Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย Larrivee OM-05E Mahogany  (อ่าน 3552 ครั้ง)

Tae669

• member
ขาย Larrivee OM-05E Mahogany
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:44:06 »
ขาย Larrivee OM-05E Mahogany

Larrivee เป็นกีต้าร์คุณภาพ ที่หลายคนมองข้าม
ต้นกำเนิดจากประเทศ Canada แต่รุ่นนี้ผลิตในสหรัฐอเมริกา (Made in U.S.A.)
เนื่องจากเป็นการเคลือบแบบ Gloss ด้วยสภาพอากาศที่ไม่เอื้ออำนวย
ผู้ผลิตจึงแบ่งฐานการผลิตมาอยู่ที่ สหรัฐอเมริกา สำหรับรุ่นที่เป็น Glossy

Larrivee เป็นที่ชื่นชอบของชาวอเมริกันเป็นอย่างมาก
แม้แต่รุ่นต่ำสุด ก็ยังเป็นกีต้าร์ที่มีคุณภาพสูง
สังเกตุได้จากความนิยม โดยราคาซื้อขายมือสองนั้น มีราคาสูงมาก
แบรนด์ Larrivee จึงไม่ใช่แบรนด์โหลๆ ที่ใครก็ต่างก็มีครอบครองกัน
คงจะต้องเป็นคนที่รักกีต้าร์จริงจังระดับหนึ่งเท่านั้น

คนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อนี้ก็เพราะ
แบรนนี้ไม่ค่อยได้สนับสนุนนักกีต้าร์ชื่อดัง (endorser) เลยแม้แต่คนเดียว
มีแต่ศิลปินสั่งทำไว้ใช้เอง เพราะชื่นชอบในงานผลิตของ Larrivee

ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งที่  Made in U.S.A.
ลำดับต้นๆ คงหนีไม่พ้น Taylor และ Martin
แต่ Larrivee ก็อยู่ในอันดับยอดขายที่สูงกว่า Guild Gibson Colling Ovation ฯลฯ

กัปตันที่ชื่อว่า David Bowie's
เป็นกัปตันอวกาศชาวแคนนาดา ที่ชื่นชอบในเสียงกีต้าร์ ของ Larrivee 
เค้าได้นำรุ่น 03 ที่ผลิตในประเทศแคนนาดา ขึ้นไปเล่นบนอวกาศด้วย
และสุดท้าย ก็ได้ผลงานเพลงที่ยอดเยี่ยม ออกมาให้ทุกคนได้ฟังกัน

รายละเอียด จากเว็บผู้ผลิต...
https://www.larrivee.com/products/om-05-select-series

คลิปตัวอย่างเสียง...
https://www.youtube.com/watch?v=V_Aq5JBSuuU

เกริ่นมาซะยาว เข้าเรื่องเจ้าตัวนี้ดีกว่า...
Larrivee OM-05E Mahogany

ไม้หน้า : Solid Sitka Spruce
ไม้หลัง และข้าง : Solid Mahogany

Headplate:
Fingerboard:  ทั้งหมดเป็น Ebony
Bridge:

ลูกบิด Schaller 18:1 ปรับได้สมูท มากๆ

สภาพโดยรวมถือว่าดีครับ มีรอยเท่าหัวไม้ขีดเล็กๆ อยู่ 1 จุด นอกนั้นสวยงาม...
ใช้งานน้อย ดูแลรักษาอย่างดี เล่นอยู่แต่ในบ้าน ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพครับ
เรื่องเสียงนั้นหายห่วง ไม้แห้ง เปิดสุดๆ แล้ว... ถ้าเทียบกับกีต้าร์ในราคาระดับเดียวกัน
เชื่อว่า... เด่นกว่า ในหลายด้าน....

เซ็ทอัพเรียบร้อย ใช้สายขนาด 12-53 ต่ำเล่นง่าย สบายมือ...
ระบบไฟฟ้า L.R. Baggs ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา
Hard Case คู่ตัว มีโลโก้ Larrivee ที่หน้ากล่อง
คู่มือ และอุปกรณ์ขันคอ ซึ่งเป็นแบบเฉพาะของ Larrivee มีอยู่ครบ

** ขายแล้วครับ **

Durian

• member
Re: ขาย Larrivee OM-05E Mahogany
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 22:21:03 »
งามอลังการ

Artragorn

• member
Re: ขาย Larrivee OM-05E Mahogany
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 23:09:34 »
สวยมากครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 02:03:00 »
สวยจริง สวยจัง
^Easy Man^

Tae669

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 17:08:43 »
UP

jacki11

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 17:18:43 »
งดงาม มากๆครับ

anpn11

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 18:57:25 »
เธอช่าง...งดงาม

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 01:22:01 »
สวยจริงรับแลกด้วยไหมครับ

Tae669

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 14:47:57 »
รับแลก Taylor 314ce,414ce หรือ Martin gpcpa4,gpcpa2 รุ่นที่สูงกว่า ยินดีเพิ่มเงินครับ

Tieng

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 15:26:48 »
สวยงามมากๆครับ ได้สัมผัส ได้เล่น ได้ฟังเสียง

คมชัดใส เสียงพุ่งกังวานมาก ซัสเทนดีมากครับ

เล่นง่าย ปรับตั้งแอคชั่นมาดีมากเลยครับ

ประทับใจมากๆครับ
สุดยอดมากๆ ขอบคุณพี่เต้ ที่แบ่งปันครับ
ขอบคุณ Acoustic Thai ครับ

Tae669

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 21:12:42 »
สวยงามมากๆครับ ได้สัมผัส ได้เล่น ได้ฟังเสียง

คมชัดใส เสียงพุ่งกังวานมาก ซัสเทนดีมากครับ

เล่นง่าย ปรับตั้งแอคชั่นมาดีมากเลยครับ

ประทับใจมากๆครับ
สุดยอดมากๆ ขอบคุณพี่เต้ ที่แบ่งปันครับ
ขอบคุณ Acoustic Thai ครับ

ขอบคุณ น้อง Tieng มากๆ เช่นกันครับ
อยากบอกว่า กว่าจะได้ Action ขนาดนี้...
Set นานน่าดูเหมือนกันครับ
ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ตัวใหม่นะ :)

ขออภัยอีกหลายท่านด้วยครับ
ที่สนใจติดต่อเข้ามา...
ซึ่งผมไม่ได้เข้ามา ปิดกระทู้

สุดท้าย ต้องขอขอบคุณพื้นที่ดีดี แห่งนี้ด้วยครับ "AcousticThai"