Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับทฤษฎีดนตรีหน่อยครับ  (อ่าน 970 ครั้ง)

alloveragain

• member
ขอถามเกี่ยวกับทฤษฎีดนตรีหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 13:55:48 »
พึ่งหัดเล่นกีต้าร์ครับ พอดีดูคอร์ดเพลง เมื่อวาน ของพี่โอ๊ตปราโมทย์ ที่เป็นคีย์ G แล้วไปเห็นคอร์ดเช่น G7 ebdim A7 B7 พวกนี้ที่มีโน้ตนอกคีย์ด้วย เลยอยากทราบว่ามันมาได้ยังไงครับ

**พยายามหาคำตอบด้วยตัวเองแล้ว แต่ยิ่งหาก็ยิ่งงง ผมต้องไปศึกษาเรื่องไหนเพิ่มเติมครับ ถึงจะเข้าใจเรื่องพวกนี้ รบกวนด้วยครับ

mai_911

• member
Re: ขอถามเกี่ยวกับทฤษฎีดนตรีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 11:17:00 »
มันมาได้ไงไม่รู้ครับ แต่พวกเพลง R&B มีแบบนี้บ่อยๆเป็นปกติเลย
พวกเพลงเกาหลีด้วย

ไม่ต้องศึกษาก็ได้ครับ แค่ฟังเพลง แกะเพลงเยอะๆครับ

BPasch

• member
Re: ขอถามเกี่ยวกับทฤษฎีดนตรีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 21:52:30 »
ขอเข้ามาตอบนะครับ

1. Ebdim ถ้าสังเกตจะเห็นว่าจะมาหน้าคอร์ด Em7 เป็น Passing Chord ครับ
2 ส่วน G7, A7, B7 เป็นคอร์ดนอกคีย์ทั้งหมดก็จริง แต่ทำหน้าที่เป็น Secondary Dominant Chord คือเป็นคอร์ดที่มีแรงส่งไปคอร์ดถัดไป (G7 --> Cmaj7, A7 --> D, B7 --> E) ครับ ลองหาเพิ่มดูเรื่องคู่ 5 หรือ Perfect Fifth ครับ
3. มียกเว้นบ้างก็คือ G7 --> Gmaj7 อันนี้เข้าใจว่าอยากใช้คอร์ด G แต่ไม่อยากให้ซ้ำกัน 2 ห้องติดครับ