Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จำความรู้สึกวันแรกที่ได้มีกีตาร์เป็นของตัวเอง ได้ไหมครับ  (อ่าน 4752 ครั้ง)

blacktree

• member
สวัสดีน้า ๆ ทุกท่านครับ

วันนี้พึ่งได้กีตาร์ตัวที่สาม แต่ผมถือว่าเป็นตัวแรก เพราะสองตัวที่เคยเล่น ไม่ได้เลือกเอง
และก็ได้มาก็ไม่ได้เล่นจริงจัง เพื่อนน้องเอาไปก็หายไปบ้าง ขายให้เด็กแถวบ้านถูก ๆ ไปบ้าง   

ตัวนี้ รอมาเกือบสี่เดือน ตอนไปรับ ร้านเขาให้ลองกีตาร์ ทำอะไรไม่ถูก ดีดไปนิด ๆ หน่อย
ลองเสียบกับแอมป์ แล้วก็เก็บใส่กระเป่าพาขึ้นรถเมล์ ถือกีตาร์ขึ้นรถเมล์ มีแต่คนมอง
ไม่รู้เพราะมันดูเท่ หรือว่าไปเกะกะชาวบ้านเขา 5555 นั่งรถเมล์ก็ลุ้นว่าฝนอย่าตกนะ อย่าตกนะ
และก็ถึงบ้านอย่างปลอดภัย

ตอนนี้กำลังเห่อมากครับ ค่อย ๆ จับออกจากถุง นั่งมองสักพัก แล้วก็เก็บให้กีตาร์นอนพักอยู่ในกระเป๋าไปก่อน
เดี๋ยวว่าจะกวาดห้อง ถูห้องก่อน ค่อยเอามาวางไว้บนที่ตั้ง
กะว่าคืนนี้จะตั้งชื่อด้วย 5555

เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยไป shopping อุปกรณ์ทำความสะอาด กีตาร์ต่อไป แนะนำด้วยก็ดีครับ

แต่ผมอยากถามนิดนึงครับ

1. ถ้าเราไม่ได้เสียบแอมป์เล่น เราควรเอาถ่านออกไหมครับ

2. จับคอร์ด ได้แล้ว ไปทางไหนต่อดีครับ มีหนังสือแนะนำ หรือเว็บไหมครับ แต่มีน้าคนนึงในนี้เคยแนะนำเว็บที่น้าเขาทำเอง
มาให้ ผมก็นั่งอ่านแต่ยังงง ๆ ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่อง สเกล แต่เปิดไปได้ 2 หน้า เริ่มง่วง

3.น้า ๆ จำความรู้สึกแรกที่ได้กีตาร์เป็นของตัวเองได้ไหมครับ  ว่าเห่อขนาดไหน หรือนานจนจำไม่ได้แล้ว อิอิ

ปล. กีตาร์ผม veelah V1-DCE ครับ (อยากบอกๆ) กีตาร์ยอดฮิตในช่วงนี้ แต่ผมว่าน่าจะชื่อ iguitar เหมือน iphone
มันจะขายดีอะไรขนาดนั้น ในร้านที่ผมไปเอามา เขาบอกว่า V1 หมดเกลี้ยง  เหลือแต่ V3 ขึ้นไป  ยังไม่ถึง 3 วัน
แต่ดูเหมือนส่วนใหญ่ ร้านมักซื้อไปเสียเยอะ

แถมอีกนิด แถมคลิป ไม่รู้น้า ๆ เคยดูกันยัง อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ เล่นกีตาร์กันระวัง ๆนะครับ

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกที

กรุณา Login

• member
กีต้าร์ตัวแรกผมเป็นโปร่งยี่ห้อ JoJo ซื้อมือสองจากร้านขายของมือสองมา 350-400 นี่แหละครับ ปั่นจักรยานไปซื้อมานอนกอด สายสูงปรี๊ดเลยตอนนั้นเด็กๆไม่รู้อะไรจับถอดแซดเดิลทิ้งเลยครับแล้วก้อใส่สายกีต้าร์ไฟฟ้าของ gibson เล่นแบบสายเพี้ยนๆนั่นแหละครับตั้งหูเอาแต่วแหน่วๆ ความรู้สึกตอนนั้นคงบอกไม่ถูกเพราะจำไม่ได้แล้ว จากนั้นก้อหันไปเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าครับ ตอนนี้เพิ่งกลับหันมาสนใจเสียง acoustic เปลี่ยนมาเล่น acoustic ซะส่วนใหญ่แล้ว ตามวัย

