Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความในใจกับแบนด์ Enya  (อ่าน 3036 ครั้ง)

sarawutair

• member
ขอระบายความในใจกับแบนด์ Enya
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 23:29:11 »
ที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาไม่ได้โจมตีใคร แต่มันเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับผม
สืบเนื่องมาจาก ผมได้ทำการซื้อกีต้าร์ Enya E18DC จากร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
มาเมื่อเดือน เม.ย.  ผมรู้สึกว่ามันคุ้มค้าดี และได้ข่าวว่าจะมีตัวใหม่ออกมา นั้นคือ X1
พอสินค้าออก ผมก็จัด X1 มาอีกตัว เมื่อ 20 ก.ค. และเนรเทศ เจ้า E18 ไปให้น้องๆ ในออฟฟิส
พอใช้งานมาสักพักพบว่าหน้าไม้บริเวณหลัง Bridge มีการโก้งขึ้นมา ทำให้สายห่างเฟส มาก
ผมก็โทรไปที่ร้านและส่งรูปให้ดู ในวันที่ 1 ต.ค. ว่ามันเป็นที่ตัวสินค้า ไม่ได้เกิดจาการใช้งาน
ทางร้านบอกเครมได้แต่ต้องเสียค่าเครม 1000 บาท (ทางร้านบอกว่าไม่มีประกันค่ะ)
ผมก็เอาไปเครมในวันที่ 5 ต.ค. ทางร้านก็เอาตัวใหม่ให้ พร้อมจ่าย 1000 บาท และวันนั้นผมก็
ซื้อเจ้า Enya EAG-40 กลับบ้านมาอีกตัว ตัวนี้เอามาผมก็จัดการเปลี่ยน Nut กับ Saddle แบบกระดูก
ซึ่งตัวนี้ผมไว้ที่ห้องทำงานใน Office  ไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่ (เอาไว้แต่งห้อง) พอมาเมื่อ 10 พย.
ผมเอามาเล่น รู้สึกเสียงทำไมมันกระแทก เฟส ผมเลยดูรอบๆ ตรงระหว่างคอกับตัวกีต้าร์ มันร้าว
ผมกล้าสาบานว่าผมไม่ได้ทำตก หรือกระแทกอะไรเลย ผมส่งรูปไปให้ที่ร้านดูอีกรอบ (ในใจคิดคราวที่แล้วขนาดเป็นที่ Product มันเอง ผมยังต้องรับผิดชอบค่าเครมเลย มาครั้งนี้ คงหาว่าผมไปกระแทกอะไรมาแน่นอน) และก็เป็นอย่างที่คิดจริงๆ ผมก็เหน็บๆไปหน่อยและ
ทางร้านตอบผมมาว่าสินค้าเราขายไป สามสี่พันตัวไม่มีปัญหา ผมเลยบอก ผมไม่รู้ครับ แต่ที่ผมเจอคือซื้อมา สามตัว มีปัญหา สองตัว และ
ผมได้ถามไปว่า ค่าซ่อมเท่าไหร่ ผมจะออกเอง ตอนนี้ทางร้านเงียบ ไม่มีคำตอบ

ไม่รู้ว่าโปรดักมันไม่ดี หรือผมซวย หรือผมใช้งานผิดประเภท
ขอโทษ ที่พิมพ์มายืดยาว ขอระบายหน่อย (ว่าจะขาย ENYA ทิ้งซะให้หมด ไม่ปลื้มอย่างแรง ท่ั้งตัวสินค้า และตัวแทน)

กฤษณ์

• member
Re: ขอระบายความในใจกับแบนด์ Enya
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 00:29:53 »
เหตุการณ์ทั้งหมดผ่านมาเกินสามปีแล้วไม่ใช่หรือครับ ทำไมเพิ่งมาตั้งกระทู้ครับ

natong522

• member
Re: ขอระบายความในใจกับแบนด์ Enya
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 04:01:35 »
จากเรื่องราวทั้งหมด คิดเป็นเงินก้หลายบาท ถ้าเป็นผมผมจะขายตัวเเรกให้น้องที่ออฟฟิศเเล้วจัดยี่ห้ออื่นเเทนครับ เพราะถ้าจะเล่นสักตัวหรือเก็บไว้ข้างกายสักตัวผมจะไม่เก็บกีต้าร์สำหรับผู้เริ่มต้นครับ มาตราฐานมันก็ตามราคาครับ เเต่สำหรับ2ใน3ตัวของ จขกท ก็ถือว่าโชคร้ายด้วยครับ เเต่ถ้ามันเกิดปี57 ปัจจุบันจะเข้าปี61 เเล้ว น้า จขกท คงมี อะไรเด็ดๆเเทนเเล้วมั้งคับ

sarawutair

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:09:58 »
โทษทีครับ ปี 60ครับ พิมพ์ ผิด

