Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูความแตกต่างระหว่างไม้พะยูงกับชิงชัน  (อ่าน 33540 ครั้ง)

nessie

• member
      ติดค้างน้ากฤษณ์ มานานเรื่อง วิธีดูความแตกต่างระหว่างไม้พะยูงกับชิงชัน วันนี้มีโอกาสได้เขียนลงเว็บเสียที
   สืบเนื่องจากที่ปัจจุบันไม้สกุลrosewood (dalbergia) มีความเข้มงวดมากขึ้นจาก CITES ทำให้ การค้าขาย นำเข้าส่งออกสินค้าที่มีส่วนประกอบของไม้ชนิดนี้ ซึ่งก็รวมถึงกีต้าร์ด้วย ทางเลือกหนึ่งของคนไทยเราก็คงไม่พ้นการใช้ไม้ rosewood พื้นบ้านในประเทศทดแทนซึ่งนับวันก็หายากและแพงมากเช่นกัน เนื่องจากเป็นไม้ rosewood คุณภาพดีที่ช่างต่างชาติก็เสาะหาเอาไปทำกีต้าร์กันมานานแล้ว
   ไม้สกุลrosewood ที่ว่าก็ได้แก่ พะยูงและชิงชันนั่นเอง โดยที่ไม้พะยูงนั้นเป็นที่ต้องการของนักสะสมและผู้นิยมชมชอบ โดยเฉพาะชาวจีน ที่มีความต้องการไม้ชนิดนี้เป็นอย่างมาก รับซื้อไม่อั้น จนราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ ปัจจุบันอาจราคาสูงถึงกิโลกรัมละ 5พันบาทหรือมากกว่าก็เป็นได้ เมื่อนำมาทำเฟอร์นิเจ้อร์ชุดหรู 1 ชุดนั้น ราคาจะอยู่ที่ 1 ล้านเหรียญสหรัฐ  ส่วนในบ้านเราไม้พะยูงทั้งไม้เก่าไม้ใหม่ต่างขายกันแพงมาก และนิยมขายเป็นกิโลกรัม โดยเฉพาะไม้เก่าเนื้อดีนั้น มีการขายกันที่กิโลกรัมละกว่า 1พันบาท ส่วนชิงชันไม้เก่าหรือไม้เรือนเก่ายังขายกันเป็นยกอยู่(1 ยกมี16ตารางเมตร ขายกันที่ประมาณยกละ 5หมื่นบาท ณ ปัจจุบัน) ทั้งพะยูงและชิงชัน มีคุณสมบัติที่คล้ายกันมาก ดังตารางข้างล่างนี้

