Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้เล่นไม่พลาด  (อ่าน 1478 ครั้ง)

thanatgo123

• member
ทำยังไงให้เล่นไม่พลาด
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 00:07:54 »
คือผมเล่นfingerstyleมาเกือบ2ปีแล้วตั้งแต่เล่นไม่เป็นจนเล่นมาเรื่อยมีพัฒนาการเพิ่มขึ้นเรื่ิอย คือผมไม่เคยเรียนพื้นฐานการเล่นกีต้าเลย  ผมเริ่มเล่นกีต้าเพราะดูคลิปsungha jung ผมก็้เลยร้องว้าวไม่เคยคิดว่ากีต้าตัวเดียวจะทำได้ถึงเพียงนี้  เลยหาแทปมาเล่น เริ่มแรกก็นะจากคนเล่นกีต้าร์ไม่เป็นคอร์ดก็จับไม่ได้ ผมก็เล่นๆเอาอ่านแทปบางครั้งยังตีความผิดอยู่เลย จนศึกษาทางอินเทอเน็ตเล่นเองมาจน2ปี จนสามารถเล่นจบเพลงของsungha jungไปหลายเพลงละ ฝีมือก็พัฒนาไปเรื่อยๆ เล่นคล่องหลายเพลงแล้ว

แต่ผมเล่นคล่องยังไงเล่น10ครั้ง ยังไงก็ต้องมีเล่นพลาดคือเกาผิดเส้น  เล่นแล้วยังไงเสียงก็ไม่เหมือนsunghaเล่น ผมดูsunghaเล่นสด ไม่เล่นพลาดเลย  หรือดูนักฟิงเกอเก่งๆหลายคนเขาก็เล่นไม่พลาดเลย

คือผมก็เข้าใจว่าเล่นพลาดมันเป็นปกติ ของผมส่วนใหญ่พลาดตอนทำpercussive slapคือตบพร้อมตีคอร์ดแล้วมาเกาต่อ โดยเฉพาะนิ้วกลางชอบพลาดไปเกาสายของนิ้วชี้ที่จะต้องเกาหรือไม่ก็ไปชนสายของนิ้วนาง  แต่บางครั้งก็เล่นไม่พลาด 

คือคนที่เล่นไม่พลาดเลยทำไงหรอครับ ผมอยากเล่นไม่พลาดบ้าง คือเวลาเลานโชใครผมไม่อยากพลาดเลยครับ

pFunky

• member
Re: ทำยังไงให้เล่นไม่พลาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 07:55:53 »
พลาดก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้กลับเข้าเพลงได้อย่าหยุดกึกไปเลย ของผมขนาดซ้อมบ่อยยังไงก็พลาดประจำครับ

Durian

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 08:18:29 »
ลองคำนึงถึงเรื่องกีต้าร์ด้วยนะครับ เชฟของคอความกว้างระหว่างสายแต่ละสาย ผมมีประสบการณ์ตรง เล่นตัวนึงเล่นลูกนี้ยังไงก็แป๊กหรือต้องใช้ความพยายามมากกว่าปกติ พอไปเล่นอีกตัวที่คอกว้างกว่าเนียนมากไม่แป๊กเลยไม่ต้องใช้ความพยายามเหมือนตัวแรก ลองดูครับ  :D

gttle

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 10:05:23 »
เล่นไม่พลาดก็ฝึกบ่อยๆให้ชินขนาดที่ว่าเวลาเล่นไม่ต้องคิดครับ.....แต่สำคัญยังไม่เท่าพลาดยังไงให้ไปต่อได้ครับ ... ลองดูคนระดับโลกเล่นจริงๆมีผิดมีแป๊กบ่อยนะครับแต่บางทีเราไม่ทันรู้จริงๆมีหมดทั้งผิดโน๊ต แป๊ก ไม่เคลียร์ .... ผมเคยดูมา Tommy ก็พลาด Andy Mckee ก็พลาด...จริงๆผมว่าผมเห็นมีทุกคนก็ว่าได้

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 11:43:28 »
พลาดประจำครับ เมื่อก่อนถ้าพลาดผมจะหยุดกึกเลย
แต่ตอนเล่นแบบไม่คิดเยอะ มันก้รู้ว่าพลาดแต่ก้ไปต่อสักห้องสองห้องอะ มันก้ไม่ได้เลวร้ายแบบผิดหูขนาดนั้นครับ ก้เลยคิดได้ว่า พลาดก้ช่างมัน อย่าหยุดก้พอ

mcky

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 20:23:25 »
พ่อหนุ่มไอดอลหน้าตี๋คนที่ว่านี่ ผมดูคลิปเค้ามาตลอด เรียกได้ว่าเล่นตั้งแต่เด็กๆตัวเล็กกว่ากีต้าร์อีก นิยมในความชัดเจนตัวตนของเค้าครับ คนเราตั้งใจทำอะไรแล้วไปให้สุดก็จะประสบความสำเร็จแบบนี้

ผมขอชมว่าคุณโคตรเก่งเลยนะครับ ใช้เวลาแค่สองปี อ่านแท็ปเล่นได้คล่อง
จริงๆจะบอกว่าเล่นไปเถอะ อย่าเครียด คนฟังน้อยคนจะทราบว่าคุณเล่นผิด ยกเว้นคุณอึ้ง หรือจังหวะมันเสีย เพราะฉะนั้นให้ความสำคัญกับจังหวะครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 02:08:00 »
ไม่มีทางครับ ขึ้นชื่อว่าเล่นสด ยังไงมันพลาดแน่นอน เล็กๆน้อยๆ แต่ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ

SirIsexnewTA

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:41:52 »
เรื่องยากเลยครับเล่นไม่ให้พลาดนี่ พยายามผ่อนคลายให้มากที่สุดครับถ้าไปจดจ้องกลัวว่าจะพลาดโอกาสพลาดมีสูงครับ ถ้าพลาดแล้วก็เล่นต่อไปครับ การเล่นหลังจากพลาดแล้วจะเล่นได้ดีขึ้นเพราะความตึงเครียดเราลดลง