Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกรียวเหล็กขันคอหวาน ทำไงดีครับ  (อ่าน 7901 ครั้ง)

magotonum

• member
เกรียวเหล็กขันคอหวาน ทำไงดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 16:53:47 »
พอดีขันไปขันมา รอยหยักมันหายหมด ทีนี้จะขันกลับก็ไม่ได้ครับ

TOM1869

• member
Re: เกรียวเหล็กขันคอหวาน ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 17:02:46 »
กีต้าร์ อะไรครับ   ยังจำเป็นตั้งขันปรับคอ อีกหรือเปล่า  และ  block ที่ใช้ เบอร์ตรงกันหรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

magotonum

• member
Re: เกรียวเหล็กขันคอหวาน ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 21:38:16 »
กีต้าร์โปร่งครับ ต้องการขันคออยู่ครับ แต่ตอนนี้รูมันรูดหมดแล้ว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 22:57:06 »
ยี่ห้ออะไรครับ  ส่งช่างครับ ค่าใช้จ่ายสูงแน่นอน
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 14:19:31 »
มีวิธีแก้ไขอยู่สองวิธี จะส่งช่างหรือทำเองก็ใด้ครับ

วิธีแรกไม่มีค่าใช้จ่ายแต่ต้องดัดแปลงกีตาร์เล็กน้อย

1. จับกีตาร์วางในแนวตั้งฉากกับพื้น เอาน้ำยาล้างสนิมอย่าง WD-40 พ่นใส่รูและเกลียวแล้วทิ้งใว้ 1 ขั่วโมงเพื่อให้หมุนง่ายขึ้น

2. กีตาร์บางยี่ห้อจะเหลือช่องรอบๆนัอตน้อยมาก ต้องขยายช่องเพื่อให้คีมจับใด้

3. ใช้คีมล้อคปากจิ้งจกขันน้อตออกแล้วเปลี่ยนตัวใหม่ ข่องที่ขยายเมื่อใส่ฝาปิด truss rod กลับก็จะมองไม่เห็นครับ

วิธีที่สองนี่ขันออกแน่นอนโดยไม่ต้องขยายร่องแต่ต้องซื้อของเพิ่มคือ Loctite 680 ซึ่งเป็นกาวเชื่อมโลหะที่รับแรงเฉีอนใด้ 1.6 ตันต่อตารางนิ้วโดยมีวิธีทำดังนี้

1. ใช้ WD-40 ล้างสนิมเหมือนวิธีแรก

2. ใช้น้ำตาเทียนอุดรูน้อตและหุ้มเกลียวให้หมด ถ้าเลอะไปรอบนอกตัวน้อตให้เช็ดออกให้หมด

3. เอากุญแจบล้อคเสียบลงไปแล้วหยอดกาว Loctite 680 ลงไปในรูตรงก้นแล้วทิ้งใว้ 24 ชั่วโมง

4. กาวจะไปเชื่อมน้อตและบล้อคจนเป็นเนื้อเดียวกันทำให้ขันออกใด้อย่างสบายๆ

5. ถ้าจะเอาตัวกุญแจบล้อคกลับมาใช้ใหม่ก็เอาไปลนไฟ กาวจะละลายที่อุณหภูมิ 450 F

ถ้ารู้จักอู่ซ่อมรถก็คงไม่ต้องไปซื้อกาว Loctite 680 มาใช้แค่หนเดียวเพราะกาวตัวนี้เขาเรียกว่า "น้ำยาตรึงเพลา" ซึ่งใช้กันทั่วไปตามอู่ เอากีตาร์ไปให้เขาถอดน้อตก็น่าจะใด้ ค่าแรงไม่น่าเกินร้อยสองร้อยบาท

