Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ญี่ปุ่นกีร์ต้ามือสองถูกกว่าบ้านเราไหมครับ/แนะนำร้านขายกีต้าโปร่งให้หน่อยครับ  (อ่าน 8272 ครั้ง)

HEATHCLIFF

• member
พอดีสิ้นมีแผนจะไปญี่ปุ่นครับกะจะไปดูกีร์ต้าโปร่งมือสองที่โน่นไม่ทราบว่าราคากีต้าโปร่งที่ยู่นราคาสูงมากไหมครับและก็ช่วยกรุณาแนะนำร้านขายกีต้าโปร่งมือสองให้หน่อยได้ไหมครับ(โตเกียว) ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
เรื่องการเปรียบเทียบราคากีตาร์มือสองระหว่างร้านที่ญี่ปุ่นกับเมืองไทยนั้นไม่ยุติธรรมแน่นอนเพราะกีตาร์มือสองตามที่ขายกันในบ้านเรานั้นเขาก็ซื้อมาจากญี่ปุ่นและอเมริกาเป็นส่วนใหญ่ ถ้าเป็นกีตาร์รุ่นเดียวกันสภาพเดียวกันคนที่เอามาขายในบ้านเราก็ต้องเสียค่าขนส่งและภาษีเพิ่มจากต้นทุนค่ากีตาร์แล้วจะให้ขายราคาเดียวกับร้านญี่ปุ่นคงจะยากครับ

ดังนั้นมีอยู่สามทางที่คุณจะซื้อกีตาร์มือสองในบ้านเราใด้ถูกกว่าซื้อที่ญี่ปุ่น (แล้วหิ้วกลับมาเองโดยไม่เสียค่าขนส่งและภาษี) คือ

1. ซื้อจากคนที่เขายอมขายขาดทุนซึ่งก็หาใด้ตลอดเวลาในหน้าซื้อขายแต่ถ้าเขาทำเป็นการค้าเขาก็อยู่ไม่ใด้แน่นอน

2. ค่าซ่อมในญี่ปุ่นนั้นแพงกว่าค่าแรงช่างในบ้านเราหลายเท่า ดังนั้นพวกกีตาร์ที่สภาพไม่สมบูรณ์เขาจะขายเป็น junk ในราคาถูกเหลือเชื่อ พวกที่ขายเป็นอาชีพเขาจึงมีช่างประจำร้านเพื่อซ่อมแซมกีตาร์พวกนี้และขายให้คุณใด้ในราคาที่ถูกกว่าญี่ปุ่นโดยที่เขาเองก็ยังมีกำไร

3. กีตาร์บางยี่ห้อบางรุ่นที่กลายเป็นในตำนานที่ญี่ปุ่นตอนนี้ราคามือสองแพงมากแต่ในบ้านเราไม่มีใครรู้ก็เลยยังขายกันถูกๆก็มีอยู่หลายรุ่นครับ

แหล่งขายกีตาร์ในโตเกียวที่น่าจะใหญ่ที่สุดในโลกคือย่าน Ochanomizu เพราะมีร้านกีตาร์หลายสิบร้านแบบเดินดูสองวันเต็มๆก็ยังไม่ทั่ว กีตาร์มือสองที่ขายกันตามร้านนั้นเขาจะคัดมาแต่ตัวที่สภาพดีๆโดยไม่มีการย้อมแมวดังนั้นราคาจึงไม่ใด้ถูกนัก ข้อพึงปฏิบัติที่เวลาไปเดินเลือกซื้อก็มีง่ายๆดังนี้

1. ที่ญี่ปุ่นคนขายเขาจะทักทายคุณแต่จะไม่มีการเดินเข้ามาตื้อ คุณจะเดินดูทั้งร้านเขาก็ไม่ว่าอะไรดังนั้นไม่ต้องเกรงใจคนขายครับ

2. ถ้าสนใจตัวไหนก็บอกให้เขาเอามาขึ้นสายให้คุณลองเล่นเพราะกีตาร์ที่โชว์เขาจะคลายสายใว้ทุกตัว

3. ถ้าพอใจก็ซื้อโดยไม่ต้องต่อรองเพราะราคาป้ายคือราคาเน็ตครับ (ที่สิงค์โปร์ผมเคยเห็นคนไทยถูกไล่ออกจากร้านมาแล้วเพราะดันไปต่อราคาเขา)

4. พกพาสปอร์ตไปด้วยเพราะถ้าไปเจอร้านที่เคลม VAT ใด้คุณจะใด้ไม่ต้องเสียภาษี 8% แต่ต้องเอาพาสปอร์ตให้เขากรอกใบยกเว้นภาษีและเอาใบนี้ไปยื่นคืนให้ศุลกากรที่สนามบิน ความจริงคุณจะไม่ยื่นก็ใด้แต่ไม่ควรทำเพราะที่นั่นเขาใช้ honor system และน่าจะเป็นประเทศเดียวที่คืนภาษีให้คุณตอนซื้อเลย

5. พนักงานขายที่นั่นส่วนใหญ่ไม่พูดภาษาอังกฤษ ถ้าคุณพูดญี่ปุ่นไม่ใด้และไม่มีล่ามก็ลองโหลดแอปแปลภาษาใว้ในมือถือด้วยหรือจะใช้ภาษามือก็ตามสะดวกครับ

