Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์โปร่งไฟฟ้า พอไม่ได้ใช้นานๆ puจะเสียครับ  (อ่าน 5845 ครั้ง)

SONK

• member
สอบถามน้าๆครับ ผมสงสัยว่าทำไมกีตาร์โปร่งไฟฟ้า พอไม่ได้ใช้เสียบภาคขยายนานๆ พอมาใช้อีกที puจะใช้ไม่ค่อยได้ครับ กีตาร์ผม2-3ตัวมีอาการpuใช้การได้ไม่สมบูรณ์ครับ ตัวแรกYamaha apx500 ตัวนี้ถ่านเยิ้มรังถ่าน ทำให้เปลี่ยนถ่านใหม่ พยายามขูดทำความสะอาดขั้วถ่านแล้วก็ใช้งานไม่ได้ ( กรณีนี้พอทำใจได้ ) นอกนั้นที่พบเป็นpu fishmanติดมากับกีตาร์Veelah อาการคือpuเดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ วันนี้เจออีกตัวเป็นFender startacoustic pu Fishmanที่ติดมามีอาการTunerใช้งานไม่ได้ ภาคขยายไฟฟ้าเดี๋ยวติด เดี๋ยวดับเช่นกัน ขยับทั้งถ่าน ขยับทั้งปุ่มบนแป้นควบคุมก็ไม่หายครับ เลยสงสัยว่ากีตาร์และpuที่อยู่ในเกณฑ์มาตราฐานเช่นนี้ ทำไมระบบpuถึงพบปัญหาเสียง่ายจากการที่ไม่ค่อยได้ใช้งานครับ ถ้าตกหรือกระแทกแล้วเสียหายยังพอเข้าใจได้ แต่กรณีที่อยู่เฉยๆ ไม่ได้เล่นแล้วเสียหายนี่ เลยสงสัยว่าอุปกรณ์มาตราฐานเช่นนี้ ทำไมมันเสียง่ายจังครับ เลยอยากขอความเห็นจากน้าๆครับผม ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: ทำไมกีตาร์โปร่งไฟฟ้า พอไม่ได้ใช้นานๆ puจะเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:27:22 »
กรณี ถ่าน เยิ้ม เป็นที่ถ่าน ตัวไหนไม่ได้เล่น ผมจะถอดถ่านออก  อย่าไว้ใจ alkaline  เยิ้มได้ เหมือนกันครับ   ปัญหาของภาคไฟฟ้าติดๆดับ หลักมาจาก  หน้าสัมผัส เกิด อ๊อกไซด์  หรือ  หนักกว่า ตัวที่เก็บใน  soft case เกิดราขึ้น  ทางแก้ ต้องเอาออกมาเล่นบ้าง เช็ดถู  และควรมี  contract cleaner  ติดไว้
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
Re: ทำไมกีตาร์โปร่งไฟฟ้า พอไม่ได้ใช้นานๆ puจะเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:58:29 »
จริงๆของหลายอย่างมันเป็นอย่างนี้นะครับ เช่น รองเท้า ถ้าไม่ได้ใส่เลย มันจะแห้ง แข็ง กรอบ พังไป

ระบบ pick up ไม่ว่าเราจะเก็บดีแค่ไหน มันก็มีฝุ่น
พอฝุ่นจับ แล้วเราไม่ได้ขยับๆ หมุนๆ ในส่วนที่มันขยับได้ มันก็จะจับ จนชื้น และอาจจะพังในที่สุด

จริงๆของพวกนี้ ถ้าไม่ได้ใช้นาน พอเอากลับมาใช้เราเอาสเปรย์ contact cleaner ฉีดเข้าไปแล้วขยับๆหลายครั้งหน่อย มันอาจจะไม่พังครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 02:10:25 »
ปัญหาของ Fishman ที่ติดมาจากโรงงานเกิดอาการรวนเมื่อไม่ใด้ใช้งานนานๆนี่ผมเคยเจอบ่อยกับกีตาร์ Martin, Gibson, Guild และ Taylor ครับ  ตอนแรกที่เจอก็เซ็งเหมือนกันแต่พอเจอเข้าหลายๆหนถึงใด้ทำใจใด้ว่ามันเป็นเรื่องธรรมชาติ