มาดูข้อมูลทางวิชาการเบื้องต้นของไม้ทั้ง 2 ชนิดนี้กันครับ ไม้พะยูงจัดเป็นไม้ในวงศ์ fabaceae สกุล dalbergia (คำนี้ก็เป็นการบ่งบอกว่าเป็นไม้rosewoodนั่นเอง) และชื่อชื่อวิทยาศาสตร์ก็คือ dalbergia cochinchinensis pierra ส่วนชื่อสามัญเที่บ่งบอกว่าเป็นพะยูง ก็คือ Siamese rosewood นั่นเอง นับเป็นความภาคภูมิใจของไทยเราที่ชื่อไม้สำคัญนี้ได้มีชื่อสยามประเทศของเราเป็นชื่อสามัญของไม้นี้
          ส่วน ชิงชัน นั้นก็เป็นไม้ในวงศ์ fabaceae สกุล dalbergia เช่นเดียวกัน มีชื่อสามัญว่า Burmese rosewood และชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia oliveri Gamble ex Prain
   ปัญหาที่เรามักพบกันบ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นผู้ซื้อขายไม้ หรือ แม้แต่เจ้าหน้าที่ของรัฐที่ต้องเกี่ยวข้องกับไม้ชนิดนี้ก้คือ ความเหมือนหรือคล้ายกันมากของไม้ทั้งสองนี้จนแยกแทบไม่ออก                   
   ทางกรมป่าไม้ กรมวิชาการเกษตร และ กรมอุทยานแห่งชาติสัตวืป่าและพันธุ์พืช ได้ออกคู่มือมาเล่มหนึ่ง ชื่อ คู่มือการตรวจพิสูจน์เนื้อไม้พะยูง เพื่อให้เจ้าหน้าที่ได้ใช้ ในการแก้ปัญหาดังกล่าวตาม ลิ้งค์นี้   http://web1.forest.go.th/forest/silvic/Report/Suw6.pdf
   สำหรับผมแล้ว จากที่ได้เสาะหา สะสม ทั้งไม้ พะยูงและชิงชัน มาระยะหนึ่งก็อยากจะมาแบ่งปันวิธีการดูไม้ 2 ชนิด นี้ว่ามีจุดแตกต่างกันไรที่สามารถชี้ชัดได้ โดยผมจะใช้ความรู้จากประสบการณ์จากของจริงที่เจอมาและจากการถ่ายทอดของพ่อค้าไม้ เสริมจากคู่มือของทางราชการ
   ก่อนจะไปถึงการดูข้อแตกต่างของไม้ทั้งสอง ผมอยากแจ้งว่า ทั้งไม้พะยูงและชิงชันที่ผมเจอมาไม่มีแค่ชนิดเดียว ทั้งพะยูงและชิงชันต่างมีชนิดแยกย่อยไปได้อีก เช่นพะยูงนั้นอาจารย์ท่านหนึ่งเขียนไว้ในเอกสารวิชาการว่า มี 4 ชนิด ได้แก่ พะยูงแดง พะยูงลาย พะยูงดำและพะยูงทอง ส่วนชิงชัน แม้ยังไม่มีเอกสารทางวิชาการยืนยันแต่เท่าที่ผมสัมผัสมาพบว่ามีทั้งที่เนื้อหยาบ เนื้อละเอียด เฉดสีลวดลาย และกลิ่นที่ต่างกันมาก อยู่ทีเดียว
   อย่างไรก็ตามเมื่อพูดถึงไม้พะยูงและชิงชัน ผมพบว่ามีข้อแตกต่างที่สำคัญที่สามารถแยกได้ง่ายอยู่ สี่-ห้าประการดังนี้

1.   ลวดลายและสีเฉพาะ ได้แก่ เส้นเขียวหรือ แถบเขียวที่ปรากฏในไม้พะยูงลายจะไม่มีให้เห็นในไม้ชิงชัน คุณสมบัติข้อนี้ไปคล้ายกับไม้ Brazilian rosewood ที่มีเส้นหรือแถบเขียวเหมือนกันพอดี (ทั้งไม้พะยูงลาย พะยูงดำเท่านั้น จะปรากฏเส้น หรือแถบเขียว ส่วนพะยูงแดงรวมทั้งชิงชัน ยังไม่เคยเห็นเส้นหรือแถบเขียวปรากฎ)                                                     

2.   เนื้อไม้ของพะยูงลายและพะยูงดำ จะผสานกันเนียนละเอียดมองไม่เห็นลายเส้นไม้ ต่างจากชิงชันที่เนื้อหยาบไม่ผสานกันและมองเห็นลายเส้นไม้ (ทั้งนี้การจะเห็นลายละเอียดของเนื้อไม้ที่ชัดเจน ต้องส่องด้วยกล้องขยายขนาด15-20x เช่นที่ใช้ในการส่องพระนั่นเอง)

3.   เนื้อไม้พะยูงจะมีน้ำมัน ในขณะที่ชิงชันไม่ค่อยมีน้ำมัน หากเราขัดสี หรือขูดเนื้อไม้ทั้ง 2 ชนิด พะยูงจะปรากฏเป็นสีดำคล้ำจากน้ำมันที่แตกตัว หรือ หากเราตัดปลายแผ่นไม้ตามหน้าตัดของปอร์ไม้ จะเห็นเป็นสีคล้ำจากน้ำมัน (จะเห็นชัดเมื่อทาด้วยน้ำ)