ปล. ผมก้อมี veelah v1d เหมือนกันครับแต่ซื้อมาก่อนล๊อตไหม่นี่ครับเลยไม่ต้องแย่งใคร อิอิ

greennin

• member
ประมาณ20ปีที่แล้ว มี700 ขอซื้อกีต้าร์ต่อจากพี่แถวบ้า Fujiyama...พี่เขาขายให้ ได้มาอันดับแรกก็ทำความสะอาดเช็ดถูๆๆ ตรงใหนมีรอยแมวข่วน จัดเลยครับซื้อแล็กเกอร์เป็นขวด พูกันจุ่ม ทาๆๆๆๆ...เหมือนจะดีครับ พอแห้ง เป็นคลื่นๆๆๆ มีทั้งขนพูกันเต็มเลย ทาซำ้ยิ่งไปใหญ (ด้วยความไม่เปป็น) เฮ้อลำบากจริงกะกีต้าร์ตัวแรก ได้ไม่ถึงอาทิตย์ แม่ของพี่คนนั้นมาขอคืน บอกพี่เขาเสียดาย....น้องฟูจิเลยทิ้งไปตั้งแต่วันนั้น...
  วันนนี้กำลังหา เดี่ยวถ้าได้จะจับพ่นแล็กเกอร์ใหม่เลย (พัฒนาจากทา เป็นพ่นเอา)55

winnie

• บุคคลทั่วไป
ตัวแรก แต่ไม่เป็นของตัวเองครับ ยี่หอ JOJO เหมือนกัน ของพี่ชาย ตอนนั้นเล่นงูๆปลาๆเหมือนกัน เพิ่งรู้ว่า action สูงปรี๊ดดดดดด ก็ทนเล่นมาตลอด จนเรียนปี 1 เก็บเงินได้แปดพัน อยากได้หลังเต่ามา ด้วยความไม่มีความรู้อีกเหมือนเดิม ไปซื้อยี่ห้อ Collection มา นั้นก็เป็นตัวที่ 2 ที่ใช้จนเลิกเล่นมาหลายปีจนเพิ่งกลับมาเล่นได้เกือบๆปี ก็ได้ตัวที่ 3 มา เป็นกีต้าร์มือสองครั้งแรกครับ ซื้อในบ้านไม้นิเลยเป็น Taylor Bigbaby ครับ ตอนนี้ชอบเสียงมากมาย action เล่นง่ายสุดๆ

Grhythm

• member
งงๆ ครับ น้าเอามาให้ yamaha F310 ไม่ได้สนใจจะเล่นด้วย เล่นไม่เป็น 5 5 5

Nightbarons

• member
จับคอร์ด ให้ได้หลายๆแบบครับ ยังมีคอร์ดแปลกๆยากๆ ให้จับอีกเยอะแยะมากมายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ศึกษาเรื่องสเกลไว้ด้วยก็ดีนะครับ มันมีประโยชน์มากในการแกะเพลง หรือ อิมโพรไวส์

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
กีต้าร์ตัวแรกของผม แม่ให้ตังค์ไปซื้อครับ ขออยู่หลายปีกว่าจะได้......เป็น YAMAHA FG 335 II ครับ มือสองซื้อต่อเพื่อนของเพื่อนมา 1500 บาทครับ........เมื่อปี 30

มันเป็นอะไรที่ดีใจมากๆ เลยครับ ที่มีกีต้าร์เป็นของตัวเอง ไม่ต้องไปยืมเพื่อน.........พอได้มาก็แอบเล่นในบ้าน ไม่ให้เพื่อนรู้ กลัวมันยืมไปเล่น........

ทุกวันนี้ก็ยังเล่นอยู่ครับ.............

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
ผมจำได้ผมเขิลมากเลย
มือกีต้าร์โฟล์ก

pannpower

• member
 ^_^ กีตาร์ตัวแรก JoJo ครับ  แม่ซื้อให้ ดีใจมั่กๆ ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว ให้เพื่อนยืมลืม เล่น อิอิ

แต่กีตาร์ที่ซื้อเองนี่สิ รักมาก อิอิ (ด้วยน้ำผักน้ำแรง เอ๊ย น้ำพักน้ำแรงของเราเองอิอิ ) taka ED55SC  จาก"น้าเอก"นั่นเอง อิอิ

ตัวนี้แบกไปหาเงินช่วยภาคใต้กับสาวๆยิ่งมีค่าทางจิตใจเพิ่มขึ้นไปอีก อิอิ

otto7

• member
ยังไม่มีเป็นของตัวเองเลยครับ ยืมเพื่อนมาจับคอร์ดไก่กาบ้าง แล้วก้ไม่ได้จับมาร่วมสิบกว่าปีแล้ว
ตอนนี้หาว่าที่ตัวแรกอยู่ครับจะเอามาหัดเล่นจริงจัง อยากเล่นใด้บ้างเวลาว่างๆครับ

yuth_pu_rx

• member
ตัวแรกเหรอจำได้สิครับ เก็บเงินวันละ 5 บ้าง 10 บาท บ้าง จนได้ครบแล้ว "แบก" เงินไปซื้อ JoJo natural 1500 บาท เทห์สุดๆ

action สูงโคตรๆ ไม่เหมาะกับผู้ที่กลัวความสูง เพราะจะเสียวมากๆเวลาเล่น "กว่าจะกดสายลงเพื่อไม่ให้ buzz" ><" แต่ก็ภูมิใจครับ 55555555

