหตุที่บางคนที่ร้องผิดคีย์ จริงๆแล้วเค้าหูเพี้ยนเวลาร้องจึงเพี้ยนตาม
เวลาเราร้อง เสียงจากปากเรามาตามคอผ่านกกหูแล้วหูได้ยิน จะไม่เหมือนกับ เสียงที่คนอื่นได้ยินครับ

ขอบขุนคับ

อยากได้ยินเสียงตัวเองร้องแบบชัดๆ ลองเอานิ้วอุดรูหูแล้วร้องเพลงดูครับ รับรองว่าได้ยินชัดทุกdetail

อุดหูข้างเดว รึ สองข้างคับ น้ารวย....

yokybear

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 16:39:00 »
คือผมมีปันหาอยู่ว่าตอนเล่นร้องไม่ออกภาคไฟฟ้า ออกมาดูดีอ่ะคับ...แต่พอไปออดิชั่นที่ร้าน จบเลย เสียงร้องแปลกไปมาก แบบห่วยเลยอ่ะคับ...แฟนบอกว่าเหมือนผมเก็ก เสียงร้อง บีบๆเสียงไรงี้อ่ะคับ...ทั้งที่ผมก็ทำทุกอย่างปกติอ่ะคับ...ตอนนี้ออกแนวหมดไฟไปเลยผม แต่ไม่ได้ท้อนะคับ อยากหาทางแก้ไขมากกว่า ใครมีประสบการณื แบบผมมั่งมั้ยคับ ....ช่วยแนะนำที...ขอบขุนล่วงหน้าคับ
มีคลิปตอนร้องสด กับ ตอนผ่านเครื่องเสียงร้าน ไหมครับ น้าๆจะได้วิจารณ์กันถูกครับ

mcky

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 15:24:16 »
จริงครับ เรื่องนี้เป็นปัญหาสำหรับมือใหม่มักจะมีปัญหาการ balance เสียง
แก้ไขด้วยการฝึกฝนกับการร้องผ่านไมค์ออกลำโพง และควรเริ่มจากไมค์ sm58 ของแท้ เพราะร้องเหนื่อยจริง แต่จะฝึกวินัย ฝึกอะไรๆดีมาก คือถ้าร้องผ่านไมค์รุ่นนี้เพราะ ร้องอะไรก็เพราะได้ง่าย

ลองฝึกกับลำโพงดูนะครับ ตอนแรกๆอาจจะเกร็งๆแต่พอจับทางได้ ภาคไฟฟ้าจะช่วยเราไม่เหนื่อยดีมากครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 23:08:34 »
ปกติ ใช้เครื่องขยายเสียงร้องแล้ว

เสียงจะออกมาไพเราะกว่าเสียงจริงนะครับ

อย่างอาจารย์กฤษณ์ว่า ความดังของเสียงที่เปล่งแปรผันโดยตรงต่อระยะปากกับไมค์ครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 23:13:04 »
มีเพื่อนผมคนนึง ร้องคาราโอเกะ แบบฮึมเสียงในลำคอ เสียงจะวนอยู่ในหูในประสาทเรา ฟังเหมือนกับว่า "ฉันนี่ช่างเสียงนุ่มนวลกังวาลเหลือเกิน"

แต่ "เนื้อเสียง" ที่ออกจากปาก เหมือนลมออกจากไรฟันน่ะครับ

ไม่ทราบผมยังอยู่ในกระทู้หรือเปล่าครับ

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 01:57:07 »
ต้องลองอัดตอนเล่นผ่านเครื่องเสียงแล้วลองมาฟังดูครับ ทุกวันนี้ได้แต่ทำใจ มันนานจนไม่รู้จะเปลี่ยนวิธีร้องยังไง

Dezember

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 13:35:00 »
ขอบขุนทุกท่านที่ชี้แนะคับ.....เดวจะพยายามฝึกฝนเพิ่มเติมคับผม ไมค์ sm58 แพงมั้ยอ่ะคับ

thanom99

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 19:18:27 »
ลองสักเพลง ลงมาในกระทู้ครับช่วยฟัง จะได้รู้เพราะไม่เพราะ

MUI

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 19:48:31 »
ไมค์ sm58 ราคาห้างก็สี่พันต้น ๆ
ราคานักร้องก็สามพันปลาย ๆ ครับ

หามือสองเยอะแยะ แต่ของปลอมก็แยะเยอะ

Dezember

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 21:55:02 »
ลองสักเพลง ลงมาในกระทู้ครับช่วยฟัง จะได้รู้เพราะไม่เพราะ

ให้อัดจากมือถือเลยเหรอคับ....แล้วลงยังไงอ่ะคับ  เหอๆ

ไมค์ sm58 ราคาห้างก็สี่พันต้น ๆ
ราคานักร้องก็สามพันปลาย ๆ ครับ

หามือสองเยอะแยะ แต่ของปลอมก็แยะเยอะ

เหอๆ...เก็บตังก่อนคับงัน

mcky

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 13:33:40 »
SM58 ของแท้เกนจะเบาและร้องเหนื่อยกว่าของปลอมที่จับปุ้ป อุ้ย เสียงหนาหล่อจัง แต่เชื่อเถอะครับมันคือพื้นฐานที่ถูกต้องไม่คัลเลอร์เสียงให้หลงทาง
ส่วนถ้างบไม่ถึง ก็เริ่มต้นที่รุ่นไหนก็ได้ของ shure จะมีราคาพันกลางๆ ก้อใช้ได้ดีครับ
พองบเริ่มเยอะก็จะมีพวกเทเลฟุงเก้นที่นักร้องเดี๋ยวนี้ชอบใช้ หามือสองก็ได้ครึ่งหมื่นครับ