4.   การดู parenchyma ด้านหน้าตัด (cross section) ไม้ชิงชันจะมองเห็นเป้นรูปตาข่ายเด่นชัด ต่างจากพะยูงที่เห็นไม่ชัด และพะยูงจะมีหน้าตัดที่สีคล้ำจากน้ำมันเมื่อตัดด้วยใบเลื่อยความเร็วสูงที่เกิดความร้อนจนน้ำมันละลาย

5.   กลิ่นของไม้พะยูง มีกลิ่นเฉพาะ ที่ต่างจากกลิ่นชิงชันที่เป็นกลิ่นเฉพาะตัว เช่นเดียวกัน ข้อนี้ต้องอาศัยประสบการณ์การดมกลิ่นบ่อยๆจนชินและจำกลิ่นของไม้ทั้งสองได้ (กลิ่นไม้ทั้งสองนี้ในบางชิ้น อาจมีส่วนคล้ายกันอยู่บ้าง ในพะยูงและชิงชันที่อาจมีหลากหลายชนิด ทั้งนี้ไม้ทั้งสองชนิดนี้มีสายพันธุ์ที่ใกล้ชิดกันมาก)

อย่างไรก็ตามผมพบว่าไม้พะยูงแดงและชิงชันบางชิ้นมีความคล้ายหรือเหมือนกันมากในเรื่องลายเส้นไม้ โดยมีข้อแตกต่างเพียงเรื่องน้ำมันและกลิ่นที่ไม้พะยูงจะมีน้ำมันที่มากกว่า เนื้อไม้อ่อนกว่า และกลิ่นหอมกว่า ซึ่งยากต่อการจำแนกด้วยบุคคลที่จะตัดสินไปได้ว่าเป็นไม้ชนิดใดกันแน่
ท้ายสุด หากมีไม้ชิ้นใดที่ไม่อาจสรุปไปได้ว่าเป็นพะยูงหรือชิงชัน หากต้องซื้อขายกันคงต้องส่งชิ้นไม้ไปตรวจในระดับDNA ที่กรมอุทยานแห่งชาติฯ เพื่อหาข้อสรุปกันต่อไป

แถมท้ายรูปไม้ brazilian rosewood ที่มีเส้นหรือแถบเขียวปรากฏ

ปล.ขอขอบคุณภาพบางภาพที่นำมาจากเว็บเพื่อประกอบการศึกษาครับ

กฤษณ์

• member
Re: วิธีดูความแตกต่างระหว่างไม้พะยูงกับชิงชัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 19:39:33 »
ขอบคุณครับ คลิปข้างล่างนี้ก็อธิบายใด้ดีเหมือนกัน

<a href="http://youtu.be/XBByJDhzr4c" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/XBByJDhzr4c</a>

TOM1869

• member
Re: วิธีดูความแตกต่างระหว่างไม้พะยูงกับชิงชัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 20:06:16 »
ผมมี เป็นต้นครับ ข้างบ้านผม ปลูก ไง้หลายต้น  เส้นผ่าศูนย์กลางมากกว่า 12 inch
Line id: 081-8718003

nessie

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 14:38:27 »
...ผมลืมไปอีกข้อหนึ่งเสียสนิท ซึ่งก็เป็นลักษณะสำคัญบ่งบอกความเป็นไม้พะยูง  จากการที่พะยูงเป็นไม้ที่มีน้ำมันมากไม้บางแผ่นจะมีลายหรือคราบตกน้ำมันดำๆชัดเจนดังที่เห็นนี้ครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 13:21:46 »
แล้วคราบน้ำมันจะมีผลต่อเสียงของกีตาร์ไหมครับ
น้า nessie

nessie

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 14:11:50 »
@น้า12strings ถ้าไม้แผ่นไหนมีน้ำมันมากๆ ในความคิดผมต้องมีผลต่อเสียงบ้างไม่มากก็น้อยครับ
ทั้งผลบวกและลบโดยต้องดูกันเป็นตัวๆไป ไม้เก่า คราบน้ำมันแห้งและแข็งบางทีทำให้ไม้สปริงตัวมากขึ้นไปอีกเสียงน่าจะดีขึ้น
แต่ไม้ใหม่ๆหน่อยน้ำมันยังแห้งไม่สนิทอาจทำให้เสียงดร้อป น่าจะประมาณนี้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 16:23:20 »
"น้ำมัน"ของไม้ไม่มีผลกับเสียงแต่"ยางไม้" มีแน่นอนครับ

