Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการปรับแต่งเสียงหลังบันทึกแบบ VDO  (อ่าน 1107 ครั้ง)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
ขอรบกวนน้าๆด้วยครับ ไม่ทราบว่าพวก file ที่เราบันทึกภาพและเสียงแบบ VDO (อัดภาพและเสียงรวมกันในครั้งเดียวโดยใช้โทรศัพท์มือถือ) จะมีวิธีใดที่สามารถปรับแต่งเสียงบันทึกให้ฟังดูมีมิติขึ้น เช่นเพิ่ม Reverb หรือ ปรับให้ volume ดังขึ้น ได้ด้วยวิธีไหนบ้างมั้ยครับ  จะเป็นพวกโปรแกรมหรืออื่นๆก็ได้ครับผม

pas

• member
Re: ขอคำแนะนำการปรับแต่งเสียงหลังบันทึกแบบ VDO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 06:37:36 »
ส่วนตัว...กำลังลองใช้ audacity ลดเสียงรบกวน..ใส่ effect ..เร่งเสียงให้ดัง...แต่ความเงียบมันเป็นสำคัญมากเพราะมิติรายละเอียดเสียหากเสียงรบกวนมาก...  หากแยกเสียงจาก video ใช้ AoA audio extrator แล้วนำเข้า audacity แล้วนำไปรวมด้วย movie maker แต่งภาพอื่นๆ(ใน movie maker ก็เพิ่มความดังได้ครับ).... ของฟรีล้วนๆ...(ใช้ของฟรีไม่เสียตังและผิด)..

taylor814aura

• member
Re: ขอคำแนะนำการปรับแต่งเสียงหลังบันทึกแบบ VDO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 14:07:05 »
ขอรบกวนน้าๆด้วยครับ ไม่ทราบว่าพวก file ที่เราบันทึกภาพและเสียงแบบ VDO (อัดภาพและเสียงรวมกันในครั้งเดียวโดยใช้โทรศัพท์มือถือ) จะมีวิธีใดที่สามารถปรับแต่งเสียงบันทึกให้ฟังดูมีมิติขึ้น เช่นเพิ่ม Reverb หรือ ปรับให้ volume ดังขึ้น ได้ด้วยวิธีไหนบ้างมั้ยครับ  จะเป็นพวกโปรแกรมหรืออื่นๆก็ได้ครับผม
.ใช้ iRIG ต่อเข้าที่ช่องหูฟังของโทรศัพท์แล้วต่อสายจาก Mixer มาเข้า iRIG ปรับ Mixer ให้ดีแล้วอัดเลย

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 15:16:31 »
ขอบคุณน้า Pas กับน้า Taylor 814 ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะลองดูตามวิธีข้างต้นก่อนครับ