เมื่อคุณไม่ใด้บอกว่าคุณมีงบมากแค่ไหนและมีเวลาเท่าไหร่ในการเดินเที่ยวร้านกีตาร์ผมเลยขอแนะนำร้านเดียวก่อน ร้าน Shimokura หาง่ายมากครับแค่เดินออกจากสถานี Ochanomizu (JR Line) ไปก็เจอแล้ว

ร้าน Shimokura มีสามร้าน แต่ละร้านมี 5-6 ขั้นแบ่งตามประเภทของเครื่องดนตรี ร้านใหญ่ป้ายเหลืองขายของใหม่ ส่วนอีกสองร้านคือ Part 1 และ Part 2 ขายของมือสองครับ

ร้านนี้มีกีตาร์โปร่งมือสองขายเป็นร้อยๆตัว มีใบอนุญาติคืน Vat ด้วยดังนั้นราคาที่คุณจ่ายจริงคือราคาสีแดงที่ไม่รวม Vat นะครับ ผมเอาตัวอย่างราคากีตาร์มือสองในสต้อควันนี้บางส่วนมาให้ดูเป็นตัวอย่างว่าแพงแค่ไหน

สต้อคเขาจะเปลี่ยนแปลงทุกวัน ดังนั้นควรเช็คในเว็บของร้านก่อนจะแวะไปนะครับ

HEATHCLIFF

• member
ขอบคุณน้า กฤษณ์ มากครับไม่ทราบว่ามีร้านไหนมีtaylorเยอะบ้างครับ แล้วtaylorที่โน่นราคาถูกกว่าหรือพอบ้านเราครับขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
ในโตเกียวผมไม่ค่อยเห็น Taylor มือสองครับ ส่วนราคามือหนึ่งนั้นลองคูณด้วย 0.30 เอาเองครับ

HEATHCLIFF

• member
อีกอย่างครับน้าผมมีงบประมาณ4xxxxมีเวลาเดินประมาณ2-3/4 ชม. และก็ไม่แน่อาจไปลองญี่ห้ออื่นๆด้วยครับมีร้านอื่นแนะนำอีกไหมเอ่ย อยากจะลองไปลองดูพวกแบรนด์ญี่ปุ่นด้วย เช่น k.yairi takamine เป็นต้น  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กฤษณ์

• member
งบที่ตั้งใว้ก็คงต้องมองกีตาร์ญี่ปุ่นเป็นหลักเพราะสี่หมื่นบาทนี่คงหากีตาร์โปร่งอเมริกันดีๆยากไม่ว่าจะที่ญี่ปุ่นหรืออเมริกาครับ

ร้านใหญ่ๆที่ผมเคยซื้อกีตาร์มือสองก็มี Woodman Instruments, Dr. Sound และ Blue-G สามร้านนี้มีกีตาร์มือสองเกินสี่ร้อยตัวทั้งหมดแต่ไม่มีการคืนภาษี ตามธรรมดาก่อนผมไปผมจะเช็คสต้อคของแต่ละร้านและใช้เวลาสองวันเต็มๆเดินดูและลองกีตาร์ ถ้าคุณมีเวลาไม่กี่ชั่วโมงผมว่าร้าน Shimokura ร้านเดียวคุณก็ไม่มีทางดูหมดเพราะเขามีสต้อคกีตาร์มือสองเกิน 1,500 ตัว ร้านที่ญี่ปุ่นซื้อที่ไหนก็ราคาพอๆกันครับ

ตามตรอกซอยของย่าน Ochanomizu มีร้านกีตาร์มือสองเป็นสิบๆร้าน ส่วนใหญ่จะอยู่ขั้นบนๆซึ่งคุณต้องดูป้ายเอาเอง ขนาดก่อนไปผมเตรียมแผนที่ใว้แล้วบางครั้งยังเดินหาอยู่นานกว่าจะเจอ ถ้าคุณสนใจยี่ห้อไหนรุ่นไหนเป็นพิเศษก็ลองหาดูจากเว็บ J-guitar.com ก่อนครับเพราะเขารวบรวมสต้อคทั้งหมดในญี่ปุ่นใว้ให้คุณแล้ว

ร้านต่างๆที่ผมแนะนำคุณต้องไปหาดูสต้อกเองในเว็บนะครับ ผมไม่สามารถลงลิ้งค์ในกระทู้ใด้เพราะเป็นการเสียมารยาท (อย่าลืมว่าเว็บนี้อยู่ใด้ก็เพราะใด้รับการสน้บสนุนจากร้านขายกีตาร์ในประเทศไทยล้วนๆ) ถ้าจะให้ผมตอบแบบชัดเจนก็ต้องถามถึงยี่ห้อที่ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราไม่ใด้เป็นสปอนเซอร์ของที่นี่เท่านั้น

HEATHCLIFF

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับที่ตอบได้อย่างกระจ่างมากเดี๋ยวถ้าไปสอยมาแล้วจะเอามาให้ดูนะครับบ5555

HEATHCLIFF

• member
น้ากฤษณ์ครับไม่ทราบว่ามีร้านไหนมี k.yairi เยอะๆไหมครับพอดีชักจะสนใจ k.yairi แล้วครับ

กฤษณ์

• member
ลองเปิดดูในเว็บเองครับ ยี่ห้อนี้ตัวแทนในเมืองไทยก็ขายในราคาถูกนะครับ

HEATHCLIFF

• member
น้ากฤษณ์ครับขอ line หน่อยได้ไหมครับพอดีสอบถามอะไรนิดหน่อยครับ

กฤษณ์

• member
ตอนนีผมอยู่เมืองจีน เล่นไลน์ไม่สะดวกครับ

กฤษณ์

• member