Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จำความรู้สึกวันแรกที่ได้มีกีตาร์เป็นของตัวเอง ได้ไหมครับ  (อ่าน 4751 ครั้ง)

kalasin_blues

• member
ผมดีใจมากๆคับแทบร้องไห้ ตอนอายุ17 พ่อซื้อกีตารืไฟฟ้า เฟนเดอร์ u s a แต่ตอนนี้เลิกเล่นไฟฟ้าได้ปีกว่าแล้วคับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ตัวแรกของผมชื่อว่า CORONA อยากได้เพราะอยากเท่ห์ อยากโชว์สาว รบเร้าพ่อ พอได้มาวันแรกลองจับดู เจ็บนิ้วเล่นไม่เป็น ชม. เดียว เก็บขึ้นหลังตู้ 1 ปีเต็ม พอมาจับอีกท โห ความสุขมันเป็นเช่นนี้นี่เอง ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

yadong2bath

• member
ครั้งแรกที่จับ คิดอยู่อย่างแรกคือ ................. จะไหวมั๊ยเนี่ยเรา 555

yamakita

• member
V1 หมดแล้วหรอครับ แล้วร้านไหนยังมีอยู่บ้างครับเนี่ย อยากได้มาก ๆ
v1d น่าจะยังหาได้ครับ ผมโทรไปถามที่ดินแดง ร้าน Music zone มั้งเมื่อ 2 ทุ่มเมื่อวาน ยังมีอยู่  แต่v1dce หมด แต่ที่ thaimusicplanet จรัลฯอาจจะยังมีนะ

ส่วนความรู้สึกตอนมีกีต้าร์วันแรก โอยตั้งสายยังไม่เป็นเลยครับ อ่านหนังสือ picking บอกตั้งสายนี้ช่องนี้ให้เท่ากับสายนั้นช่องนั้น ลองจริงๆ ฟังไม่ออกครับว่าเท่ากันหรือไม่ ต้องอาศัยพี่สาวที่เล่นดนตรีไทยช่วยฟังว่าเสียงมันเท่ากันยัง 

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ก้อตื่นเต้นนะเพราะผมซื้อของแพง ก้อเกร็งไม่อยากให้ไปโขกกับอ่ะไร ยิ่งห้ามก้อยิ่งโขค555 เสียจายยยยT^T
ปล.video ฮามากครับ ขอบคุณสำหรับvideo
Norman b18/cedar

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ตัวแรกผมเป็นfujiyama ใครไม่รู้เอาไปทิ้งถังขยะ(บ้านผมอยู่ตรงถังขยะ)เลยเก็บมาดู แต่พบว่าคอมันบวม สายมันไม่มี..ผมเลยจับมาตั้งแอ๊คชั่นใหม่(ทั้งๆที่เล่นไม่เป็น)ทั้งขัดทั้งถูจนมันเล่นได้..ทุกวันนี้กีตาร์ตัวนั้นยังอยู่ดีครับ..ผมเก็บไว้อย่างดีเลย งงตัวเองเหมือนกัน ทั้งๆที่ไม่รู้จักกีตาร์เลย แต่ซ่อมจนสามารถเล่นได้เลยครับ.. :D
ว่างๆน้าnai chicเอารูปมาอวดบ้างนะครับ อยากเหนมากมาย^^
Norman b18/cedar

mkapuh

• member

ตัวแรกนี้จำยี่ห้อไม่ได้   จำได้ว่าลูกพี่ลูกน้องให้มาอีกที

สภาพนี้ คอคด  เฟรทสึกมาก  แอคชั่นนี้โหด โซโลดันสายทีเลือดแทบออก

ด้วยวัยเด็กไม่ค่อยรู้เรื่อง ก้อเล่นไปฝึกไป 2-3 ปี  ถึงมารู้ตัวว่าเล่นไปได้ยังไง

เลยขอตังแม่  เปลี่ยนไปบ้าไฟฟ้าอยู่หลายปี   
ตอนนี้ทำงานพอมีเงิน  สุดท้ายกลับมาตายรัง ที่อคูสติก  ดีกว่า

