Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการอัดเสียงหน่อยคับน้าๆ  (อ่าน 1570 ครั้ง)

mmm10

• member
ขอคำแนะนำเรื่องของการอัดเสียงร้องพร้อมกับดีดกีต้าร์ไปด้วย ให้เสียงออกมาชัดเจนนี่ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างคับ ตอนนี้ได้ลองหาข้อมูลของพวกhandy recorder ยี่ห้อzoomกับtescamมาคับน้าๆทีคำแนะนำอย่างไรบ้างคับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการอัดเสียงหน่อยคับน้าๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 01:03:04 »
ใช้มือถืออัดครับ ง่าย สะดวกและเสียงดีกว่าที่คุณคิดถ้ามือถือของคุณเป็น smart phone แล้ว

mai_911

• member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการอัดเสียงหน่อยคับน้าๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 02:50:13 »
ถ้าถามขนาดนี้ ผมว่ามือถือง่ายสุดแบบน้ากฤษณ์ว่าครับ

เพราะการ Sync ภาพและเสียงจากอุปกรณ์อื่นใดเอาจริงๆมันก็ไม่ง่ายนัก

ว่าแต่ อัดเอาไปทำอะไรครับ ต้องถามก่อน ว่าอยากได้คุณภาพระดับไหน

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 08:58:57 »
zoom ดีและใช้งานง่ายสุด มีรุ่นที่บันทึกภาพ พร้อมเสียง
หรือจะเอาแค่เสียง ส่วนภาพเอาจากมือถือ แล้วค่อยมา sync ด้วยโปรแกรมตัดต่ออีกที ก็ดีครับ

Ping_KM.7

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 10:11:44 »
zoom ดีและใช้งานง่ายสุด มีรุ่นที่บันทึกภาพ พร้อมเสียง
หรือจะเอาแค่เสียง ส่วนภาพเอาจากมือถือ แล้วค่อยมา sync ด้วยโปรแกรมตัดต่ออีกที ก็ดีครับ

มีโปรแกรมที่ใช้งานไม่ยากใหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมค่อนข้างโลเท็ก ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 10:15:50 »
โทรศัพท์ มือถือนี่แหละ ครับ ง่าย สะดวก และ เสียงดีครับ

อัดด้วย โทรศัพท์ sumgsong  ครับ

<a href="http://youtu.be/PfLuymK3uUc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/PfLuymK3uUc</a>

อันนี้อัดด้วย DSLR Canon ใช้ ไมค์ ที่มากับกล้องครับ  กีต้าร์ พี่กฤษณ์ ทั้งคู่ ครับ

! No longer available
Line id: 081-8718003

mmm10

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 10:26:50 »
ถ้าถามขนาดนี้ ผมว่ามือถือง่ายสุดแบบน้ากฤษณ์ว่าครับ

เพราะการ Sync ภาพและเสียงจากอุปกรณ์อื่นใดเอาจริงๆมันก็ไม่ง่ายนัก

ว่าแต่ อัดเอาไปทำอะไรครับ ต้องถามก่อน ว่าอยากได้คุณภาพระดับไหน

อัดเพลงcoverครับน้า คือเคยลองใช้ไมค์samson gomiceที่เป็นusb คุณภาพเสียงออกมามันนัวๆกันอะครับไม่ค่อยชัดเจนหรือผมเล่นนัวเองก็ไม่รู้คับแต่ก็ยังไม่เคยลองของตัวzoom กะtascamว่าจะดีกว่ากันมั้ยอะคับ เลยอยากหามือสองถูกมาลองเล่นดูก่อนอะคับ

mmm10

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 10:28:20 »

ของzoomกะ tascam แนะนำตัวไหนคับ แล้วถ้าจะไปหามือสองที่ญี่ปุ่นผมสามารถหาข้อมูลจากไหนได้บ้างคับน้า พอดีมีแพลนจะไปอะคับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 11:06:34 »

อัดเพลงcoverครับน้า คือเคยลองใช้ไมค์samson gomiceที่เป็นusb คุณภาพเสียงออกมามันนัวๆกันอะครับไม่ค่อยชัดเจนหรือผมเล่นนัวเองก็ไม่รู้คับแต่ก็ยังไม่เคยลองของตัวzoom กะtascamว่าจะดีกว่ากันมั้ยอะคับ เลยอยากหามือสองถูกมาลองเล่นดูก่อนอะคับ

ผมว่าก็พอๆกันนะครับ Samson กับพวก  Zoom
อาจอยู่ที่ระยะไมค์หรืออะไรอื่นๆด้วยครับ