Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึก Tapping  (อ่าน 6099 ครั้ง)

akaza

• member
ฝึก Tapping
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:02:51 »
น้าๆฝึกกันยังไงครับ ใช้เพลงอะไรในการฝึกและใช้เวลาฝึกนานแค่ไหน (ตอนนี้ผมพักอยู่นิ้วเดี๋ยงครับ ปวดทั้งนิ้วซ้ายนิ้วขวา เมื่อกี้คอปเตอร์ตีนิ้วอีก เลือดซิบเลยเล็บแทบเปิด)

Yatsunori

• member
Re: ฝึก Tapping
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:37:11 »
อันนี้ก็คงต้องรอเทพ taping คนต่อไปมาตอบ ฮิฮิ มาดักและตักตวงเฉยๆครับ
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:03:12 »
มุงด้วยครับ^^
Norman b18/cedar

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:18:58 »
อยากรู้เข้ามาดันซักติ๊ด...

panupong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:33:19 »
รอความรู้ด้วยคน

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:47:33 »
มุงอีกคนคะกำลังอยากรู้อยู่พอดีเลย ;D
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:59:20 »
    ตามมาเรียนรู้ด้วยครับ   ;D ;D ;D ;D
noomxman

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:26:33 »
อันที่จริงฝึกแบบนี้ผมไม่ค่อยได้ฝึกนะ เท่าๆที่เล่นๆมา ก็เพลงในมีก็ แท็บไป เพลงไหนไม่มีก็ไม่แท็บ แต่ผมก็เคยไปแอบดูพวกที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าเหมือนกันนะ^^
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 15:22:47 »
น้าๆฝึกกันยังไงครับ ใช้เพลงอะไรในการฝึกและใช้เวลาฝึกนานแค่ไหน (ตอนนี้ผมพักอยู่นิ้วเดี๋ยงครับ ปวดทั้งนิ้วซ้ายนิ้วขวา เมื่อกี้คอปเตอร์ตีนิ้วอีก เลือดซิบเลยเล็บแทบเปิด)
อ้า .....เล่นคอปเตอร์ด้วยเหรอครับ ว๊าวววว ใช่คอปเตอร์บังคับวิทยุป่าว ผมละชอบบบบ แต่มันแพงจัง
จันทาร ดีกว่า จันไร

akaza

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 00:38:21 »
อ้า .....เล่นคอปเตอร์ด้วยเหรอครับ ว๊าวววว ใช่คอปเตอร์บังคับวิทยุป่าว ผมละชอบบบบ แต่มันแพงจัง
ครับน้าโอม ผมเพิ่งหัดเล่นครับซื้อมาพันนึงเอง(บริษัทเค้ามาโปรโมทของราคามันเลยถูก) แต่ตอนนี้เฟืองมันฟันหักไปสองซี้ยังไม่มีตังซ่อม รอคนมาตอบเรื่องแทปปิ้งอยู่นะเนี้ย ^^

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 00:46:12 »
กีต้าร์โปร่งผมไม่ได้แทปเลยครับ แต่ถ้ากีต้าร์ไฟฟ้าผมเคยลองพยายามเล่น midnight  ของ joe satriani
FB/PickFingerstyle

elinoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 00:53:13 »
มุงอะไรกัน มุงด้วยคนครับ
อมยิ้ม

akaza

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:03:24 »
ไม่มีใครตอบเลยง่า

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:42:16 »
ประมาณ 5-6 เดือนได้มั้งครับเล่น ประมาณอาทิตละ 3 4 วัน กว่าจะรู้ว่าต้องลงน้ำหนักประมาณไหน เล่นยังไงเสียงจะออก
ผมฝึกกับ เพลง Ebon coast แต่ไปจับทางได้ตอนเล่น Drifting อ่ะครับ