ปล. ตัวแรกที่บอกไป ตอนนี้ไปอยุ่ที่แฟนเก่าพี่สาว  ที่ตอนนี้เป็นศิลปินไปแล้ว 

ไม่น่าเชื่อกีตาร์ที่ผมบอกว่าห่วยๆ  ไปอยู่ในมือเค้าจะกลายเป็นของดี มันอยู่ที่ฝีมือจริงๆ  อาวุธเป็นแค่ส่วนเสริม

yod69

• member
ดีใจมาก!แม่ซื้อให้14 ปีที่แล้ว

thunbalove

• member
  • My Music My Life
ตอนได้เห็นกีต้าร์ตัวเองครั้งแรกดีใจมากๆเลยครับ วันนั้นเดินถือกีต้าร์ทั้งวันเลย ตอนนี้ก็ยังเป็นครับเพราะพึ่งได้มาเดือนกว่า ยังเล่นไม่เป็นเลยครับ  :D :D :D
มือใหม่กำลังหัดเล่นครับ มีอะไรแนะนำผมด้วยครับ !!!!

pickpanther

• member
    • My Page
เมื่อตอนหัดเล่นกีต้าร์ ยืมเพื่อนมาเล่น เป็นกีต้าร์ที่ขนาดใช้สองมือช่วยกดสายที่เฟรตหนึ่งยังกดไม่ลง สายสูงมาก หัดเล่นมั่วๆไปประมาณ 1 ปี พ่อผมก็เซอร์ไพรส์วันคริสต์มาส ได้กีต้าร์ยี่ห้อ melody มา แต่สายก็สูงมากเช่นกัน ผ่านมาจะสิบปีแล้วทุกวันนี้ก็ยังใช้เล่นอยู่เลยครับ
FB/PickFingerstyle

sparroo2

• member
ตัวแรก FuJiYaMa เหมือนกันครับ

ของผมเป็นสี เลือดหมู ปิ้กการ์ด สีดำ

กลับมาเล่นทั้งวันครับ

เพลงแรกคือ ปล่อยฉันครับ เกาเป็นแค่ 2 เส้นเท่านั้น ครับ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
ดีใจครับ กีตาร์ JoJo พ่อซื้อให้เมือเกือบ 20 ปีที่แล้ว วันแรกเล่นได้เลย เทพมากๆ C AM F และ G7 เพลงครู : เรื่อยๆ มาเรียงๆ นกบินเฉียงไปทั้งหมู่ ตัวเดียวมาไร้คู่ เหมือนพี่อยู่เพียงเอกา ............... หลังจากวันนั้นให้หลังมาเกือบ 20 ปี ก็ยังเล่นได้แค่ 4 คอร์ดเหมือนเดิม ฮิ ฮิ......คิดถึงวันเก่า คิดถึงบางลำพูบางโพ แต่ตอนนี้ไม่มีอีกแล้ว ........

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
ตัวแรกผมเป็นfujiyama ใครไม่รู้เอาไปทิ้งถังขยะ(บ้านผมอยู่ตรงถังขยะ)เลยเก็บมาดู แต่พบว่าคอมันบวม สายมันไม่มี..ผมเลยจับมาตั้งแอ๊คชั่นใหม่(ทั้งๆที่เล่นไม่เป็น)ทั้งขัดทั้งถูจนมันเล่นได้..ทุกวันนี้กีตาร์ตัวนั้นยังอยู่ดีครับ..ผมเก็บไว้อย่างดีเลย งงตัวเองเหมือนกัน ทั้งๆที่ไม่รู้จักกีตาร์เลย แต่ซ่อมจนสามารถเล่นได้เลยครับ.. :D
ว่างๆน้าnai chicเอารูปมาอวดบ้างนะครับ อยากเหนมากมาย^^

อยากเห็นด้วยเหมือนกัน...........โชว์หน่อยนะครับน้า nai chic

BanNongThum

• member

JoJo เหมือนกันครับ แต่เพื่อนยืมไปดีด ทำคอหัก T_T

pach

• member
ตัวแรกที่ซื้อเองคือ star sun สีดำสนิทตั้งแต่บอดี้ ปิ๊กการ์ด ยันคอกีตาร์ สิบปีแล้ว ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่เพราะรู้สึกว่าตัวไหนก็ไม่ดำสนิทสวยได้ใจเท่าตัวนี้