"ยางไม้" คือ resin หรือ latex ที่เป็นสาร polymer ที่ต้นไม้หลั่งออกมาเพื่อสมานแผล สำหรับ tonewood นี่ spruce จะมี resin เยอะสุดและต้องใช้เวลาเป็นปีกว่าจะแข็งตัวจนไม่ดูดซับความสั่นสะเทือนอีกต่อไปซึ่งทำให้กีตาร์ "เสียงเปิด" ทุกวันนี้เขามีวิธีอบแบบไร้ออกซีเจนที่เรียกว่า torrefaction ที่อบจน resin แห้งทำให้กีตาร์เสียงเปิดตั้งแต่ออกจากโรงงานเลย

ยางไม้จะมีน้อยในไม้เนื้อแข็งส่วนใหญ่ตรับ

"น้ำมันไม้" คือ oil หรือ sap ที่เป็นน้ำผสมน้ำตาลและโปรตีนซึ่งเป็นของเหลวที่ทำหน้าที่ลำเลียงอาหารไปเลี้ยงต้นไม้และไม่มีผลต่อเสียงเพราะไม่มียางเป็นส่วนผสมแต่มีผลต่อการสูญพันธุ์ของ brazilian rosewood ที่ถูกตัดหมดป่าเพื่อเอาน้ำมันไปกลั่นทำน้ำหอม ไม้ tonewood อย่าง maple นี่เขาเจาะต้นเอาน้ำมัน (sap) มาทำน้ำเชื่อมขายกันเลยครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 20:11:18 »
ได้ความรู้อีกแล้วครับ ขอบคุณน้ากฤษณ์และน้า nessie มากเลยครับ
รอน้า nessie ทำกีตาร์ไม้ไทยออกมาให้ชมกันมากๆนะครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 11:59:06 »
ขอบคุณมากครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 06:31:55 »
น้า nessie ครับ
เนื่องจากไม้พะยูงและชิงชัน ที่นำมาทำกีตาร์ มักเป็นเครื่องเรือนเก่า ที่เลื่อยแบบ slab sawn
จะมีลายทั้งลายตรง และลายที่ผ่านตาไม้ ผมเลยคิดว่าไม้ที่เราเอามาทำไม้หลัง ถ้าลองเลือกจุดที่
สังเกตแล้วใช้แว่นขยายส่องก็อาจพอดู endgrain ได้  ผมเลยลองใช้แว่นขยายที่ใช้ส่องดูพระ
ส่องดูโดยให้อยู่ในที่สว่างพอสมควร ผมคิดว่าพอจะสามารถแยกความแตกต่างของไม้พะยูง และชิงชัน
จากไม้ slab sawn ที่เอามาทำไม้หลังได้ครับ(โดยเหตุผลที่ว่า ไม้ที่ถูกเลื่อยแบบ slab sawn บางที่
ในเนื้อไม้ น่าจะเห็นเป็นแบบ endgrain)  สิ่งที่ผมสังเกตและใช้แยกคือ parenchyma และ ray ครับ
ของไม้พะยูง ถ้าเลือกจุดส่องดูดีๆจะเห็น parenchyma ของพะยูงที่เป็นลักษณะแบบปีก(aliform)
หรือปีกต่อ(confluent) ได้บ่อยๆครับ  และลักษณะ ray ซึ่งในไม้พะยูงจะเห็น ray ในแนวดิ่ง vertical
ไม่ค่อยชัด แต่ถ้าดูกีตาร์หลังไม้ชิงชัน จะพบ parenchyma แบบปีกน้อยมาก ดังนั้นจึงเห็นเป็น pore เดี่ยวๆกระจายทั่วไปในบางจุดของไม้ที่นำมาทำกีตาร์(ย้ำว่าต้องเป็น slab sawn จึงพอสังเกตได้) และ
จะเห็น vertical ray ชัด จึงเห็น ray สานเป็นตาข่ายชัดกว่าพะยูงมากครับ ผมอาศัยลักษณะ parenchyma และ ray ที่ค่อนข้างต่างกันมากระหว่างไม้ 2 ชนิดนี้มาใช้เป็นตัวแยกครับ  ผมว่าน่าจะใช้ได้ดีพอสมควร กรณีทีจะใช้แยกไม้ที่ถูกนำมาใช้ทำกีตาร์แล้ว แต่ก็มีข้อจำกัดคือไม้นั้นควรที่จะเป็น slab sawn และต้องเลือกจุดที่จะส่องดู และคงต้องส่องดูบ่อยๆจนชำนาญครับ  ผมเลยกลายเป็นคนส่อง