Electric
ผมฝึกกับเพลง Highway star ท่อนคีบอร์ดน่ะครับ คลำๆ เอา

acoustic
ช่างแตกต่างกับไฟฟ้าจริงๆ จิ้มเท่าไหร่ก็ไม่ออกตอนแรก จนมาเจอน้าโอมเนี่ย 5 5  5
ุถ้าเป็นมือซ้าย ผม ลงน้ำหนักค่อนข้างแรง และพยายาม Pull off ให้ชัดๆ แรกๆ นี้ บวมถลอกเลย ขนาดผมว่าผมด้านแล้ว (เล่นไฟฟ้ามาก่อนครับ)
ส่วนมือขวานี่ก็ฝึกจนนิ้วบวมด้านๆ เหมือนกัน พอมาเล่น Fingerstyle เล็บค่อนข้างยาว แต่ ศิลปินในดวงใจของผม เค้าก็ต่อเล็บซะยาว ไปสังเกตุมา เวลาจิ้ม
เค้าจะ หลบเล็ยโดย ใช้ กลาง ปลายน้วในการจิ้ม ประัมาณว่าให้เล็บเกือบขนานไปกับเฟรต และองศาของนิ้ว ทำมุมประมาณ 30 องศากับสายครับ

akaza

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 00:00:14 »
ประมาณ 5-6 เดือนได้มั้งครับเล่น ประมาณอาทิตละ 3 4 วัน กว่าจะรู้ว่าต้องลงน้ำหนักประมาณไหน เล่นยังไงเสียงจะออก
ผมฝึกกับ เพลง Ebon coast แต่ไปจับทางได้ตอนเล่น Drifting อ่ะครับ

Electric
ผมฝึกกับเพลง Highway star ท่อนคีบอร์ดน่ะครับ คลำๆ เอา

acoustic
ช่างแตกต่างกับไฟฟ้าจริงๆ จิ้มเท่าไหร่ก็ไม่ออกตอนแรก จนมาเจอน้าโอมเนี่ย 5 5  5
ุถ้าเป็นมือซ้าย ผม ลงน้ำหนักค่อนข้างแรง และพยายาม Pull off ให้ชัดๆ แรกๆ นี้ บวมถลอกเลย ขนาดผมว่าผมด้านแล้ว (เล่นไฟฟ้ามาก่อนครับ)
ส่วนมือขวานี่ก็ฝึกจนนิ้วบวมด้านๆ เหมือนกัน พอมาเล่น Fingerstyle เล็บค่อนข้างยาว แต่ ศิลปินในดวงใจของผม เค้าก็ต่อเล็บซะยาว ไปสังเกตุมา เวลาจิ้ม
เค้าจะ หลบเล็ยโดย ใช้ กลาง ปลายน้วในการจิ้ม ประัมาณว่าให้เล็บเกือบขนานไปกับเฟรต และองศาของนิ้ว ทำมุมประมาณ 30 องศากับสายครับ
โห๊ะๆๆ นานมิใช่น้อย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 00:05:28 »
ลองศึกษาตามคลิปนี้ดูครับ ^^

How To Finger Tap Acoustic Guitar 1

How To Finger Tap Acoustic Guitar 2

แล้วก็สอนเพลง Drifting ของ Andy Mckee ลองดูครับ

Guitar Lesson - Drifting by Andy Mckee ( tabs )

การ Tapping อีกอย่างที่เรียกว่า Lap Tapping คือวางกีตาร์เล่นในแนวนอน มีทั้งเคาะ ตบ จิ้ม สารพัด ยากจัดเลยแบบนี้ พลังนิ้วต้องเยอะมากเลย เคยลองมั่ว ๆ ดูเมื่อยนิ้วมาก - -"

Tony Haven - Dance of the Moon - Lap Tapping Acoustic Guitar

akaza

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 02:06:39 »
ขอบคุณน้าสนธยาครับ

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 21:50:58 »
ตบสนั่น มันส์ดีครับ

asturias

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 12:43:55 »
สงสารกีต้าร์จัง เอิกๆๆๆ

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