Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับรบกวนพี่ๆน้าๆช่วยดู หน้าไม้หน่อยครับผม  (อ่าน 3859 ครั้ง)

mujwsofu5

• member
พอดีมันเป็น 2 สี แบบนี้ ในสเปค บอก Top solid ก็เลยไม่ชัวร์อะครับรบกวนทีครับผม

mai_911

• member
กีต้าร์อะไรครับ

ดูจากลายแล้วน่าจะ Solid แต่อาจจะ 2 แผ่นประกบกันครับ แต่ไม่ใช่ Laminate 5555

mujwsofu5

• member
กีต้าร์อะไรครับ

ดูจากลายแล้วน่าจะ Solid แต่อาจจะ 2 แผ่นประกบกันครับ แต่ไม่ใช่ Laminate 5555

crafter guitar hg500 ce/n ครับผม แล้วพอทราบไหมครับรุ่นนี้เค้าประกบเพื่ออะไรหรอครับ

กฤษณ์

• member
Crop หรือถ่ายใหม่ให้เห็นลายเกรนชัดกว่านี้ใด้ไหมครับ ผมมีกีตาร์มาเกือบพันตัวแล้วยังไม่เคยเห็นไม้หน้า solid สองสีแบบนี้เลยครับ ลองหารูปรุ่นนี้ดูในเว็บก็ไม่เห็นมีไม้หน้าแบบตัวนี้ ถ้าซื้อมาจากตัวแทนผมว่าหิ้วกลับไปให้เขาดูดีกว่าครับ

mujwsofu5

• member
ถามแล้วเค้าบอก Solid อะครับ แต่ผมก้แปลกใจที่เป็น 2 สี

mujwsofu5

• member

mujwsofu5

• member
Crop หรือถ่ายใหม่ให้เห็นลายเกรนชัดกว่านี้ใด้ไหมครับ ผมมีกีตาร์มาเกือบพันตัวแล้วยังไม่เคยเห็นไม้หน้า solid สองสีแบบนี้เลยครับ ลองหารูปรุ่นนี้ดูในเว็บก็ไม่เห็นมีไม้หน้าแบบตัวนี้ ถ้าซื้อมาจากตัวแทนผมว่าหิ้วกลับไปให้เขาดูดีกว่าครับ

รูปที่คุณท่าน เอามาถ้าดูไม่ผิด เหมือนจะเป็นของร้าน M music ใช่ไหมงับ พอดีได้ลองคุยกะทางร้าน แต่ผมไม่ได้ซื้อมาจากร้านนี้นะ รบกวนให้เค้าช่วยถ่ายของทางร้านให้ดู รุ้สึกก็จะเป็น2 สีเหมือนกัน แต่รูปที่ท่านเอามาอาจจะเพราะแสงหรือมุมกล้องรึเปล่าวเลยออกมาเป็นแบบนั้น อันนี้คือรูปของที่ทางร้านเค้าถ่ายส่งมาให้เทียบ 2 สีเหมือนกัน อาจจะเป็น วิธีการออกแบบของรุ่นนี้ มั้ง  :-[ 
เพิ่มเติมหน่อยงับพอดีเมื่อกี้ ได้คุยกะทางร้านแล้ว เค้าบอกว่า รุ่นนี้เค้าออกแบบมาเป็น solid 2 แผ่น ชนิดเดียวกันประกบกัน อะครับผม

Hinsor

• member
หรือจะประกบเป็นวง กินพื้นที่ไม่มาก เฉพาะบริเวณรอบๆ ขอบ sound hole ครับ.. เพราะผมเคยมีกีตาร์ที่ทำลักษณะนี้ แต่ใช้ไม้ solid สีเดียวกัน เลยดูไม่ออก จะรู้ก็ต่อเมื่อเอามือล้วงเข้าไปคลำๆ ดู ครับ

mujwsofu5

• member
ใช่ๆ แบบนั้นเลยครับ ซ้อนไม้เฉพาะบริเวณ Sound Hold เค้าทำเพื่ออะไรหรอครับที่เหลือก็เป็นแผ่นเดียวเลย จะเป็นเหมือนที่ ท่านบอกอะครับ กินบริเวณไม่มาก ลองเคาะ จับ ดูตรงซาวโฮลก็จะดูแข็งแรงแน่นๆ หน่อย

