Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: +++พอหน้าหนาวเข้ามาเยื่อน รู้สึกกันบ้างไหมครับ ว่ากีต้าร์ของเราเสียงเปลี่ยนไป+++  (อ่าน 1339 ครั้ง)

nessie

• member
...เมื่อเช้าตื่นมาดีดกีต้าร์ตัวของเราที่คุ้นเคย รู้สึกว่าเสียงมันกังวาลขึ้น เบสออกมากขึ้น
 มานึกขึ้นได้ นี่เริ่มเข้าหน้าหนาวแล้วอากาศแห้งขึ้นมาก ทำให้ความชื้นในไม้กีต้าร์ลดลงมาก เสียงก้เลยดีขึ้น
กีต้าร์ของน้าๆเป็นแบบนี้กันบ้างไหมครับ(กีต้าร์ของผมเป็นall solid)

zenkiyaba

• member
ของผมเสียงเน่าเหมือนเดิมคับ allไม้อัด555

mai_911

• member
กีต้าร์ทุกตัว เสียงเปลี่ยนทุกวันครับ เรื่องปกติ

กฤษณ์

• member
ตามหลักวิทยาศาสตร์นั้นอากาศร้อนหรือหนาวก็ไม่น่ามีผลกับเสียงของกีตาร์ที่คุณนั่งเล่นอยู่ในห้อง สิ่งที่น่าจะมีผลกับเสียงมากกว่าก็คือความชื้นในอากาศเพราะหน้าหนาวความชื้น (RH) ต่ำกว่าหน้าฝนและหน้าร้อนแต่มันจะทำให้กีตาร์เสียงดีขึ้นหรือเปล่านี่ต้องแยกเป็นสองประเด็นครับ

1. เสียงกีตาร์ที่คุณใด้ยินนั้นเกิดจากความสั่นสะเทือนของโมเลกุลของอากาศและไอน้ำที่ปนอยู่ ตามหลักการแล้วอากาศยิ่งชื้นเสียงก็ยิ่งดังเพราะไอน้ำมันเบากว่าและสั่นง่ายกว่าโมเลกุลของอากาศ เรื่องนี้เขามีสูตรใช้ในการจัดระบบ PA สำหรับคอนเสิร์ตแต่ถ้าเล่นในห้องคนเดียวไม่มีผลแน่นอนครับ

2. ความชื้นในอากาศนั้นจะถูกดูดซึม (capillary action) เข้าไปในเนื้อไม้ของกีตาร์ไม่ช้าก็เร็ว  ผลลัพท์ก็คือไม้จะมีน้ำหนักมากขึ้นจากน้ำทำให้สั่นน้อยลงและเสียงทึบขึ้น การขยายตัวของไม้หน้ายังทำให้ท้องป่อง action สูงขึ้นและเล่นยากขึ้นด้วย

ไอน้ำนั้นเบากว่าอากาศแต่น้ำนั้นหนักกว่าไม้นะครับ

สำหรับผมนั้นตามปกติผมจะรักษาความชื้น RH ในห้องเก็บกีตาร์ใว้ที่ประมาณ 50-60% แต่ถ้าผมไม่อยู่นานๆผมจะตั้งเวลาให้แอร์ทำงานในโหมดไล่ความชื้นซึ่งไม่กินไฟมากนักวันละหนึ่งชั่วโมงในตอนตีห้าซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ความชื้นขึ้นสูงสุดและค่าไฟฟ้าถูกสุด

ก่อนจะอัดเสียงกีตาร์ผมก็จะใช้โหมดไล่ความชื้นเหมือนกันเพื่อให้กีตาร์เสียงเป็นธรรมชาติมากที่สุด เมื่อคืนก่อนผมไล่เพลินไปหน่อยจนความชื้นลดลงมาเหลือแค่ 36% (แอร์บ้านส่วนใหญ่ก็มีโหมดนี้แต่ไม่เห็นมีใครใช้ อย่างแอร์ผมเวลาเปิดโหมดนี้มันจะกดอุณหภูมิลงมาอีก 2.5 องศาโดยอัตโนมัติ)

ผลของการกด RH ลงมาเหลือแค่ 36% เป็นเรื่องบังเอิญแต่กีตาร์ที่เอามาเล่นคืนนั้นเสียงแห้งสนิททุกตัว ลองฟังตัวอย่างใด้ครับ

<a href="http://youtu.be/Vgg1xoNm8d4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Vgg1xoNm8d4</a>

Moko

• member
ผมเอากีต้าร์มาเล่นช่วงนี้ ก็รู้สึกว่าเสียงกีต้าร์ ดีขึ้นเหมือนกันครับ(นึกว่าคิดไปเองคนเดียว)
^Easy Man^

mcky

• member
ผมเจอ buzz ครับ เวลาอยู่อิสานหนาวๆ อากาศเปลี่ยนเร็วๆ