Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Taylor กับ Martin รุ่นล่างๆครับ  (อ่าน 7742 ครั้ง)

A Thanadol

• member
ขอความเห็น Taylor กับ Martin รุ่นล่างๆครับ
« เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:14:41 »
โจทย์ผมคือกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าแบบเคลือบด้าน เล่นปิ้กกิ้งตีคอร์ดทั่วไป สนใจ taylor 114e กับ martin dx1rae จึงขอสอบถามท่านที่เคยใช้สองรุ่นนี้มาว่าตัวไหนเสียงดี คุ้มค่ากว่ากันครับ กะเอาไว้ใช้ยาวๆเลยครับ  ไม่ขอเปรียบรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นนะครับ จะไปลองที่ musiccollection แต่อยากหาข้อมูลและมุมมองความเห็นจากผู้เคยใช้งานก่อนน่ะครับ ขอบคุณครับ

mai_911

• member
Re: ขอความเห็น Taylor กับ Martin รุ่นล่างๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:57:04 »
คุ้มทั้งคู่ อยู่ที่ชอบครับ
ตอบไม่ได้จริงๆ

คนชอบมาร์ตินก็เชียร์มาติน
คนชอบเทเล่อร์ก็เชียร์เทเล่อร์

ถ้าบังเอิญเราชอบเทเล่อร์ แต่ดันไปซื้อมาร์ตินเราก็ไม่แฮปปี้ เล่นไม่คุ้ม
แต่ถ้าถ้าบังเอิญเราชอบมาร์ติน แต่ดันไปซื้อเทเล่อร์เราก็ไม่แฮปปี้ ก็เล่นไม่คุ้มอีก

ตามนี้นะครับ ไม่ได้กวน ตัวแทนขายอยู่ร้านเดียวกัน ไปลองเลยครับ
ชอบตัวไหน แล้วมาหาซื้อมือสอง ที่ร้านเค้าก็ไม่ว่าหรอกครับ แค่อย่าบอกเค้าตอนขอลองเท่านั้นเอง

>>>

ปล.คหสต รุ่นที่เลือกมาล่างๆนี้ ถ้าต้องการจะเอาไปเล่นอาชีพ ระบบ pick up ของมาร์ตินที่ติดมาคือ Fishman
แม้จะเป็นรุ่นเล็ก แต่ก็เอาอยู่ อัตราการเอาตัวรอดสูงกว่าของ Taylor ครับ

แต่ถ้าเสียงเปล่า ก็ตามชอบนะครับ มันต่างกันมากครับ 2 ยี่ห้อนี้ ต่างกันจนเทียบกันไม่ได้ครับ

sonic

• member
Re: ขอความเห็น Taylor กับ Martin รุ่นล่างๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 16:51:58 »

ทั้งสองยี่ห้อ ต่างมีเอกลักษณ์เสียงในแบบเฉพาะตัวนะ มันเทียบกันไม่ได้เลย เหมือนกิน แกงจืด กับ ต้นยำ
เราจะบอกได้ไหมว่าอะไรมันอร่อยกว่ากัน ของแบบนี้อยู่ที่ชอบแบบส่วนตัวๆๆจริงๆ ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 19:19:27 »
สองยี่ห้อ แฟนคลับแยอะทั้งคู่
ตัวไหน เสียงดีกว่ากัน  ต่างคนต่างชอบ  ต้องไปที่ร้าน เอามาเล่น เทียบกับ เพลงเดียวกัน ได้คำตอบแน่นอน 
ส่วนคุ้มหรือไม่คุ้ม แต่คนคิดต่างกัน  ราคาไม่สูงเงินไม่จมก็คุ้ม  ขายออกเจ็บตัวก็ไม่คุ้ม ครับ
หากนำมาหากิน หาตังได้ แบบนี้คุ้มครับ
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 02:33:15 »
ถ้าจะเทียบกกับDX1RAEมันต้องไปวัดกับ110ครับเพราะว่าเป็นกีตาร์ทรงDเหมือนกัน ส่วน114ถ้าจะวัดกันก็น่าจะเป็นOMหรือOOOของทางมาตินดูจะใกล้เคียงกว่า เรื่องเสียงนี่ดีทั้งคู่แต่มันคนละแนวแล้วแต่จะชอบ ถ้าจะใช้ยาวๆผมว่าเลือกเอาตัวที่จับแล้วถนัดที่สุด เล่นแล้วเมื่อยใหล่ขวาน้อยที่สุดจะดีกว่าครับ