กีตาร์ไปเลยครับ
     อีกประการที่อยากเรียนถามน้า nessie ที่เป็นช่างทำกีตาร์ คลุกคลีกับไม้พะยูงและชิงชันอย่างจริงจัง
จึงอยากเรียนถามว่า เวลาทำกีตาร์กับไม้ 2 ชนิดนี้  กลิ่นของฝุ่นไม้ทั้งสองชนิดเวลาเราขัดเนื้อไม้ พอจะแยกกันได้ไหมครับ มีคนบอกว่ากลิ่นของพะยูงจะฉุนแสบจมูกมากกว่าชิงชัน และเป็นกลิ่นเฉพาะตัวมาก จริงไหมครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 13:51:45 »
น้า nessie ครับ
เนื่องจากไม้พะยูงและชิงชัน ที่นำมาทำกีตาร์ มักเป็นเครื่องเรือนเก่า ที่เลื่อยแบบ slab sawn
จะมีลายทั้งลายตรง และลายที่ผ่านตาไม้ ผมเลยคิดว่าไม้ที่เราเอามาทำไม้หลัง ถ้าลองเลือกจุดที่
สังเกตแล้วใช้แว่นขยายส่องก็อาจพอดู endgrain ได้  ผมเลยลองใช้แว่นขยายที่ใช้ส่องดูพระ
ส่องดูโดยให้อยู่ในที่สว่างพอสมควร ผมคิดว่าพอจะสามารถแยกความแตกต่างของไม้พะยูง และชิงชัน
จากไม้ slab sawn ที่เอามาทำไม้หลังได้ครับ(โดยเหตุผลที่ว่า ไม้ที่ถูกเลื่อยแบบ slab sawn บางที่
ในเนื้อไม้ น่าจะเห็นเป็นแบบ endgrain)  สิ่งที่ผมสังเกตและใช้แยกคือ parenchyma และ ray ครับ
ของไม้พะยูง ถ้าเลือกจุดส่องดูดีๆจะเห็น parenchyma ของพะยูงที่เป็นลักษณะแบบปีก(aliform)
หรือปีกต่อ(confluent) ได้บ่อยๆครับ  และลักษณะ ray ซึ่งในไม้พะยูงจะเห็น ray ในแนวดิ่ง vertical
ไม่ค่อยชัด แต่ถ้าดูกีตาร์หลังไม้ชิงชัน จะพบ parenchyma แบบปีกน้อยมาก ดังนั้นจึงเห็นเป็น pore เดี่ยวๆกระจายทั่วไปในบางจุดของไม้ที่นำมาทำกีตาร์(ย้ำว่าต้องเป็น slab sawn จึงพอสังเกตได้) และ
จะเห็น vertical ray ชัด จึงเห็น ray สานเป็นตาข่ายชัดกว่าพะยูงมากครับ ผมอาศัยลักษณะ parenchyma และ ray ที่ค่อนข้างต่างกันมากระหว่างไม้ 2 ชนิดนี้มาใช้เป็นตัวแยกครับ  ผมว่าน่าจะใช้ได้ดีพอสมควร กรณีทีจะใช้แยกไม้ที่ถูกนำมาใช้ทำกีตาร์แล้ว แต่ก็มีข้อจำกัดคือไม้นั้นควรที่จะเป็น slab sawn และต้องเลือกจุดที่จะส่องดู และคงต้องส่องดูบ่อยๆจนชำนาญครับ  ผมเลยกลายเป็นคนส่อง
กีตาร์ไปเลยครับ
     อีกประการที่อยากเรียนถามน้า nessie ที่เป็นช่างทำกีตาร์ คลุกคลีกับไม้พะยูงและชิงชันอย่างจริงจัง
จึงอยากเรียนถามว่า เวลาทำกีตาร์กับไม้ 2 ชนิดนี้  กลิ่นของฝุ่นไม้ทั้งสองชนิดเวลาเราขัดเนื้อไม้ พอจะแยกกันได้ไหมครับ มีคนบอกว่ากลิ่นของพะยูงจะฉุนแสบจมูกมากกว่าชิงชัน และเป็นกลิ่นเฉพาะตัวมาก จริงไหมครับ