เรื่องฝุนและสนิมจับ contact นั้นเป็นเรื่องปกติโดยเฉพาะกับกีตาร์ไฟฟ้า Gibson ที่ต้องฉีด contact cleaner เข้าไปล้างพวก pots, switch และแจ็คตัวเมียทุกครั้งถ้าไม่ใด้ใช้งานนานๆไม่งั้นก็จะติดๆดับๆ ที่ผมนึกไม่ถึงตอนแรกก็คือทำไมตัว piezo มันถึงรวนใด้ถ้าไม่ใด้ใช้นานๆ ที่เจอบ่อยก็คือจี่และมีบางครั้งที่ติดๆดับๆซะด้วย

เรื่องธรรมชาติที่ผมว่าคือเรื่องของความชื้นในอากาศครับ ไม้ที่ไม่ใด้เคลือบนั้นจะขยายตัวหรือหดตัวตามแนวตั้งฉากกับเกรนเมื่อความชื้นในอากาศเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากปริมาณความชื้นตอนที่มันอยู่ในโรงงาน ไม้ bridge นั้นเป็นไม้เปลือยเลยดูดความชื้นใด้เต็มที่

คนส่วนใหญ่มักจะเขื่อคำแนะนำว่าถ้าความชื้นที่บ้านคุณอยู่ระหว่าง 45-60% RH กีตาร์คุณจะอยู่ใด้อย่างมีความสุขกายสบายใจซึ่งผมก็ไม่ค้าน ที่เขาลืมบอกไปก็คือเจ้าตัวเลข RH นั้นมันเป็นแค่ตัวเลขสมมุติ ไม้มันไม่ใด้เรียนหนังสือมันก็เลยไม่รู้ว่าความชื้นสัมพัทธ์ (RH) คืออะไร มันรู้แต่ว่าถ้าในอากาศมีปริมาณไอน้ำมากกว่าตอนที่มันถูกเอามาสร้างมันก็ดูดมาเก็บ ถ้ามีน้อยกว่ามันก็คายทิ้ง ตัวเลข RH นั้นมันเป็นการคำนวณจากความหนาแน่นของไอน้ำเมื่อเทียบกับ dew point ซึ่งเป็นปริมาณของไอน้ำที่อากาศสามารถเก็บใด้ก่อนจะกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ

อากาศยิ่งร้อนก็ยิ่งเก็บไอน้ำใด้มากตาม chart ข้างล่างครับ

ตัวอย่าง: ห้องเก็บกีตาร์ของโรงงาน Martin (Nazareth, PA) นั้นเขามีอุณหภูมิ 20 องศาและ RH 50% ถ้าดูจาก chart จะเห็นว่าที่ 20 C 100% RH ความหนาแน่นของไอน้ำคือ 17 กรัมต่ออากาศ 1 ลบม. ดังนั้นความหนาแน่นของไอน้ำ = 8.5 กรัม/ลบม.
กีตาร์ที่บ้านคุณนั้นตอนหน้าร้อนน่าจะเจออุณหภูมิประมาณ 32 C ซึ่งที่ 100% RH มีปริมาณไอน้ำ 32 กรัม/ลบม. ถ้าคุณคุมความชื้นใด้ที่ 60% RH ก็จะมีปริมาณไอน้ำในอากาศที่บ้านคุณ = 0.6x32 = 20.4 กรัม/ลบม. หรือเท่ากับ 2.4 เท่าของปริมาณไอน้ำที่กีตาร์มันเคยใด้รับ แน่นอนว่ากีตาร์มันก็ต้องขยายตัวและ bridge ที่มีความหนามากกว่าไม้หน้าหลายเท่าจะต้องขยายตัวมากขึ้นไปอีก

