Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อวไม้ mahogany ครับ  (อ่าน 1709 ครั้ง)

12strings

• member
ขอความรู้เรื่อวไม้ mahogany ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 17:29:39 »
1)ตอนนี้ไม้ mahogany ติด CITES แล้วเหรอครับ เห็นใน website ขายไม้หลายแห่ง บอกว่าส่งออกนอกประเทศไม่ได้
2)กีตาร์บางยี่ห้อใช้คำว่า genuine mahogany  บางทีก็ mahogany เฉยๆ มันแตกต่างกันไหม ในแง่ชนิด และคุณภาพเสียง

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้เรื่อวไม้ mahogany ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 23:07:13 »
ไม้ mahogany แท้นั้นอยู่ใน genus swietenia แบ่งออกเป็น 3 species คือ honduras mahogany (S. humilis), american mahogany (S. mahogani) และ big leaf mahogany (S. macrophylla) ไม้ทั้งสาม species ที่เกิดตามธรรมชาตินั้นโดนตัดจนแทบไม่เหลือในป่าแล้ว ตอนนี้ที่ยังพอเหลืออยู่บ้างก็คือ big leaf mahogany เท่านั้น

ไม้ mahogany ทั้งสามชนิดนั้นโดนขึ้น CITES Appendix II มาตั้งแต่ปี 1975, 1992 และ 1995 ตามลำดับแต่มีข้อยกเว้นคือสินค้าสำเร็จรูปที่ทำจากไม้ mahogany ไม่ต้องมีใบรับรอง CITES ก็ขายใด้ครับ

ยังมีไม้ตระกูลอื่นที่ไม่ใช่ mahogany แท้อย่างเช่นตระกูล khaya และ sapele ที่มีหน้าตาคล้าย mahogany และให้เสียงใกล้เคียงจนไม่มีใครแยกเสียงออก บางยี่ห้ออย่าง Martin เขาใช้ทั้ง mahogany และ sapele ปนกันและเลี่ยงไประบุว่าเป็น selected hardwood แทน

12strings

• member
Re: ขอความรู้เรื่อวไม้ mahogany ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 05:26:01 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีดูไม้เพื่อแยกชนิดว่าอันนี้ mahogany อันนี้ sapele หรือ khaya
ไหมครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 08:44:22 »
ลองดูรูปจากเว็บก่อนนะครับ Taylor น่าจะเป็นยี่ห้อเดียวที่ระบุ species ไม้ใว้ชัดเจน Series 3 นั้นแต่เดิมใช้ไม้ sapele และมาเปลี่ยนเป็น khaya ตั้งแต่ปี 2007 ส่วน mahogany นั้นเขาเก็บใว้ใช้กับ series 5

ผมเองก็เคยมีกีตาร์จากไม้ทั้งสามชนิด (แต่ตอนนี้ไม่มี khaya) Sapele นั้นจะมีริ้วตามแนวยาวเป็นลายจัดกว่า mahogany ครับ

Khaya นั้นเท่าที่เคยมีอยู่ตัวเดียวจะมีการเหลือบแสงของเนื้อไม้ที่เขาเรียกว่า "Chatoyancy" ด้วย

<a href="http://youtu.be/_laRR95IZac" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_laRR95IZac</a>

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 22:09:21 »
 honduras mahogany  american mahogany  นี่ไม่ส่งออกก่อน rosewood อีกครับจำได้ว่าตอนผมสั่งไม่มาทำกีตาร์เมื่อหลายปีก่อนเขาก็ไม่ส่งออกนอกเมกาแล้วตอนนั้น rosewood นี่สั่งได้สบาย