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:20:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดิมผมเข้าใจว่า martin dx1rae ไม้ท้อปเป็น solid spruce แต่ที่จริงเป็น spruce jett black HPL หรือ HPL ทั้งตัว ตามความเห็นส่วนตัวมันมีผลและคุณค่าทางจิตใจเหมือนกันนะครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 15:39:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดิมผมเข้าใจว่า martin dx1rae ไม้ท้อปเป็น solid spruce แต่ที่จริงเป็น spruce jett black HPL หรือ HPL ทั้งตัว ตามความเห็นส่วนตัวมันมีผลและคุณค่าทางจิตใจเหมือนกันนะครับ

DX1RAE เป็น Solid Spruce ครับ
http://www.martinguitar.com/guitars/x-series/dx1rae/

ถ้ารุ่น All HPL น่าจะเป็นรุ่น DXMAE ครับ
http://www.martinguitar.com/guitars/x-series/dxmae/

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 17:20:34 »
ไม้หน้าแท้ ครับ เสริมอีกนิด ตรงคอเป็นลายๆ บางคนก็บอกว่าไม้แผ่นบางๆ อัดซ้อนกัน บางคนก็บอกเป็นวัสดุสังเคราะห์ รุ่นนี้ถ้าทำใจหลายๆอย่างได้ก็น่าเล่นครับ
http://www.music.co.th/product/martin-dx1rae/

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 14:41:04 »
ตอนที่ Martin เริ่มผลิตกีตาร์ all HPL เมื่อ 17 ปีที่แล้วผมก็ซื้อมาจากอเมริกาหนึ่งตัวเพราะเวลาไปทะเลจะใด้ไม่ต้องเสี่ยงเอากีตาร์ไม้ไป กีตาร์ X-Series (all HPL) นี่ยังมี character เสียงของ Martin ครบแต่เสียงเบากว่ากีตาร์ไม้พอสมควร ตอนหลังมาร์ตินก็เลยออกรุ่น X1 ที่ใช้ไม้หน้าเป็นไม้ solid spruce ซึ่งเสียงดังขึ้น (แต่ผมไม่อยากใด้เพราะมันเป็นกีตาร์ไม้)

คลิปนี้เพิ่งอัดปีนี้หลังจากมันผ่านแดด ผ่านฝน ผ่านไอน้ำทะเลมา 17 ปีแล้วครับ

<a href="http://youtu.be/1h61sAZRBAY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/1h61sAZRBAY</a>

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 09:41:16 »
เมื่อวานผมได้ Guild d150 มาในหน้าซื้อขาย ทีแรกตัวนี้ไม่อยู่ในหัวเลย แต่พอได้ลองเล่นปรากฎว่าเสียงพุ่งกังวาล ดัง และมาเต็มทุกย่านเสียง และเชฟคอยังเข้ามืออีก เลยตัดสินใจเอา ถึงแม้ไม่ตรงสเปคที่ตั้งไว้คือบอดี้เคลือบด้าน +ภาคไฟฟ้า แต่ว่าได้เป็น all solid แทน ตอนนี้เลยลืมสองตัวที่ว่านั้นไปเลยครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

cross

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 16:09:20 »
ผมก็กำลังตัดสินใจ ดู Martin DX1RAE  อยู่เหมือนกันครับ

พยายามเทียบกับยี่ห้ออื่น ที่รุ่นใกล้ๆเคียงกันพอสูสีได้  เลือกไม่ถูกครับ
เลยต้องขอเวลาเลือก ชั่งใจต่อไป

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 08:29:19 »
ขอให้เจอเนื้อคู่เร็วๆนะครับ น้า cross

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 08:33:22 »
ตอนนี้มี alvarez ติดภาคไฟฟ้า  lr.bagg stage pro  น่าลองมากครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 11:22:22 »
ตอนนี้มี alvarez ติดภาคไฟฟ้า  lr.bagg stage pro  น่าลองมากครับ

ผมลองแล้วเสียงแจ่มมาก ทั้งดีดเปล่า ดีดผ่านแอมป์

แต่คอกำไม่มิดอะ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 13:00:59 »
มือเล็ก

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 19:29:22 »
ใช่รุ่นใหม่ AG70CEAR ที่มีอาร์มเรส มั้ยครับน้าทอม