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 08:46:07 »
กีต้าร์ ท้องป่อง มีโอกาสเกิดได้ ทุกยี่ห้อ  หาก ไม่ เก็บใน กล่องแข็ง ไม่นำมาใช้งาน  ผมมี martin   ตัวนึง  ท้องป่องจากเจ้าของเดิม  ช่างแก้โดยปาด bridge  ติดกาวใหม่  ผมเก็บใส่กล่องไม่ได้เล่น นาน    เปิดมาดูอีกที  bridge อ้า  เสียค่าติด bridge  ไป  500  บาท
กีต้าร์ ราคาเริ่มต้นแบบนี้  มีกล่องแข็งไว้ ก็จะช่วยได้มาก 
เรื่อง  ไม้หน้าบาง ท้องป่อง  สมัยก่อน  veelarh  ก็โดน แบบนี้    enya  ยี่ห้อนี้ ก็เพิ่งจะได้ยิน  case  แรก  อยากเห็นภาพ ด้วยครับ

อีกประเด็นยังไม่เคยได้ยินว่า กีต้าร์มีประกัน  เลยครับ 

กีต้าร์ ราคาระดับนี้ยิ่งต้องระวังมาก  บางยี่ห้อ ขันคอแรงไม่ ได้ truss หัวหลุด ก็มี 
ก่อนซื้อ ให้คนขายตั้งสาย เบอร์  12 ให้ได้ มาตราฐาน ลองเล่นดู หากเจ็บนิ้ว ให้ผ่านได้เลย
Line id: 081-8718003

SONK

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 08:59:27 »
ส่วนตัวผมเข้าใจความรู้สึกของน้าเจ้าของกระทู้นะครับ ซึ่งผมเองก็เคยเจอปัญหากับกีตาร์แบรนด์ดังยี่ห้อนึงเช่นกัน ซื้อมือ1มาในราคา18,200- ( ไม่เกี่ยวกับEnyaนะครับ ) แต่ของผมมีปัญหาบริดจ์ยกเผยอ ซึ่งล๊อตที่ผมซื้อตอนนั้นพบปัญหาเช่นเดียวกันหลายตัวมาก จนตัวแทนจำหน่ายต้องให้ลูกค้านำกลับไปให้ซ่อม แต่ผมก็ไม่สามารถนำกลับไปซ่อมได้เนื่องจากความไม่สะดวกส่วนตัวหลายประการ จนกีตาร์ตัวดังกล่าวปัจจุบันก็ยังบริดจ์ยกและเป็นมากกว่าเดิม อยากจะขายต่อแต่ก็ไม่กล้าขายเพราะกีตาร์ไม่สมบูรณ์100% เลยต้องตั้งไว้จนถึงทุกวันนี้เป็นเวลาร่วม4-5ปีแล้วครับ

ส่วนตัวผมแก้ปัญหาความทุกข์โดยการไม่เก็บปัญหามาคิดมาก ซ่อมได้ก็ซ่อมไป ถ้าจะขายก็ต้องซ่อมให้สมบูรณ์ก่อน อย่าส่งต่อสินค้าที่ไม่สมบูรณ์ไปให้ผู้รับช่วงท่านต่อไปเด็ดขาดครับ ชีวิตเรามีเรื่องเครียดอื่นๆที่ต้องแก้ไขมากกว่านี้อีกมากมายครับ เข้าใจและเป็นกำลังใจให้นะครับ

sarawutair

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 22:59:52 »

ภาพครับ
ตอนนี้ทางร้านบอกค่าซ่อม คอร้าว 2500 บาท
ซื้อมาราคา 3990 เมื่อเดือนที่แล้วเจอค่าซ่อมไป
มึนตืบ คงต้องซ่อมเองแล้วหละ

natong522

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 23:29:33 »
ในโอกาสต่อๆไปน้าควรจะสำรวจตรวจเช็คกีต้าร์ก่อนออกจากร้านให้ดีก่อนนะครับ เเล้วสำคัญที่สุด เช็คข้อมูลก่อนซื้อตามกูเกิ้ล เช็คจุดอ่อน จุดแข็งเเต่ละเเบรน เเต่ละรุ่น เเละก็ขอให้น้าได้สมหวังกับกีต้าร์ตัวต่อไปในทุกๆด้านครับ

win2518

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 00:27:54 »

ภาพครับ
ตอนนี้ทางร้านบอกค่าซ่อม คอร้าว 2500 บาท
ซื้อมาราคา 3990 เมื่อเดือนที่แล้วเจอค่าซ่อมไป
มึนตืบ คงต้องซ่อมเองแล้วหละ

รูปที่ 2 ดูแล้วเกิดจากการกระแทกแน่นอนครับ กีต้าร์ตัวนี้เก็บไว้ที่ทำงาน จขกท อาจไม่ได้ทำ แต่จะมั่นใจเพื่อนร่วมงานหรือแม่บ้านได้อย่างไรล่ะครับ
( นอกจากใส่ hardcase และล้อคกุญแจไว้ )

ผมอยู่บอร์ดบ้านไม้มานานยังไม่เคยเห็นปัญหานี้กับ Enya นะครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 22:44:56 »
กีต้าร์ราคาย่อมเยาว์จากจีน ยิ่งเร่งผลิตกับยอดซื้อ
QC ก็ไม่ได้มาตรฐานตามมา ต้องดูให้ละเอียด ก่อนซื้อ ตามคำแนะนำของน้าทอมครับ
^Easy Man^

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 08:53:52 »
รอยมันคล้ายแผล สดๆ เลยนะครับ