การขยายตัวของ bridge นั้นจะไปบีบให้ร่อง saddle แคบลง ถ้าร่องมีขนาดพอดีกับ saddle และ piezo ตอนออกจากโรงงานมันก็จะบีบจน piezo บิดตัวและ saddle แน่นเกินไปทำให้เกิดปัญหากับแรงกดบน piezo ใด้ วิธีแก้ที่ผมใช้ก็คือการถอดสายกีตาร์ออก (ผ่อนสาย เอาคาโป้คาดแล้วถอด bridge pin) ลองคว่ำกีตาร์ดูว่าแซดเดิลหลุดไหม ถ้าไม่หลุดก็ต้องไล่ความชื้นก่อนโดยวางกีตาร์ให้แอร์เป่าแล้วถอด saddle ออกมา คราวนี้ลองขยับ piezo โดยเอามือล้วงเข้าไปจับสายใต้ bridge แล้วดันขึ้น ลองวาง piezo ใหม่ ใส saddle แล้วเคาะดูว่าเสียงออกแอมป์เท่าๆกันทุกตำแหน่งไหม ลองเอามือกด saddle ดูว่ามีเสียงจี่หรือเปล่าแล้วประกอบกลับครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:03:59 »
ขอบคุณข้อมูลอันเป็นประโยชน์มากๆของน้าTOM , น้าmai และน้ากฤษณ์มากเลยครับ ผมจะลองทำตามที่น้าๆแนะนำครับผม พอดีเมื่อวานมีน้าท่านนึงติดต่อจะแวะมาชมและขอซื้อ แต่พอหยิบมาตรวจสอบแล้วพบว่า Tunerไม่ติด มีอาการกดปุ่มTunerแล้ว มีแต่ไฟเขียวกระพริบที่ขอบวงแหวนของจอแสดงผลTuner ตัวอักษรอังกฤษของแต่ละสายไม่ขึ้นตัวแดง ส่วนภาคขยายเมื่อคืนวานลองเสียบแอมป์ดูก็ติดปรกติ พอเมื่อวานตอนเช้า เสียบแอมป์แล้วเงียบ มีเพียงเสียงคร้อกแคร้กตอนกดปุ่มTuner เท่านั้น เลยต้องยกเลิกการขายไปครับ ตัวที่ว่าเป็นกีตาร์Fender Startacoustic สภาพ99.99%เลยครับ เสียดายจริงๆครับที่ภาคไฟฟ้าFishmanที่ติดมาจากโรงงานดันมีข้อบกพร่องง่ายๆเช่นนี้ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:19:17 »
ซ่อมได้ไม่แพงครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 13:20:38 »
Fender Stratacoustic ใช้ปรีแอมป์ Fishman Isys+ ซึ่งเป็นรุ่นที่ใช้เปียโซ่สายถักรุ่น Sonicore ครับ ตามปกติแล้วปรีและเปียโซ่สองรุ่นนี้ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะผมเคยเอามาใส่ ukulele ที่มีแรงกดของสายนิดเดียวก็ยังใช้งานใด้ดี

วิธีแก้ไขก็ต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนว่ามาจากปรีหรือเปียโซ่ ลองเช็คดูตามวิธีที่ผมบอกไปแล้ว ถ้าเปียโซ่มีปัญหาก็ต้องเปลี่ยน ถ้าเป็นปรีที่มีปัญหาก็ต้องเปลี่ยนยกชุดครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:08:03 »
ขอบคุณน้าTOMกับน้ากฤษณ์อีกครั้งครับ เดี๋ยวต้องลองชำแหละเพื่อหาสาเหตุจุดเสียหายว่าเป็นจุดไหนครับ

mcky

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 19:40:27 »
มรดกพ่อ fender 30ปี เจอแค่เสียงจี่ครับ