ถ้าจะส่งช่างกีตาร์ก็ต้องระวังช่างบางคนที่บอกว่าจะต้องเลาะเฟร็ตบอร์ดออกมาใส่ truss rod ใหม่ด้วยนะครับ

magotonum

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 16:19:57 »
แสดงว่า อาการหนักเลย เศร้าใจๆ
ถ้าส่งซ่อมราคาประมานเท่าไหร่ครับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 21:15:21 »
แสดงว่า อาการหนักเลย เศร้าใจๆ
ถ้าส่งซ่อมราคาประมานเท่าไหร่ครับผม

สงสัยว่าผมคงอธิบายให้เข้าใจยากเกินไป ต้องขอโทษด้วยครับและขออธิบายใหม่แบบง่ายๆอีกครั้ง

ปัญหาของคุณภาษาช่างเขาเรียกว่า "น้อตหมดเหลี่ยม" ที่มีสาเหตุมาจากการใช้กุญแจบล้อคขนาดไม่พอดีเลยทำให้น้อตเสียรูป ปัญหานี้ไม่ค่อยเจอกับกีตาร์แต่อู่ซ่อมรถยนตร์และจักรยานยนตร์เจอแทบทุกวันครับ

เมื่อปัญหามันไม่ค่อยเกิดกับกีตาร์ (เพราะตามปกติคงไม่มีใครกล้าใช้กุญแจบล้อคขันแรงจนตัวน้อตปรับคอเหลี่ยมลบไป) ข่างกีตาร์ก็เลยไม่รู้วิธีแก้เพราะเขาไม่เคยเจอปัญหานี้

เคยมีคนเล่าให้ผมฟังว่าเขาเจอปัญหานี้กับกับกีตาร์มือสองที่ประมูลมาจาก eBay ก็เลยนำไปให้ช่างกีตาร์ที่มีชื่อเสียงท่านหนึ่งซ่อมให้ ช่างท่านนั้นก็แก้ไขโดยการเลาะ fret board ออกแล้วเปลี่ยน truss rod ใหม่ทั้งยวงโดยคิดค่าซ่อมเกือบหมื่นบาท

ในกรณีนี้ตัว truss rod มันไม่ใด้เสียแต่ตัวน้อตมันขันไม่ใด้เพราะกุญแจบล้อคมันรูด ก่อนอื่นเลยคุณต้องรู้ว่ากีตาร์ของคุญใช้กุญแจขนาดเท่าไหร่ ตัวอย่างเช่น Gibson และ Epiphone เกาหลีใช้บล้อคขนาด 5/16" = 7.94 มม. ถ้าคุณเอาบล้อคกีตาร์ญี่ปุ่นขนาด 8 มม. ไปไขก็มีสิทธิ์รูดแน่นอน ลองไปหากุญแจที่ถูกขนาดมาไขดูก็น่าจะไขออกครับ (อย่าลืมฉีดน้ำยาล้างสนิมก่อน)

ถ้าวิธีแรกใช้ไม่ใด้ก็ลองแวะไปร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์ใกล้บ้านแล้วจ้างเขาให้เอาน้อตออกให้ เขาทำใด้แน่นอนครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 21:41:15 »
ถ้ากีตาร์ของคุณใช้ allen wrench ขันน้อต (Fender, Yamaha รุ่นใหม่) ถ้ารูมันหลวมอย่างในรูปก็ส่งช่างกีตาร์ใด้เลยแต่แพงหน่อยนะครับ

magotonum

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 13:51:34 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับสำหรับคำแนะนำ วันหลังคงต้องระวังเรื่องขันคอมากๆละครับ ค่าซ่อมเกือบได้ตัวใหม่เลย55

tonghub

• member
  • ปล่อยไปตามหัวใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 04:33:42 »
เจอกระทู้ช้าไป ถอยใหม่มาแว้ว ว่างๆ เดี๋ยวลองแก้ดูครับ ยังแขวนโชว์อยู่เลยตัวเก่า สภาพสวยแต่เล่นไม่ได้
Longtime Dark Mode..