-ครับสามารถใช้วิธีส่งดูปอร์ไม้ ตามที่น้า12strings ว่ามาได้ดีเลยครับหากไม้เป็นการตัดแบบslab sawn และหากตัดแบบ quater sawn ผมก็คิดว่ายังส่องดูได้อยู่ครับโดยดูเกรนของเนื้อไม้ ที่ผมค้นพบว่าเกรนของพะยูงจะละเอียดเนียนเรียบไม่เป็นเส้นแบบชิงชัน ส่องบ่อยๆจะแยกออกได้ค่อนข้างแน่ แต่ก็ยังมีชิงชันบางชิ้นที่เนื้อเนียนมากๆ แถมกลิ่นคล้ายพะยูงมากๆอีกด้วยอันนี้เป็นความรู้จากประสบการณ์ว่า ชิงชันด้วยกันเองนั้นยังแบ่งย่อยๆไปได้อีก ผมยังไม่เห็นตำราทางวิชาการเขียนอ้างอิงไว้นัก แต่ได้มีโอกาสเจอของจริงและคุยกับคนขายไม้หลายท่านก็ได้ความรู้ดังกล่าวเพิ่มมา ว่างๆผมจะเอารูปภาพจากของจริงจากไม้ที่มีอยู่มาลงให้ดูเปรียบเทียบ
-เรื่องกลิ่นของพะยูง และชิงชัน นั้น โดยทั่วไปจะแตกต่างกันจนแยกออกได้อย่างแน่นอนครับ  ยกเว้นที่ชิงชันบางชิ้นที่กลิ่นคล้ายๆพะยูง
-ปัจจุบันผมจะใช้การส่งดูปอร์ไม้เป็นหลักซึ่งแยกได้ชัดเจนที่สุด

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 14:26:41 »

ท่อนนี้ เป็นไง น้า nessie  ยาว 2  เมตร หน้า กว้าง  1.20  เมตร   เป็นไม้ แผ่นเดียวทั้ง แผ่นไม่ต่อ   ต้นจะขนาดไหน

nessie

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 14:53:08 »

ท่อนนี้ เป็นไง น้า nessie  ยาว 2  เมตร หน้า กว้าง  1.20  เมตร   เป็นไม้ แผ่นเดียวทั้ง แผ่นไม่ต่อ   ต้นจะขนาดไหน

ดูแล้ว เป็นมะค่าหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นพะยูงก็หลายตังเลยนะนั่น พะยูงหรือชิงชันหน้ากว้างขนาดนี้ไม่เคยเห็นเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 15:58:27 »
ไม้ยมหอม ครับ ไม่ใช่ไม้ที่มีราคาสูง  แต่ซื้อเพราะ มันกว้าง  ต้นคงจะใหญ่มาก ซื้อไว้ เผื่อเอามาทำกีต้าร์ไฟฟ้า ได้หลายตัว  ประดู่หน้ากว้าง มีมา 2 ตัว แต่เล็กกว่าตัวนี้ และราคาสูง เมียไม่ให้ซื้อ  จบข่าว  ไม่ค้องไปดูแล้ว

adisornmp40

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 09:55:35 »
กระทู้นี้ความรู้ล้วนๆ ขอบคุณครับ
ยังต้องฝึกอีกเยอะ!