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ตัวแรกอ้อนวอนให้พ่อซื้อให้ ไม่มีใครรู้เรื่องกีตาร์เลย วันน้้นพ่อนึกไงไม่รู้พาไปหลังกระทรวง แล้วก็ได้ Fujiyama ในราคา 600 บาท กลับมาถึงบ้านตื่นเต้นมากครับ รีบแกะกล่องด้วยความกระหายจะเล่น 4 คอร์ด ครอบจักรวาลที่เพื่อนเคยสอนไว้ สรุปแกะมาเล่นไม่รู้เรื่องเลย เพราะไม่ได้ตั้งสายไว้ แถมตั้งสายไม่เป็นอีก น้ำตาแทบร่วง ตอนนั้นไม่มีเน็ท ไม่มีตำรา cd อะไรทั้งสิ้น ต้องรอจนเปิดเรียนวันจันทรื (ไปซื้อวันเสาร์) ถึงเอาไปให้เพื่อสอนตั้งสายให้ได้ พอจะเล่นซะหน่อยสายสูงโคตร แถมสายแข็งอย่างกับเอาลวดตากผ้ามาขึง แต่ก็ทนเจ็บเล่นจนเป็นเพลง แต่ตอนนั้นต้องแอบไปเล่นอยู่ห้องพระเพราะหนวกหูคนอื่นเค้า 555

น่าเสียดายที่ตัวนั้นมันสิ้นอายุไขไปแล้วครับ ^^

ดีที่ได้ถ่ายรูป (ยังเป็นกล้องฟิล์มอยู่เลย อิอิ) เก็บไว้เตือนความจำ ตัวขวาสุดนะครับ ตอนที่ถ่ายนี้ถูกจับโมด์ใส่สายเอ็นกลายเป็นกีตาร์คลาสสิคไปแล้วครับ ^^

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ตัวแรกผมเป็นfujiyama ใครไม่รู้เอาไปทิ้งถังขยะ(บ้านผมอยู่ตรงถังขยะ)เลยเก็บมาดู แต่พบว่าคอมันบวม สายมันไม่มี..ผมเลยจับมาตั้งแอ๊คชั่นใหม่(ทั้งๆที่เล่นไม่เป็น)ทั้งขัดทั้งถูจนมันเล่นได้..ทุกวันนี้กีตาร์ตัวนั้นยังอยู่ดีครับ..ผมเก็บไว้อย่างดีเลย งงตัวเองเหมือนกัน ทั้งๆที่ไม่รู้จักกีตาร์เลย แต่ซ่อมจนสามารถเล่นได้เลยครับ.. :D

jarkongz

• member
ไม่ทราบว่าร้านที่ไปซื้อนี่ร้านไหนหรอครับ

nhoy

• member
ตัวแรกของผมเป็น Kimus ครับ เดิมเป็นของน้องเล่นไปเล่นมาเลยกลายเป็นของผมไปซะงั้น
แต่ในปัจจุบันเมื่อผมได้ซื้อกีต้าร์ที่เป็นของตัวเอง และผมเลือกเอง กว่าจะได้มาก็ต้องศึกษาจากแหล่งต่างๆ รวมทั้งนักสะสมหลายต่อหลายท่าน ได้ไปลองเล่น-ลองสัมผัสดูแทบจะทุกแบรนด์ จนแน่ใจ และได้มาในที่สุด
ความรู้สึกเมื่อได้มาคือ ความสุขใจ-ความภูมิใจ และเป็นเสมือนแรงผลักดันให้แกะเพลง-ทำเพลงมากยิ่งขึ้นครับ  ที่สำคัญเป็นแรงดลใจให้ผมเข้ามาเป็นสมาชิกของบ้านไม้หลังนี้ครับ  :)

blacktree

• member
ไม่ทราบว่าร้านที่ไปซื้อนี่ร้านไหนหรอครับ

โพสชื่อร้าน จะผิดกฎไหม  ร้านตรงข้าม พันทิพ นั้นแหละครับ "ดนตรีโชคดี"

jarkongz

• member
V1 หมดแล้วหรอครับ แล้วร้านไหนยังมีอยู่บ้างครับเนี่ย อยากได้มาก ๆ

Gunso

• member
ของผมตัวแรกยี่ห้อ champ ราคา 2500 ซื้อจากห้างบางลำภู งามวงศ์วาน(ปัจุบัน เป็น พันทิพย์ งาม)  ตอนนั้นได้เงินเดือนมาใหม่ๆ  
เดินไปบอกเค้าโต้งๆ เลยว่ามีงบ 2500 บาท เอากีต้าร์ 1ตัว  เลยได้ตัวนี้มา เอากลับบ้านลองเล่นสู้ไม่ไหว สายแข็ง+สูง ตอนนั้นไม่มีแหล่งความรู้ สุดท้าย ขาย ให้ น้องๆไป 500 บาท เมื่อ 2 ปีที่แล้ว มาคิดแล้วเสียดายมากๆ

dho

• member
จำได้แต่ไม่เคยใส่ใจเขาเลย..มาถึงวันนี้เสียดายและคิดถึงอยู่เสมอ.

gitarreee

• member
เกือบจำไม่ได้เลยครับ แก่แล้ว :) แต่ก็รู้ว่าเอามาดีดแทบทุกวัน ตอนนั้น
Classical Guitarist