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
เค้าทำแบบนี้น่าจะเป็นการลดต้นทุนครับ เป็นการประหยัดฮะ แทนที่จะใช้ไม้หนาชิ้นเดียว เอาไม้บางมาทำ เสร็จแล้วประกบอีกแผ่นแค่ตรงบริเวณซาว์โฮล(คหสต)

tanaman

• member
ดูไปดูมา หรือว่าเป็น Solid ชิ้นเดียว แต่ปาดลบมุม

mujwsofu5

• member
อ้อไม่ใช่ครับจากที่ผม ลองไล่ๆถามร้านต่างๆกะ page Crafter thailand เค้าบอกว่า เป็น soild 2 แผ่นประกบครับรอบๆ sound hold  แต่เป็นไม้ชนิดเดียวกัน Engelmann Spruce ครับ

กฤษณ์

• member
ไม้ชิ้นที่รองใต้ sound hole นั้นเป็นส่วนหนึ่งของโครงสร้างรับแรงบนไม้หน้าคือ top bracing, bridge plate และ sound hole reinforcement plate ทุกชิ้นติดด้วยกาวกับไม้หน้า ดังนั้นไม้หน้า solid ที่มีเจ้าแผ่นปะอยู่ข้างล่างก็ยังเป็น solid top ไม่ใช่ laminated top ครับ

กีตาร์คลาสสิคระดับ concert นั้นส่วนใหญ่ก็ใช้ reinforcement plate แปะใต้ rosette ตั้งแต่ยุค Torres แล้วครับเพื่อให้ใช้ไม้หน้าบางลงใด้โดยไม่บางเกินไปบริเวณที่ต้องเซาะร่องใส่ rosette 

ผมมีกีตาร์คลาสสิคหลายตัวที่ใช้โครงสร้างนี้ ทุกตัวเขาใช้ไม้ชนิดเดียวกับไม้หน้าและแปะใด้เรียบร้อยโดยเป็นสีเดียวกันจนแทบไม่เห็นรอยต่อ

สำหรับกีตาร์โปร่งนั้นเมื่อก่อนทุกๆยี่ห้อก็เลียนแบบ bracing ของ Martin กันหมดซึ่งไม่มีการเสริมแผ่นไม้ใต้ sound hole ปัญหาของระบบนี้ก็คือถ้าไม้หน้าบางเกินไปหรือไม่แข็งแรงพอก็อาจแตกตรงขอบ sound hole ใด้เมื่อคอเริ่มยกจากแรงดึงมหาศาลของสายเหล็กครับ

ปัญหานี้คนแรกที่แก้ใด้ก็คือ George Lowden ในยุค '70s โดยเปลี่ยน bracing ด้านหน้าเป็นรูปตัว A แล้วเสริมไม้รับแรงเข้าไปอีกชิ้น ส่วน Bob Taylor นั้นแก้โดยการเสริม plate ตรงบริเวณที่เป็น stress concentration points ตรงด้านหน้าอย่างเดียว ทั้งสองวิธีทำให้สามารถใช้ไม้หน้าบางลงใด้ ผมว่า Crafter น่าจะใช้วิธีของ Lowden ครับ

Lowden ของผมก็มองไม่เห็นรอยต่อเหมือนกันครับ

mujwsofu5

• member
อ้อ ขอบพระคุณมากเลยครับสำหรับความรุ้ จากที่ลองเอานิ้วเข้าไปลูบๆ ดู นั่นหละงับ Lowden เลย แสดงว่าเจ้ารุ่นนี้ เค้าทาคนละสี  :D

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
เทคโนโลยีเยี่ยมเลยครับ กดราคาลงไปได้เยอะด้วย เพราะรุ่นที่น้าถามมาเป็นรุ่นประหยัดของ crafter ราคา 8 พันกว่าบาท มีภาคไฟฟ้าด้วย